Lang thang phía tây Hà Nội và Hòa bình trong 2 ngày

balutran

Xe tải
Kính thưa các Cụ. Sau khi từ chối lời mời của ông Anh đi Đà Nẵng xem Pháo Hoa chỉ vì ông ấy mời rất gấp, 3h chiều 26/4 call cho em bảo đi thì 8h tối có mặt để đi luôn. Và anh k0 mời chú đi 1 mình mà phải đính kèm 1 chứ k0 cho phép 2 trở lên.8-}8-}8-}! Ối trời! Lời mời gì mà thời gian thì gấp mà điều kiện thì khó thế. Thôi thì cũng nhấc thử điện thoại lên :)]:)] thí điểm 5 cuộc thì kết quả vẫn là gấp thế ai mà đi đc :)):)):)).

Ừ đúng là gấp thế k0 ai đi đc thật, em đi 1 mình cũng buồn thôi đành phản hồi lại với ông anh là gấp quá em k0 đi đc, hẹn anh dịp khác nhé.

Ngồi ở nhà thấy buồn buồn. Nhớ đến thớt đi Phượt bằng con Air Blade của cụ Ngỗng_hangkang em Chợt nẩy ra ý tưởng đi 1 vòng PHía Tây Hà Nội và Hòa Bình bằng con Air Blade của em.

Ý tưởng đã xong giờ lên cung đường. Đã rong chơi thì phải đi cho hết đường em chưa biết. Sau 1 hồi tính toán trên Google map thì đã ra đc cung đường thế này.

Lộ trình sáng thứ 2 xuất phát Từ Hà Nội, đi xuống Mỹ Đình đón ôm ^^ sau đó đi Đại Lộ Thăng Long thẳng qua Yên Bài rồi rẽ vào đường đi Khoang xanh, rẽ và đường nhỏ sang khu Thiên SƠn suối ngà và ra đường đi K9 thăm khu K9 rồi rẽ sang đường đi CHẽ qua Kỳ Sơn Hòa bình ra QL 6 và lên HÒa Bình.

Nghỉ trưa ở HÒa Bình sau đó Chạy thẳng THung Nai, vui chơi ở Thung nai xong về Hòa Bình thăm đập thủy điện, Tượng Đài Bác Hồ, nghỉ ở HB. Sáng hôm sau vào Kim Bôi vui chơi ở Kim Bôi đến chiều đi về Theo đường Mỹ Đức qua Hồ Quan Sơn, rồi lang thang ở trong đó đi đường Hà Đông về.

Tổng cung đường Googmap tính cho em là 275km

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho ảnh minh họa của ^ôm^ lên đi cụ...:)

balutran

Xe tải
Trước đây luôn có suy nghĩ cứ đi đâu vượt quá 30km thì em k0 đi xe máy, nói thật là sau khi nhìn cụ Ngỗng đi phượt xuyên việt bằng em Air mà em thay đổi tư duy đới.

Buổi sáng 7h em dậy bắt đầu chuẩn bị đi. Xuống dưới nhà lắp thêm cái gương cho yên tâm (ở HN thì k0 vấn đề gì đi ra tỉnh phải cẩn thận nhất là em đã bị mất cái GPLX mô tô)

8h bắt đầu đi, đến Mỹ Đình đón ôm và thẳng hướng đại Lộ Thăng Long đi luôn (Lúc đi quên mất k0 chụp ảnh)

tốc độ hơn 60 km/h mà gió cứ ù ù bên tai k0 chịu nổi lên đành đi tầm 50km/h

Đi đến ngã 3 chỗ Làng Văn hóa các dân tộc Việt, em chưa vào bao giờ thôi đành rẽ ngang vào chơi một tí cho biết (k0 có trong lộ trình)

ảnh trong làng văn hóa các dân tộc Việt Đây ạ. Khu này vẫn còn đang xây dựng dở dang. Sáng em đến cũng khá đông các cụ mợ lên đây chơi (thấy tổ chức cả phiên chợ vùng cao nữa ạ

Em chộp được cái dáng đứng chân vòng kiềng ợ (Lưu ý k0 phải ôm của em ^^:P)

Khu này khá rộng với đủ các loại nhà của người dân tộc mà đang mở cửa tự do

thêm 1 nhà của bà con các dân tộc tây nguyên (em k0 nhớ là dân tộc nào)

có cả xe điện đưa các cụ mợ đi tham quan

ô tô có thể đi vào tận nơi, hình ảnh nhà Rông

Con đường uốn lượn và Nhiều cây xanh phù hợp cho đi chơi dã ngoại

Khuyến mại thêm cảnh chụp từ dưới chụp lên nha ^^

Ôm của em đây ợ

Chỉnh sửa cuối:

qlevis

Xe điện
tiếp ảnh đi cụ:D

Kenket

Xe điện
Tính thế thôi chứ cụ rẽ ngang rẽ ngửa nhiều thì phải >350km

balutran

Xe tải
chơi 30 phút ở Làng Văn hóa các dân tộc Việt, em lại tiếp tục hành trình.

