[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Chekmate

Xe điện
Điều này chỉ đúng với ai đã có đủ tiền nghỉ hưu, đáng ra 5-10 năm nữa nghỉ thì chọn nghỉ sớm, không cố nữa.
Ví dụ giờ em có 1 triệu $ thì em sẽ chọn nghỉ hưu luôn thay vì đợi đến năm 60 tuổi. Còn giờ tháng nào xào hết tháng đó thì nghỉ lấy j mà bỏ vô mồm đây.
Hôm trước em cũng nói chuyện với gấu, bảo là giờ mà có 1tr $ thì em nghỉ, làm việc gì mình thích, kiếm chỗ nào sống nhẹ nhàng thoải mái tí. Gấu nhà em bảo có 1tr $ nhưng tháng phải có tiền tiêu cơ. Em mới nhẩm tính kể cả chỉ cần có 10 tỷ thì mỗi năm gửi bank lãi 6%, 1 năm cũng có 600tr tiêu rồi, thế là đủ cho mức chi tiêu của gia đình em. Chưa nói đến 1tr đô nó là 23 tỷ lận. Gấu lại bảo chi tiêu hàng ngày là 1 chuyện, phải đề phòng lúc ốm đau bệnh tật. Thế là thôi em ko thảo luận thêm chủ đề này nữa ko gấu tưởng em đang có 1tr $ giấu đi thì bỏ mịa =))
Em mới rút ra kết luận là có 1tr $ em sẽ nghỉ, nhưng ko cho gấu nhà em biết, hàng tháng bơm tiền nuôi con như bình thường. Quan trọng là mình phải biết đủ, thế thôi. Còn vấn đề quan trọng hơn là bao h em có 1tr $ và bằng cách nào thì em chưa có câu trả lời :))

AB2009

Xe máy
Các cụ cho em hỏi, giờ ở hà nội còn chỗ nào test PCR đến tận nhà không à các cụ. Em thấy bảo giờ đông quá nên các nơi không đến tận nhà nữa. Hoặc chỗ nào mà không đông lắm cũng được. Kết quả test mất khoảng bao lâu ạ. Lấy được trong ngày không ạ (kiểu như sáng test chiều có kết quả hoặc chiều test thì tối có kết quả). Em đang cần làm cái cho nó yên tâm đi ra tỉnh khác. Em cảm ơn các cụ trước !
Cụ qua BV công mà test cho vắng. Em hay test chỗ 01 Nghiêm Xuân Yêm, ngay cầu dậu. Sáng test chiều lấy, chiều test thì đến sáng hôm sau lấy

xukthal.

Xe lăn
Em sợ test PCR lắm 🥶🥶

chantv

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi, giờ ở hà nội còn chỗ nào test PCR đến tận nhà không à các cụ. Em thấy bảo giờ đông quá nên các nơi không đến tận nhà nữa. Hoặc chỗ nào mà không đông lắm cũng được. Kết quả test mất khoảng bao lâu ạ. Lấy được trong ngày không ạ (kiểu như sáng test chiều có kết quả hoặc chiều test thì tối có kết quả). Em đang cần làm cái cho nó yên tâm đi ra tỉnh khác. Em cảm ơn các cụ trước !
theo em thấy test sau 2 h họ gửi file mềm mà, còn file cứng thì nhan sau.

Yeuaibaygio

Xe container
Khôn quá nhiều khi lại hoá dại cụ ạ hehe
Gấu cụ tính xa quá. Giờ chồng em chỉ cần nộp cho em 250k đô Mẽo là em cho tự do luôn. Thế là 1 tháng 20-30 trẹo tiền lãi rồi. Ăn ít thôi.
Sợ ốm đau bệnh tật thì mua mỗi người 1 cái BHNT.

kienvinh

Tháo bánh
Em bán vàng online thuê cho chủ cũng mệt mỏi lắm, làm mãi lương không tăng chắc e cũng sắp nghỉ việc.
Bán online trên shopee hả mợ? Nếu có thật cũng hay đấy nhỉ. Một là cập nhật giá vàng thực tế đảm bảo chính xác. Hai là có các đặc điểm của giao dịch vàng tài khoản.

