[CCCĐ] Lào - Tình yêu vượt biên

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Báo cáo các cụ, sau hơn 1 tháng hò reo rủ rê và nhờ các cụ tư vấn, cuối cùng đoàn em đã thực hiện được ước mơ đi Lào đã ấp ủ bao lâu

Qua nhưng bình luận, đóng góp, tâm sự, chém gió, … trên thớt Rủ rê và nhờ các cụ tư vấn lịch trình đi Lào tết âm lịch và các buổi offline đã thể hiện khí thế hừng hực của các thành viên trong đoàn

Qua những sóng gió trong việc làm giấy phép, những giọt nước mắt cũng đã lã chã rơi vào trong của những thành viên không thể tham gia

Qua sự chuẩn bị chu đáo hết sức có thể trước thời điểm xuất phát để đảm bảo có 1 chuyến đi an toàn, vui vẻ, đầy đủ, …

Qua nhiều nhiều những thứ khác nữa, cuối cùng 6h sáng ngày 27 Tết cả đoàn đã tập trung trước Đại lộ Thăng Long để sẵn sàng chuyển bánh (trừ trưởng đoàn là ………………… em, một lần nữa em xin lỗi các cụ, các mợ vì sự lề mề, chậm trễ của nhà em trong cả chuyến đi này)

Tổng cộng đoàn có 8 xe với 30 thành viên từ già, trẻ, lớn, bé đủ cả, điều quan trọng nhất là đoàn đi đến nơi, về đến chốn, an toàn và khoẻ mạnh :-bd

Tổng quãng đường 2250km, cơ bản là chuẩn đét đèn đẹt theo lịch trình đã định

Trước giờ xuất phát

Phút giao thừa ấm cúng bên nước bạn Lào anh em :)

Giây phút quay lại mảnh đất quê hương (Cửa khẩu Nậm Cắn)

Cập nhật lịch offline 9h30 ngày 8/3/2015 (Sunday) tại Ecopark:
1- Cụ [@bimbim5656;143913]: chủ nhà
2- Cụ sonnq74 ok
3- Cụ valdal_5c ok
4- Cụ duna3 gấu gọi về vì nhớ quá, not ok :))
5- Cụ tvdung ok
6- Cụ Caskiems ok
7- Cụ [@kairui;306193] đã xé vé để đi off vì máu uốn 138 pha mật ong với cụ Bimbim :))
8- Cụ [@minhnguyet;2164] con phơm là ok
9- Cụ [@dmdviet;108122] ok
10- Mợ 30Y9744 đăng ký tham gia, ok

Cập nhật lịch offline 16h00 ngày 21/3/2015 tại quán Lào, 110 Cầu Giấy:
1- Cụ valdal_5c ok
2- Cụ tvdung ok
3- Cụ [@dmdviet;108122] ok

Offline tổng kết chuyến đi, các cụ nắm .................... ngón tay cái của nhau :))

Chỉnh sửa cuối:

bimbim5656

Xe container
Cụ chủ đặt tiêu đề thế này dễ gây hiểu lầm lắm, sao không thêm chữ "giới"?

tvdung

Xe điện
Từ Hà Nội đến tận Na Hỉn nhà em mới lôi cái máy ảnh ra, đoạn đầu em kể bằng mồm vậy, các cụ khác có ảnh thì phọt lên nhá :))

Hơn 6h sáng cả đoàn xuất phát, nhà em chậm chạp lên lẽo đẽo theo sau, nhờ có cụ [@bimbim5656;143913] vừa đi vừa hãm đoàn nên đến đoạn Xuân Mai thì nhà em bắt kịp cả đoàn khi đang dừng đổ xăng, ngại quá em xuống xe mà chạ dám nhìn mặt các cụ, nói dăm ba câu rồi lại tiếp tục lên đường, theo đúng thứ tự đã sắp xếp từ trước

Lịch trình buổi sáng dự kiến chạy một mạch đến Nghĩa Đàn nghỉ ngơi vệ sinh, sau đó chạy tiếp đến Tân Kỳ ăn trưa

Đường HCM sáng 27 trời mưa nhưng đường vẫn vắng vẻ như mọi hôm, được cái là cụ nào cũng chưn to nên đoàn chạy khá tít, nể nhất là các cụ gầm thấp, đặc biệt là cụ [@minhnguyet;2164] với Getz 1.4 thần thánh (b)