Thời tiết ở trên Ba vì khá dễ chịu, đường đi vắng em đi khá chậm. Rẽ trái vào đường khu du lịch Khoang Xanh, sau đó lại rẽ phải sang khu THiên Sơn Suối Ngà rồi đi thẳng ra khu K9

Đường sang thiên Sơn suối ngà đây ạ

hai bên đường trồng rất nhiều cây cỏ này để làm thức ăn cho Bò

Nhìn trời âm u tưởng sẽ có mưa. Nhưng mà chẳng thấy mưa đâu cả

xa xa có khu Biệt thự Sinh thái bên cạnh hồ nước cũng khá rộng

Núi Ba Vì ẩn hiện trong mây

11h 30 em đến khu K9.
Vào trạm gác hỏi thăm chú Bộ đội, chú ý nói 11h Em đóng cửa k0 cho khách vào tham quan nữa. Ngày mai ngày lễ cũng nghỉ luôn. Chú Bộ đội cũng nói quy định bên em k0 cho con gái mặc sọc với váy vào thăm. Nên lần sau anh chú ý trước khi đi bảo Ôm mặc quần nhé =))

Kết luận là 11h hết giờ vào và kinh nghiệm cho các cụ là nếu có đưa gấu hay ôm thì k0 cho mặc váy ngắn với sọc giống em nhá

Đứng từ trạm Gác nhìn ra.

Chỉnh sửa cuối:

balutran

Xe tải
Tính thế thôi chứ cụ rẽ ngang rẽ ngửa nhiều thì phải >350km
Hj cụ Kinh nghiệm nhỉ. Em bấm công tơ mét cả hành trình em phọt tổng là 420km. Liên tục phát sinh thêm vì em mò mẫm mọi ngóc ngách cụ ạ

balutran

Xe tải
Bến Phà Đá Chông qua sông Đà Đây ợ. Vậy là k0 kịp phà rồi, nước sông đà một màu xanh biếc k0 như nước sông Hồng

Bên kia sông là Đất Hòa Bình, qua phà theo đường đê rẽ tay trái đi về Thanh Thủy, Phú Thọ, tay phải về TP Hòa Bình

Đường đê bên này sông đang làm đường bụi mù mịt. Lúc đầu cũng định đi qua đường này nhưng thấy đường xấu và bụi nên em quyết định vòng lại đi đường qua Chẽ
Cung đường này khá đẹp. EM nhớ có 1 lần em đi ăn cưới ở Kỳ sơn đi về bằng đường này nhưng trong tình trạng say rượu và đi ban đêm nên ngủ k0 bít gì. Hôm nay mới có có dịp trải nghiệm thực sự

Bên trái núi Ba Vì trong mây

Bên phải là dòng sông đà trong xanh

Đổ đèo đây ợ

Mầu xanh ngắt trải dài của ruộng lúa

Của ruộng ngô bên Sông

Cây hoa gạo bên đường

Show hàng nào

Chỉnh sửa cuối:

30x-FUNX

Xe hơi
phọt típ đi cụ, Ôm làm cụ chậm tiến độ à :D

SimsSam

Xe điện
Hết ảnh rồi hả Cụ.

balutran

Xe tải
Chạy đến địa phận Hòa Bình thì thời tiết nắng nóng k0 bù cho lúc đi Thời tiết ở HN nhiều mây, mát mẻ và dễ chịu

Em dừng lại ở 1 bụi tre ven đường uống nước ạ

chọc vui ôm ^^

Tiếp tục lên đường nào, nhoằng 1 cái cũng đã đến Hòa Bình

Dừng ở quán phở lần trước em đã ăn khi đi Tây Bắc (trên đường Cù chính Lan thì phải). Làm 1 bát nạp năng lượng cho hành trình nào