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Covid khiến em tĩnh lại, nhận ra nếu em tiếp tục cường độ như vậy ko đáng. Tham vọng bớt đi 1 ít, bằng lòng với mình hơn, yêu thương chăm sóc cơ thể hơn. Sẵn sàng 1 công việc nhàn nhã hơn để thực sự sống thông thái.
Em nghĩ sẽ có nhiều người nghĩ như cụ. Khi nhìn thấy những mất mát lớn ngay ngoài kia, họ sẽ thấy cuộc sống có nhiều thứ khác cần hơn, không chỉ có mỗi tiền bạc.

alceste

Xe điện
Bài báo viết có thể không sai nhưng nhà báo mấy điểm không biết 1 điều để mà đưa vào bối cảnh: chế độ phúc lợi.

Ở phương Tây, nhất là Châu Âu phúc lợi cao, lương thất nghiệp vẫn đủ ăn đủ mặc, ai tự trọng cao thì thấy hơi ục ục tí. Lại thêm trợ cấp covid các kiểu con đà điểu nên họ có thể có cái gọi là làn sóng kia. Ở Sing phúc lợi không có là bò ra đi làm ngay, thậm chí có làm nhiều hơn trước. VN thì như cccm đã nói, ngồi đấy mà làn với sóng.
Phúc lợi chỉ cao trong 1 giai đoạn ngắn và tỉ lệ thấp số người ko đi làm, chứ ai ai cũng bỏ việc thì lấy éo đâu ra nguồn để trả phúc lợi ạ, nếu ko phải thuế thu nhập của người khác ạ.
Còn phúc lợi luôn chỉ ở mức tối thiểu ở bất cứ nước nào thôi. Nước nào nó cũng có SMIC của nó mà, chứ đủ ăn đủ mặc sống dư dả thoải mái thì ko có đâu ạ. Chỉ đủ tiền đi mua đồ ăn ở ALDI LILD thôi bác.

Chỉnh sửa cuối:

Juin

[Tịch thu bằng lái]
Tụi em hơn năm nay rồi không có doanh thu, vẫn đang trả lương, bảo hiểm.
Nhân viên hay công nhân bất kỳ người nào thấy có chỗ việc nhàn hơn, lương cao hơn, hoặc như bác thấy đống tiền rơi vào đầu thì chỉ cần lên tiếng, viết xong 1 cái đơn đưa cho phòng nhân sự là được nghỉ ngay. Trả tất cả, hồ sơ, sổ bảo hiểm.
Hiện tại cty không có doanh thu, nhưng vẫn phải duy trì để hoạt động, nhưng tụi em chỉ cần những người thấy ở lại có thể nhận lương vừa với sức lao động họ bỏ ra.
Cơ chế thị trường, thuận mua-vừa bán. Thấy hợp thì tiếp tục, nếu không thì chia tay!
Em sợ nhất những lão đạo mà có suy nghĩ thế này, họ mang lối suy nghĩ cũ là anh cần tôi (người lao động cần công việc), chính vì thế mà họ bảo thủ và không chịu thay đổi tư duy. Những tư tưởng thế này kéo lùi sự phát triển tri thức nhân loại, làm thui chột sự sáng tạo (em nói hơi vống lên tí, mang tính vĩ mô tí :D). Cụ nên thay đổi suy nghĩ nếu cụ là lãnh đạo.

