[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

TamAn7810

Xe tăng
Cụ hỏi buồn cười thế, điện mặt trời chỉ đủ để giải quyết cho việc hạn chế dùng điện lưới thôi. Nó là thứ tất yếu rồi thay bằng niềm tin hả cụ ?

hoangduc.sbr

Xe container
14-15tr/kw (đận trc em nghe thợ nói ko rõ nên nhớ nhầm thành 40-50tr:))), tuổi thọ pin khoảng 20 năm nhưng hình như cứ sau 2-3 năm phải thay 1 lần bộ chuyển hóa lưu trữ điện/acquy thì phải.
Căn bản sân thượng nhà em giờ đang đỡ cả tấn đất canh tác rồi. Giờ đặt thêm khoảng 250-300kg lên nữa cũng thấy hơi oải nên từ năm ngoái đến giờ vẫn lừng chừng chưa lắp.

datld

Xe tải
- Nếu chỉ có tấm năng lượng mặt trời thì lúc nào có nắng thì dùng.
- Nếu có thêm pin (lưu điện) thì dùng thêm cả lúc không có nắng. Mà nếu có thì đắt gấp mấy lần năng lượng khác.
- Truyền tải vô cùng khó, cân tải càng khó, sập mẹ hệ thống.
- Rửa tiền và tiêu tiền là nhanh thôi ạ.

tungna414

Xe tăng
- Nếu chỉ có tấm năng lượng mặt trời thì lúc nào có nắng thì dùng.
- Nếu có thêm pin (lưu điện) thì dùng thêm cả lúc không có nắng. Mà nếu có thì đắt gấp mấy lần năng lượng khác.
- Truyền tải vô cùng khó, cân tải càng khó, sập mẹ hệ thống.
- Rửa tiền và tiêu tiền là nhanh thôi ạ.
Đã có phương án lưu điện rồi cụ nhé, to hơn tầm điện lưới đang thử nghiệm rồi.
Hộ gia đình thì có phương án của hãng Mopo đó.

datld

Xe tải
Đã có phương án lưu điện rồi cụ nhé, to hơn tầm điện lưới đang thử nghiệm rồi.
Hộ gia đình thì có phương án của hãng Mopo đó.
Vâng, thế thì hay quá. Nhưng đặc điểm số giờ nắng ở VN ít quá, đầu tư ban đầu quá cao ( kể cả mua của Trung Quốc, thực tế rẻ hơn 1 tí lúc đầu nhưng hiệu năng kém, nhanh hỏng), truyền tải xa như vậy có khả thi không cụ.

NDTBM

Xe điện
Nếu thừa điện (như trong thời đại dịch Covid-19 ) thì thậm chí nhà cung cấp phải trả thêm tiền khuyến khích tiêu dùng điện...
P/S: Năm 2019 Đức cũng đã tặng miễn phí tiền điện do thừa công suất điện từ nguồn năng lượng tái tạo.... :-?

poiuy

Xe cút kít
Điện mặt trời gia đình thì các vùng nắng nhiều như miền Nam là cũng ổn, kết hợp 2 chiều với lưới thì không phải acquy nên tính kinh tế cao hơn. Còn khi đã có điện MT thì sẽ phải đầu tư các nhà máy điện khác dự phòng lúc không có nắng.

tungna414

Xe tăng
Vâng, thế thì hay quá. Nhưng đặc điểm số giờ nắng ở VN ít quá, đầu tư ban đầu quá cao ( kể cả mua của Trung Quốc, thực tế rẻ hơn 1 tí lúc đầu nhưng hiệu năng kém, nhanh hỏng), truyền tải xa như vậy có khả thi không cụ.
Nói thì lại tiết lộ nhiều quá không tiện.
Có hai hãng của châu Âu, 1 của Đức đang đề đạt phương án với cp mình.
Thử nghiệm 2 lần đã okie, có điều nội bộ ngành điện không ổn lắm. Chẳng biết 2021 có được duyệt không.

thientudolong

Xe container
điện mặt trời phải ở quy mô lớn từ 1mw đổ lên và ở miền nam thì còn có lợi, ở miền bắc thì các cụ quên luôn đi hộ e :D

nghecon050509

Xe buýt
điện mặt trời phải ở quy mô lớn từ 1mw đổ lên và ở miền nam thì còn có lợi, ở miền bắc thì các cụ quên luôn đi hộ e :D
Cụ có thể phân tích giúp được không?, Ông anh cháu đang định lắp có 10KW 3 pha mà giá lên đến 150tr. (cháu thấy bảo giờ dùng conto 2 chiều không dùng pin nữa. Cháu không hiểu món này lắm nên không biết khuyên ông ấy thế nào