Ăn uống và nghỉ ngơi xong. Em quyết định chạy tiếp đến Thung Nai. Đường vào thung Nai chỉ có đoạn từ thành phố Hòa Bình vào thì nắng nóng và đường hơi xấu từ đoạn đầu của đường Tây Tiến
Em đến tượng đài gì đó em k0 biết (chắc là tượng đài Tây Tiến chăng) con đường này mang tên một bài thơi em từng học mà em k0 nhớ học ở lớp nào. Chỉ biết có địa danh Mai Châu và xôi nếp nương thì phải

Qua một bản thấy có nhiều bốn bánh dừng lại. Em đoán là bản du lịch theo kiểu HOme Stay, thôi thì cứ Thung Nai cái đã tí về rẽ vào chơi sau

Cung đường rất mát và uốn lượn thế này ạ. PHải nói là rất lãng mạn

Núi rừng thung Nai, phía bên dưới đã thấy đc hồ thủy điện rồi

Mấy cái cột điện mà chẳng thấy dây đâu

Đường đẹp dư này ạ, k0 khí mát và trong lành quá cơ

Các cụ có nhìn thấy xe đang cho em hít khói ở đằng xa k0 ợ

Đấy là 1 đôi cũng đi phượt riêng lẻ giống em ợ. Đi bằng con Elizabeth. Đôi này đua với em từ đường rẽ vào Tây Tiến ợ. Đến nửa đường thì ôm lên làm xế. Và mợ này chạy thì thôi rồi, đường cua nhiều, lên đèo xuống dốc mà mợ ấy phi kinh quá

Đuổi được 1 đoạn em thấy em 2 bánh đang vá săm đây ợ. 2 chú bị dính đinh. Nhìn thấy các chú ấy tinh thần em xuống rõ rệt ợ. Cứ nơm nớp nghĩ cảnh con Air của em bị Thủng lốp ở chỗ vắng người làm em sợ ạ

Nhìn mợ đi con Elizabeth phi xe mà ôm của em cũng đòi đổi lái để đua làm em tá hỏa. Cứ nhõng nhẽo đòi làm em bực quá bảo "cho lái Bộ nhé ^^" cũng im hẳn nhưng mà từ sau đó trở về nhà cứ hơi tí là đòi lên làm lái ợ.

Đến gần cảng thì em cũng bắt kịp mợ đi E ạ. Nhìn cảnh mợ ấy vào cua và đồng chí ôm ngồi sau dang 2 tay ra mà em thấy buồn cười quá ^^

Cảng Thung Nai đây ợ rất đẹp. Nhưng em đã đi thăm chỗ này bằng tầu đi từ Đập Thủy điện lên rồi nên k0 có ý định đi thăm thú Động với đền. Chỉ đến ngắm cảng thôi và trải nghiệm cung đường

Mấy đồng chí này thấy ôm của em chụp cứ đòi xin ảnh. Em nhắc Ôm bảo anh nào muốn xin ảnh thì xin số anh ý luôn đê. Thế là mấy cụ này tút đi luôn ^^

Chỉnh sửa cuối:

balutran

Xe tải
Dừng ở cảng một lúc. Thì cặp đôi của mợ đi Elizabeth cũng chạy qua chỗ em rủ có sang nghỉ bên kia k0? để share tiền đi thuyền sang bên đó (mà em cũng k0 biết là nghỉ ở đảo dừa hay là chỗ cối xay gió).
Em trả lời là bọn em chỉ qua đây chơi, rồi lại rút về Hòa Bình để Mai đi Kim Bôi.
Với lại do em đã đi thăm trên hồ thủy điện vài lần rồi nên cũng chẳng muốn đi nữa.
Trong khi đấy tiếng 2 chủ tầu cãi nhau om xòm để tranh khách (là cụ mợ đi Eli đó ạ)
Bất chợt em nhìn sang bên chỗ cối xay gió em thấy có con đường trên cao nhìn rõ giống như mới làm. EM hỏi một cô là người đang tranh khách đi thuyền là: để sang bên kia thì đi thế nào hả cô. cô ý bảo đường dân sinh ^^ Phải đi Thuyền sang mới được. Được thể em lại hỏi đồng chí chủ thuyền còn lại. Đồng chí ấy chỉ là phải vòng ra ngã 3 bên ngoài rồi quay lại

Em nom thấy đứng ở trên cao ngó xuống hồ với cảng như thế thì rất đẹp mà em cũng nghĩ là đường đó đến được cái khách sạn cối xay gió. Nhìn đồng hồ mới 2h15, vẫn còn sớm nên em quyết tâm phi sang đó xem thế nào.
đây là quãng đường em đi ạ