thanhhava

Xe buýt
Tụi em hơn năm nay rồi không có doanh thu, vẫn đang trả lương, bảo hiểm.
Nhân viên hay công nhân bất kỳ người nào thấy có chỗ việc nhàn hơn, lương cao hơn, hoặc như bác thấy đống tiền rơi vào đầu thì chỉ cần lên tiếng, viết xong 1 cái đơn đưa cho phòng nhân sự là được nghỉ ngay. Trả tất cả, hồ sơ, sổ bảo hiểm.
Hiện tại cty không có doanh thu, nhưng vẫn phải duy trì để hoạt động, nhưng tụi em chỉ cần những người thấy ở lại có thể nhận lương vừa với sức lao động họ bỏ ra.
Cơ chế thị trường, thuận mua-vừa bán. Thấy hợp thì tiếp tục, nếu không thì chia tay!
Nhắm không có doanh thu thì sa thải hết nhân viên cho nhẹ người đi anh

casablamda

Xe tải
Em nghĩ là làn sóng "mất việc" thì đúng hơn. Báo chí giờ viết câu view nhiều quá làm dân ta ảo tưởng

alceste

Xe điện
Hôm trước em cũng nói chuyện với gấu, bảo là giờ mà có 1tr $ thì em nghỉ, làm việc gì mình thích, kiếm chỗ nào sống nhẹ nhàng thoải mái tí. Gấu nhà em bảo có 1tr $ nhưng tháng phải có tiền tiêu cơ. Em mới nhẩm tính kể cả chỉ cần có 10 tỷ thì mỗi năm gửi bank lãi 6%, 1 năm cũng có 600tr tiêu rồi, thế là đủ cho mức chi tiêu của gia đình em. Chưa nói đến 1tr đô nó là 23 tỷ lận. Gấu lại bảo chi tiêu hàng ngày là 1 chuyện, phải đề phòng lúc ốm đau bệnh tật. Thế là thôi em ko thảo luận thêm chủ đề này nữa ko gấu tưởng em đang có 1tr $ giấu đi thì bỏ mịa =))
Em mới rút ra kết luận là có 1tr $ em sẽ nghỉ, nhưng ko cho gấu nhà em biết, hàng tháng bơm tiền nuôi con như bình thường. Quan trọng là mình phải biết đủ, thế thôi. Còn vấn đề quan trọng hơn là bao h em có 1tr $ và bằng cách nào thì em chưa có câu trả lời :))
Nhà cụ giống hệt nhà em, rảnh quá ngồi nc phiếm, tính toán h chỉ cần 10 tỉ là ngon lắm rồi thừa sức nghỉ hưu. Nhưng đến đoạn thế làm thê nào để bây giờ ra 10 tỉ tiền mặt trừ cái nhà ra thì hai vc đều tịt.
Thế là lại bảo nhau, thôi khi nào về hưu rồi, lương hưu hai vc bét cũng được 2 chục, con cái lớn rồi, học hành bình thường, thì là thừa đủ tiêu. Kết luận cuộc họp là ngủ sớm, đậy sớm để có sức mai đi làm :D
Thế

radiogaga

Xe điện
Em đói méo cả mồm đây, nghỉ việc đâu chưa biết

Pumzen

Xe ba gác
Công nhận Covid làm mọi người chi phí ít đi trong những khoản đồ không thiết yếu như thời trang, du lịch, đồ đạc nội thất, thậm chí ăn uống ở khía cạnh outdoor cũng giảm tới 70-80%. Khi quỹ tài chính dành cho các khoản trên ko đụng đến khiến quỹ chính thâm hụt không nhiều, đôi khi lại ăn ra. :D
Đây có lẽ là nguyên nhân nảy sinh ra ý nghĩ, tại sao trước đây mình cứ phải nai lưng ra mà cày quốc. :))

BuildHouse

Xe hơi
Bên cty cũ của em covid thay một loạt nhân viên cấp cao và cấp trung bằng các nhân viên mới để giảm quỹ lương và đôn nhân viên biết việc lên thay thế.
Để thay thế nhóm cấp cao và cấp trung thì tìm lý do để ép mà chán nản công việc rồi tự đâm đơn xin nghỉ. Boss thâm vãi.