Em điểm danh các xe theo thứ tự để các cụ dễ hình dung: Ranger XLS, getz 1.4 thần thánh, chevrolet cruze ls, Mazda 6, Mec GLK300, Fortuner, 2 Trai tân

tvdung

Xe điện
Gần đến Tân Kỳ thì trời nắng chang chang, chỗ này em tuyền đi qua, chạ dừng lại bao giờ, thế là alo ngay cho cụ [@tranquang83;201429] nhờ tư vấn chỗ ăn uống ngon, bổ, rẻ.
Đúng theo phân công công việc, 2 mợ đã được giao nhiệm vụ lập tức gọi món, các mợ khác cho F1 oánh chén ngay khi có đồ ăn, các cụ thì tranh thủ đi rửa xe cho sạch đẹp trước khi lên cửa khẩu vì trời mưa, xe nào cũng như trâu đầm
Xong nhiệm vụ cho vợ 2, các cụ mới vào oánh chén thật nhanh để tiếp tục chạy lên Cầu Treo cho kịp giờ làm thủ tục xuất cảnh, ngày đầu mà không xuất cảnh kịp là nhỡ hết lịch trình của cả chuyến đi :-t

bimbim5656

Xe container
Nghỉ uống nước ở Nghĩa Đàn trước khi đến Tân Kì

Đố các cụ biết cụ ấy đang làm giề? ;))

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Gần đến Tân Kỳ thì trời nắng chang chang, chỗ này em tuyền đi qua, chạ dừng lại bao giờ, thế là alo ngay cho cụ [@tranquang83;201429] nhờ tư vấn chỗ ăn uống ngon, bổ, rẻ.
Đúng theo phân công công việc, 2 mợ đã được giao nhiệm vụ lập tức gọi món, các mợ khác cho F1 oánh chén ngay khi có đồ ăn, các cụ thì tranh thủ đi rửa xe cho sạch đẹp trước khi lên cửa khẩu vì trời mưa, xe nào cũng như trâu đầm...
Có phải chỗ này không? Bên cạnh có chỗ rửa xe! Góp ảnh này để các cụ mợ có qua Tân Kỳ thì nhớ!

dmdviet

Xe cút kít
Số to nhất đoàn mà lại ở nhà không đi, nếu đi thì đoàn có thêm 1 Ngọc Trinh :D

Dừng xe đổ xăng, dầu đợi trưởng đoàn :D

Nghỉ chân lần đầu tiên, nhìn nhìn ngó không khí xuân! Nhìn không thể nhận ra nổi Ngọc Trinh

Nghỉ ăn cơm trưa tại quán cơm ở Tân Kỳ

Giờ thì vợ 2 đã thành như này:

Và thần tượng khi kết thúc chuyến đi thì như này

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Cụ giống em thế, mỗi tội chỗ cụ khung cảnh nó thơ mộng hơn :))

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Đoàn tiếp tục lên đường đến Cửa Khẩu Cầu Treo, và dừng lại làm thủ tục tại cửa khẩu

Các cụ tranh thủ chém cả hải quan :D , không biết có gì mà cười tươi thế

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đoạn đường từ Tân Kỳ lên Phố Châu đường HCM khá vắng, trời thì đẹp nên các cụ cứ tít hơn 100km/h, chả mấy chốc đã đến Phố Châu, đổ xăng cộ đầy bình rồi phi lên cửa khẩu Cầu Treo
Đường từ phố Châu lên Cầu Treo khá xấu, đường xuống cấp nhiều nên không chạy nhanh được, nhiều đoạn đang sửa chữa. Đoạn đèo dốc từ TT. Trung Tâm (Hương Sơn) lên cửa khẩu đường đẹp hơn, nhưng thường xuyên có các đoàn xe tải lớn chở gỗ chạy xuống.

Khoảng hơn 3h chiều, 7 xe đã có mặt tại cửa khẩu Cầu Treo, lúc này trưởng ban quan hệ ra tay, do đó việc thông quan bên cửa khẩu Việt Nam rất thuận lợi
Đến Cầu Treo, chiếc xe thứ 8 của cũng đã nhập đoàn (do xuất phát từ TP. Vinh)

Sau một hồi chém gió với các cụ hải quan, đổi tiền Kip (tỷ giá 2,68) và chờ xe cuối cùng của [@Mợ toét 2710;163316], gần 4h chiều cả đoàn sang cửa khẩu Lào làm thủ tục, bên Lào khi nhập cảnh thì mất thời gian hơn vì phải khai báo thông tin cá nhân vào cái tờ giấy gì đó, thủ tục cho xe 70k Kip (trên biên lai ghi có 30k, hỏi thì các anh Lào bẩu hôm nay là chủ nhật :)) ), người hình như 10k 1 phát, trẻ em không lấy tiền

