[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

coolpix8700

Xe ngựa
1. Tối thiểu cần khoảng 6m2/kwp. Tạo được khoảng 120kwh/tháng/kwp. Bác xài bao nhiêu ai mà biết, số điện bác xài không hết evn sẽ mua, chuyện này nói bữa giờ mà sao giờ này bác còn hỏi nhỉ?
...
Bác ở phía Nam hay HN?
Thực ra em chẳng quan tâm việc bán điện, vì chắc chẳng có ý định đầu tư cho đủ tiền điện dư ra hàng tháng để bán, nhưng cũng có ý thích công nghệ một chút, còn môi trường thì cũng chỉ cho tụi F1 chúng biết thôi!
Cái mô hình điện chạy ngược, chạy xuôi này cũng hay, chắc tương đương được 1/2 với lưu trữ điện, nhưng tiết kiệm được việc đầu tư ắc quy!

bearbie

Xe điện
Điện mặt trời áp mái thì sau 30/6 EVN sẽ thu mua giá bao nhiêu bác?
Dự thảo chia vn ra làm 4 vùng. Từ bắc trung bộ trở ra ngoài giá cao hơn giờ. Miền nam giá thấp hơn giờ khoảng 9% và nam trung bộ giá thấp hơn giờ tới 15, 20% gì đó.

Tphcm đang xin gia hạn giữ giá 9.35c tới hết 2019.

Nhớ là ai ký hd giá nào thì giữ hết 20 năm. Như tui đã ký 9.35c đây.

Mộng Di

Xe máy
Hoà lưới thì khi lưới cắt điện hệ điện mặt trời của bác cũng tắt. Cúp điện là bác cũng k0 có điện xài đâu nhé.
Em tưởng mục đích đầu tư cho điện mặt trời là để khỏi/ít phụ thuộc vào điện lưới. Chứ hoà lưới, nếu cúp điện mình cũng ăn chuối luôn thì đầu tư một cục tiền to làm gì?

coolpix8700

Xe ngựa
Em tưởng mục đích đầu tư cho điện mặt trời là để khỏi/ít phụ thuộc vào điện lưới. Chứ hoà lưới, nếu cúp điện mình cũng ăn chuối luôn thì đầu tư một cục tiền to làm gì?
Bác đầu tư luôn cả hệ thống lưu điện thì sẽ ít phụ thuộc điện lưới (tỷ lệ phụ thuộc điện lưới liên quan đến cái hệ thống lưu điện, nếu công suất bằng điện tiêu thụ nhà bác thì độc lập 100%). Còn khi mặt trời không cho phép mấy tấm pin làm ra điện mà không có mấy cụ ắc quy phát điện thì bác chẳng có cách nào độc lập được!

Mộng Di

Xe máy

Theo như em biết thì nơi em ở nó khuyến khích hoà lưới. Ban ngày mình đi làm không xài gì nhiều thì tải điện lên lưới coi như gửi nhà bank vài trăm kw.Tối về cần xài điện thì lấy số điện đó ra xài trước ko tính tiền, hết số đó thì công tơ met bắt đầu quay, xài nhiêu trả nhiêu. Nếu vậy thì cũng tiết kiệm được chút đỉnh.

cun01

Xe container
Em cũng gặp một cụ "chăn panel dạo", ABC này nọ nào là hàng mua chung, mua giúp...
Em xin số alo để tiện trao đổi thì ko trả lời nữa.
Em đã bẩu zồi mờ.
Pile mặt giời bây giờ được người ta đem đi bán dạo cũng như những mặt hàng dạng thuốc hôi nách, que ngoáy ráy tai, thuốc tẩy... trên tầu điện ngày xưa thôi \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

cun01

Xe container
Theo như em biết thì nơi em ở nó khuyến khích hoà lưới. Ban ngày mình đi làm không xài gì nhiều thì tải điện lên lưới coi như gửi nhà bank vài trăm kw.Tối về cần xài điện thì lấy số điện đó ra xài trước ko tính tiền, hết số đó thì công tơ met bắt đầu quay, xài nhiêu trả nhiêu. Nếu vậy thì cũng tiết kiệm được chút đỉnh.
Điện Lượng lại Được Đo bằng dụng cụ Đo độ Dài ah ???
Vãi =))=))=))=))=))=))=))

flowerhn

Xe điện
Thằng solar khựa nó đầu tư vào sx tấm pin mặt trời này ở BẮC GIANG 3 năm nay rồi. Sản luợng chắc khá khá đấy.

Mộng Di

Xe máy
Điện Lượng lại Được Đo bằng dụng cụ Đo độ Dài ah ???
Vãi =))=))=))=))=))=))=))
Hì. Em nhớ rồi, gọi là điện kế. Tánh em nhà quê, cái nào quay tròn tròn có số nhảy nhảy em thì em gọi là công tow mét. Cụ thông cảm. :) Đa tạ cụ chỉ ra lỗi dùm em.
Chỗ em nó dụ khị ráp dàn điện mặt trời được tax credit 30%. Mà thấy báo giá $3600/1KW gì gì đó thì thôi em xài điện thường.