thientudolong

Xe container
Cụ có thể phân tích giúp được không?, Ông anh cháu đang định lắp có 10KW 3 pha mà giá lên đến 150tr. (cháu thấy bảo giờ dùng conto 2 chiều không dùng pin nữa. Cháu không hiểu món này lắm nên không biết khuyên ông ấy thế nào
trc bên e có kd loại này, thực tế phát điện so với công suất lý thuyết chỉ khoảng 70% và đương nhiên phụ thuộc thời tiết, bộ chuyển đổi inverter thì bảo hành chỉ 3-5 năm, nên suất đầu tư có thể tăng lên, chưa kể nếu đầu tư thêm ắc quy để lưu điện thì suất đầu tư còn cao nữa, việc bán điện bù trừ với EVN thì nghe lại càng viển vông vì thường mỗi nhà chỉ đủ diện tích lắp khoảng 1-5kW, tóm lại là bỏ đi cụ ạ.

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Vụ bán điện là nó mị dân là nhiều cụ ơi.

Thực tế là phải công suất lớn, kiểu như trang trại, xí nghiệp, nhà máy...vừa đầu tư để sản xuất, dư thừa mới bán... thì mới ăn thua.

trc bên e có kd loại này, thực tế phát điện so với công suất lý thuyết chỉ khoảng 70% và đương nhiên phụ thuộc thời tiết, bộ chuyển đổi inverter thì bảo hành chỉ 3-5 năm, nên suất đầu tư có thể tăng lên, chưa kể nếu đầu tư thêm ắc quy để lưu điện thì suất đầu tư còn cao nữa, việc bán điện bù trừ với EVN thì nghe lại càng viển vông vì thường mỗi nhà chỉ đủ diện tích lắp khoảng 1-5kW, tóm lại là bỏ đi cụ ạ.

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ sâu điện mt nhiệt tình quá :D

Lee Saker

Xe điện
Nhà em đầu tư 600tr, trong nhà có tủ lạnh 4xx lít, 3/6 điều hoà multi bật cả ngày (theo em đấy là những cái tốn điện nhất) mà tháng có hơn triệu tiền điện thôi. Về lâu dài cũng đáng đấy chứ.

7663A18

Xe tăng
Em thấy nhà nước đang khuyến khích lắp điện mặt trời áp mái, thực tế thời gian gần đây đã có rất nhiều nhà lắp rồi. Nhưng nếu đến 1 mức nào đó mà lượng điện mặt trời này đóng góp tỉ trọng đủ lớn và nguồn cung điện. Nên nhà nước không đầu tư nhiều nguồn cung mới mà đợt nào mưa gió dài ngày, lượng điện do năng lượng mặt trời áp mái không phát đủ lên điện lưới. Đồng thời thì nhà dân cũng ko đủ điện mặt trời để dùng cho mình nên dùng điện lưới thì có xảy ra hiện tượng thiếu điện không các cụ nhỉ.
Update: Trong quá trình tạo bài thì em nghĩ ngày mưa gió thì thời tiết lại mát mẻ nên cũng giảm khá nhiều lượng điện tiêu thụ.
Mà em chưa hiểu nguyên lý bán ngược điện lên lưới cho lắm, không lẽ 2 dây dẫn vừa dẫn điện đến và dẫn điện đi được hay phải đi đường riêng được các cụ nhỉ
Em mời chuyên gia Lê Thìn
câu trên em chưa nghiên cứu;
còn câu nguyên lý thì e nghe đ/c bạn có biết tý điện bảo nghành điện sẽ lắp cho công tơ 2 chiều;
ban ngày cụ đi làm công sở hết có mỗi cái tủ lạnh chạy thì thừa điện sẽ phát lên lưới cho công sở người ta dùng;
tối về hết nắng cụ đun nấu thắp sáng thì điện lại từ lưới sẽ chảy vào nhà cụ
đại loại thế, chi tiết em không biết;

thientudolong

Xe container
Nhà em đầu tư 600tr, trong nhà có tủ lạnh 4xx lít, 3/6 điều hoà multi bật cả ngày (theo em đấy là những cái tốn điện nhất) mà tháng có hơn triệu tiền điện thôi. Về lâu dài cũng đáng đấy chứ.
Cụ chưa tính mấy ngày mưa, âm u, chưa tính bảo trì của cái inverter rồi, e nói thật ở miền bắc thì dẹp, miền nam nếu lắp đc từ 20kw hãy nghiên cứu

muoibaconcho

Xe điện
600 tr của cụ khấu hao trong bao nhiêu năm ợ?
Cụ đem 600 tr gửi tiết kiệm, rồi lấy tiền lãi đóng tiền điện khéo 1 tháng chỉ phải bù vào chưa đến 1 tr ý.

pisces_hn

Xe container
Nếu ở nhà quê là em lắp rồi đấy, cứ cho là hết vài chục triệu còn hơn tiêu vào mấy thứ vớ vẩn khác. :))