Tìm chỗ mua bảo hiểm cho xe thì mấy cụ Lào bẩu thằng bán bảo hiểm nó đi uốn rượu rồi, về Laksao mà mua, đoàn cũng hơi hoang mang tí, dưng mà kệ nó, phạt thì nộp sau, không thèm mua bảo hiểm nữa >:P

manhvpcp

Xe buýt
Đặt gạch, hóng nhưng ko dám chém :(

tranquang83

Xe điện
Tân Kỳ có mấy hàng ăn "nổi tiếng", ngoài Vân Nguyệt, còn có Đức Viêm - bên phải đường đi về phía Nam... và một quán nữa không nhớ tên. Quán này mới mở tháng 1/2015, có bà chủ vui tính. Quán sạch sẽ, đồ ăn vừa miệng, giá phải chăng... nằm bên phải đường đi về phía Nam - ngay đầu thị trấn: đoạn chưa có dải phân cách, bên trái khách sạn Đại Phú Gia.
Hôm các cụ mợ qua, do là trong ngày nghỉ Tết nên không chắc quán này mở, phải chỉ cho các cụ mợ nơi "chuyên nghiệp" nhất ở Tân Kỳ ạ!

tvdung

Xe điện
Hơn 4h xong thủ tục ở CK Lào, cả đoàn tít thẳng về Na Hỉn
Cụ [@duna3;80069] có hơi lo lắng tí do có 1 "đối tượng có yếu tố nước ngoài" xin đi nhờ từ CK về Laksao, sợ nó lại mang theo vài bánh thì đứt :))
Trên đường đến Laksao cứ liên tục báo cáo tình hình đối tượng trên xe qua bộ đàm để các cụ khác nắm được, nhỡ có biến gì còn chạy cho nhanh, như chưa từng quen :))
Đến khi "khách lạ" xuống xe, cụ Duna3 mới yên tâm chạy tiếp.

Đoàn đến Na Hỉn tầm gần 6h chiều, dừng lại ở Viewpoint 1 chụp choẹt 1 tí, đến đoạn này nhà cháu mới lôi máy ảnh ra chụp nên từ đoạn này mới có ảnh hầu các cụ :)

Toàn cảnh Na Hỉn nhìn từ viewpoint 1, bên dưới có 1 khu nhà ở cho cán bộ của nhà máy thủy điện rất đẹp (các cụ đừng để ý đến người trong ảnh nhá, chả hiểu sao lại lọt vào ống kính của em :)) )

Đoàn dừng nghỉ sau gần 600km của chặng đầu tiên, ai nấy đều tươi tỉnh

Viewpoint này hơi xấu, chả có gì mấy ngoài rác :(

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đặt gạch, hóng nhưng ko dám chém :(
Cụ ơi cứ chém đi, còn nhiều chuyến nữa mà :)

Tân Kỳ có mấy hàng ăn "nổi tiếng", ngoài Vân Nguyệt, còn có Đức Viêm - bên phải đường đi về phía Nam... và một quán nữa không nhớ tên. Quán này mới mở tháng 1/2015, có bà chủ vui tính. Quán sạch sẽ, đồ ăn vừa miệng, giá phải chăng... nằm bên phải đường đi về phía Nam - ngay đầu thị trấn: đoạn chưa có dải phân cách, bên trái khách sạn Đại Phú Gia.
Hôm các cụ mợ qua, do là trong ngày nghỉ Tết nên không chắc quán này mở, phải chỉ cho các cụ mợ nơi "chuyên nghiệp" nhất ở Tân Kỳ ạ!
Hôm đó bọn em cũng muốn tìm chỗ nào ăn cho nhanh, vì vội lên cửa khẩu, may quá có cụ chỉ chỗ, đỡ phải hỏi, tiết kiệm được bao nhiêu thời gian đấy ạ
Đoạn sau sang Lào rồi chả hỏi được cụ nữa, bọn em cứ vật vờ, hồi sau em sẽ kể cụ nghe :)

inochi

Xe điện
Em hóng ảnh các cụ đi Lao về

Gap373

Xe điện
Kê dép hóng hành trình của cụ

tvdung

Xe điện
Đoàn đến Na Hỉn lúc chập choạng tối, chỗ này lại chưa đặt phòng trước, mệt và đói nên chốt luôn cái guest house đầu tiên nhìn thấy, cũng khá ổn, giá khoảng 20k/1 đêm (hạt rẻ quá)

Nhà nghỉ mang đậm phong cách của Lào, chỗ đỗ xe thì thoải con gà mái, phòng có điều hòa đắt hơn tí, dưng mà ở đây đêm xuống là lạnh sun vòi lại rồi, nằm điều hòa chủ yếu để ổn định nhiệt độ và tránh muỗi cho hội F1