Cách nhau chưa đến 1 km mà em phải lọ mọ mất khá nhiều time mới tới nơi đấy ạ

Các cụ có thể nhìn thấy là điểm A là cảng Thung Nai em đang đứng. Điểm B là 1 cảng nữa mà em quên tên và đi lạc vào tít sâu

Điểm C là điểm em muốn đến ạ. Tính đường chim bay thì cách nhau có 1 đoạn ngắn thôi, chưa đến 1km

Chỉnh sửa cuối:

balutran

Xe tải
Vậy là đường xá đã chắc chắn ok. Em tiếp tục hành trình khám phá của mình. Khi quay lại thì thấy 2 con xe vừa vá cũng đã vá xong rồi. Nhìn kỹ hóa ra là đội phượt Hải Phòng vì toàn thấy các chú đi xe biển 16. Ôm đằng sau đều là các cô trông cũng khá là dễ thương (tiếc là ôm của em cầm máy ảnh chụp nên k0 phọt đc cho các cụ xem)

Đi đc một đoạn thì gặp 1 đôi 16 đỏ cam vàng tím thế này ợ.

Em đi ngang xe quay sang nhìn đồng chí lái xe cười và nháy mắt, đồng chí cũng cười và nháy mắt với em đầy ẩn ý. Ôm của em hỏi bọn anh nháy mắt với cười cái gì thế. Em trả lời là" chỉ có đàn ông mới đem lại hạnh phúc cho nhau :D Ôm của em cười ha hả luôn.
Đường quay lại cũng vẫn đẹp

Đoạn đường bắt đầu đi vào đây ợ

Em nhìn từ xa cứ tưởng cầu ^` đến gần thì dư này ạ

hai bên đường cảnh vật khá yên bình

ôm của em hí hửng chụp đc 2 con bò ^^

Em phi đến đây thì cụt đường. hỏi một đồng chí dân tộc đồng chí ấy nói. Con đường này khi mùa nước lên thì bị ngập hoàn toàn dưới nước. Chính vì thế mới xấu và k0 có ai đi thế này ^^. Muốn đi đến được điểm em cần thì phải quay lại gặp cái ngã 3 rẽ trái. Ôi đi vào mất mấy km đường xấu giờ lại phải quay ra

Chỉnh sửa cuối:

balutran

Xe tải
Vì đường xấu quá nên em k0 phọt được kiểu nào. Khi bắt đầu đi đúng đường thì đường như thế này ợ

Đến đoạn đẹp hơn 1 chút rồi

Hoa bên đường

Bác dân tộc cầm Kiếm đi đâu thế này

ồ 2 chú dê gặm cỏ này. Làm sao mà nó đứng trên vách gặm cỏ tài tình thế

Tre ở đây tạo thành cái búi như tổ ong. Trông rất lạ mắt. Ban đầu em cứ tưởng là tổ ong hoặc cái gì đó do bà con treo lên. Nhưng nhìn kỹ thì hóa ra k0 phải. Rất tự nhiên và rất nhiều chùm là nhứ thế mọc ở khắp nơi

Có một cái trung tâm nghiên cứu ở đây. Sao nó ở sâu tít thế nhỉ đường lại xấu nữa

Nhà này của Đại gia dân tộc chăng

Và bắt đầu nhìn thấy Hồ Hòa Bình đây rồi

Đường chỉ trải đá dăm thế này thôi ợ. Thấp thoáng có cái cảng bốc dỡ hàng hóa. Em thấy trên cảng đang chất nhiều Than đá

Cô này ngồi nghỉ dưới bóng cây gần cảng

Cảnh bắt đầu đẹp hơn rồi

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Vì đường xấu quá nên em k0 phọt được kiểu nào. Khi bắt đầu đi đúng đường thì đường như thế này ợ

Đến đoạn đẹp hơn 1 chút rồi

Và bắt đầu nhìn thấy Hồ Hòa Bình đây rồi

Đường chỉ trải đá dăm thế này thôi ợ. Thấp thoáng có cái cảng bốc dỡ hàng hóa. Em thấy trên cảng đang chất nhiều Than đá

Cảnh bắt đầu đẹp hơn rồi

Đường xấu thế chắc chỉ đi được bằng xe máy thôi kụ nhỉ, cảnh đẹp thật.

nguyentiep.bn91

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi! Hôm trước cháu cũng có chạy qua Thiên Sơn Suối Ngà với vườn Quốc gia Ba Vì. :)