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Hoà lưới thì khi lưới cắt điện hệ điện mặt trời của bác cũng tắt. Cúp điện là bác cũng k0 có điện xài đâu nhé.
Em hiểu rồi. Như vậy là nguồn điện lưới sẽ là nguồn nuôi cái inverter hoạt động. Cắt lưới là cả hệ thống tèo.
Thế cũng dở nhỉ

pham minh

Xe container
Đúng đó ạ, hôm nào nắng trên 34 độ hoặc chuỗi ngày trên 30 dài là e phải xả ra trước 10 15 phút rồi mới cho f1 tắm. Tiện thì ít mà bực thì nhiều :D
Nhà em ngày xưa lắp 1 cái. Vào những hôm trời nắng 38-39 độ thì nhiệt kế báo nước trong bình năng lượng lên đến 94-95 độ . Mà mình có cần làm lông đâu. Mùa đông nó chỉ lên được 2-3 độ . Bởi vậy miền bắc lắp hầu như ko mấy tác dụng

junkim12

Xe buýt
Sao nhiều cụ vẫn bị nhầm lẫn cái công suất của hệ thống nlmt thế nhỉ. Nhớ là nó dùng đơn vị kwp chứ ko phải kw nhé. Và 20 tr đầu tư thì chỉ được 1kwp chứ ko phải 1 kw. (Giá này cần tham khảo thêm, giá mà Vũ Phong báo em mấy tháng trước là gần 30tr)
kwp la gì xin mời tự tìm hiểu. Nói nôm na thì 1 kwp với SG thì sinh ra 4,5 số điện 1 ngày. (1kw thì 1 ngày tạo ra 24 số). Ở HN thì chỉ đc trung bình 80% so với SG trong cả năm. Tức là mùa hè thì gần bằng nhau, nhưng mùa đông thì chỉ 40, 50%.

Nhầm lẫn thứ 2 là các cụ cứ so sánh hệ pin MT với hệ bình nước nóng kiểu Thái Dương Năng. Pin MT lấy năng lượng ánh sáng của MT, tức là chỉ cần đủ độ sáng với góc chiếu tối ưu, còn hệ TDN lấy bức xạ nhiệt của nắng, tức là cần ánh nắng chói chang. 2 dạng năng lượng hoàn toàn khác nhau, của cùng 1 nguồn là ASMT: quang năng so với nhiệt năng.
Sự phát triển vượt bậc của công nghệ pin NLMT làm cho giá rẻ đi nhiều. Nhưng tin xấu là TQ là cường quốc sx pin cell.
Xin thưa với cụ giá đó là giá mà người ta tính để đầu tư 1 nhà máy điện mặt trời cụ ạ. Còn đơn vị tính MWp hay MW thì khi hòa lưới nó cũng quy đổi ra hết là MW rồi.

Mộng Di

Xe máy
Em hiểu rồi. Như vậy là nguồn điện lưới sẽ là nguồn nuôi cái inverter hoạt động. Cắt lưới là cả hệ thống tèo.
Thế cũng dở nhỉ
Em thấy nó có quảng cáo cái SMA inverter gì đó lỡ có cúp điện ban ngày mình cũng xài tạm được chút ít (2kW). Còn lỡ cúp điện ban đêm thì cũng ăn chuối như thường.

binhnq2

Xe tăng
Em hỏi cụ thêm về kỹ thuật: giả sử nhà em đang phát ngược lên lưới. Phía điện lực họ cắt cầu dao của họ để sửa chữa hệ thống đường dây, vậy họ cắt chiều xuống nhưng em vẫn phát ngược lên thì thợ điện thao tác có bị điện giật không
Inverter nó sẽ ngừng phát lên gọi cụ tìm hiểu thêm nhé.

pham minh

Xe container
Vừa rồi em ở quận 7 tới cả tuần.
Chưa lần nào em phải dùng tới nước nóng để tắm cả :D
Mùa này thì chẳng cứ là miền nam, miền bắc cũng chẳng cần nước nóng để tắm.
Nhà em trước kia có cái bồn inox chứa nước để tơ hơ trên nóc nhà ko mái che. Tối về nước nóng quá còn ko tắm nổi. Sau phải mua cái công tắc hẹn giờ bật, đợi đến gần giờ cả nhà đi làm về nó mới bơm nước từ bể ngầm lên để dùng

binhnq2

Xe tăng

cun01

Xe container
Mùa này thì chẳng cứ là miền nam, miền bắc cũng chẳng cần nước nóng để tắm.
Nhà em trước kia có cái bồn inox chứa nước để tơ hơ trên nóc nhà ko mái che. Tối về nước nóng quá còn ko tắm nổi. Sau phải mua cái công tắc hẹn giờ bật, đợi đến gần giờ cả nhà đi làm về nó mới bơm nước từ bể ngầm lên để dùng
Nhà em xây bể gạch, trên mái có mái chống nắng mà nhều lúc nước còn tưởng làm gà được í chứ :P :P :P