[Thảo luận] Liệu có hợp lý khi giao lộ vừa có vòng xuyến, vừa lắp đèn tín hiệu???

patuana76

Xe điện
Các bác cho em hỏi nhỏ một tí. Theo quy định của Luật GTĐB thì dư lày:

Điều 24.Nhường đường tại nơi đường giao nhau
Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:
1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;
2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòngxuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;
3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.

Thực tế thì có nhiều chỗ giao nhau là vòng xuyến, lại có đèn tín hiệu thì phải đi thế nào cho đúng luật?

Nếu có thêm cái vòng xuyến (ở vị trí em vẽ thêm) và thay cái biển bằng đèn tín hiệu (đang xanh cho cả 2 chiều nhé) thì xe nào phải nhường xe nào? (Em không có trình thay cái biển bằng cái đèn, các cụ thông cảm)

Các cụ đi Kim Mã rẽ Núi Trúc thì rõ hơn về ví dụ của em (chiều Kim Mã đèn xanh lè, em đố cụ nào rẽ được về Núi Trúc đấy)

CXP

Xe buýt
Xe rẽ (chuyển hướng) phải nhường đường cho xe đi thẳng kụ ạ. Ví dụ luôn Ngã tư Kim Mã - Núi Trúc: nếu kụ đi từ Kim Mã ra Daewoo mà muốn rẽ phải ở Núi Trúc (ngã tư này có cả đèn và vòng xuyến nhé) thì chắc chắn kụ phải dừng xe chờ các xe từ Daewoo về đi qua ngã tư hết rồi mới được vào Núi Trúc.

Vòng xuyến thì cũng vẫn cần có đèn tín hiệu để phân thời gian cho xe các hướng vào giao lộ chứ kụ. Điển hình là ngã tư Khuất Duy Tiến - Nguyễn Trãi (bùng binh lớn nhất hành tinh hay gì đó em kg nhớ rõ): trước khi có đèn tín hiệu đi lại rất lộn xộn, tắc đường kinh niên; giờ thêm đèn tín hiệu có ùn ứ nhưng hầu như kg tắc.

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe điện
Xe rẽ (chuyển hướng) phải nhường đường cho xe đi thẳng kụ ạ. Ví dụ luôn Ngã tư Kim Mã - Núi Trúc: nếu kụ đi từ Kim Mã ra Daewoo mà muốn rẽ phải ở Núi Trúc (ngã tư này có cả đèn và vòng xuyến nhé) thì chắc chắn kụ phải dừng xe chờ các xe từ Daewoo về đi qua ngã tư hết rồi mới được vào Núi Trúc.
Quy định trên theo ý hiểu của cụ là qua giao lộ, không có vòng xuyến. Phải nhường xe đến từ bên phải (đối với xe đang rẽ thì xe đến từ phía phải là xe đi thẳng). Trong trường hợp này thì xe rẽ trái phải nhường xe đi thẳng là đúng.
Vào vòng xuyến thì ngược lại cụ nhé: nhường xe đến từ phía trái (là xe đang rẽ đấy ạ). Vì vậy, xe đi thẳng phải chờ xe rẽ trái rẽ xong mới được đi.

Riêng đối với giao lộ Khuất Duy Tiến, chưa đủ gọi là to so với thế giới, nhưng phần lớn dân ta tham gia giao thông không hiểu luật, cộng thêm ý thức "cả làng dại, mỗi mình em khôn" nên mới tắc. Tắc ở đây là tắc ý thức các cụ ạ.
Vòng xuyến to là phải cỡ thế này:

hay như thế này:

Nhưng hầu như tất cả các vòng xuyến trên đều không có đèn tín hiệu ở các đầu đường đổ vào.

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe điện
Em thêm mấy cái ví dụ cho nó dễ hiểu:

Khi qua đảo giao thông (vòng xuyến) thì phải dư lày - CHÚ Ý TỪ PHÚT THỨ 1:18

[video=youtube;V4_TCvLmcoY]http://www.youtube.com/watch?v=V4_TCvLmcoY[/video]

Khi qua giao lộ có đèn tín hiệu thì phải dư lày - CHÚ Ý TỪ PHÚT THỨ 1:18

[video=youtube;SJjhQyU0Wlw]http://www.youtube.com/watch?v=SJjhQyU0Wlw[/video]

Nếu để đúng luật, ở chỗ giao lộ vừa có đèn tín hiệu, vừa là vòng xuyến thì các cụ phải đi như thế nào???

patuana76

Xe điện
Em thêm mấy cái ví dụ cho nó dễ hiểu:

Khi qua đảo giao thông (vòng xuyến) thì phải dư lày - CHÚ Ý TỪ PHÚT THỨ 1:18

[video=youtube;V4_TCvLmcoY]http://www.youtube.com/watch?v=V4_TCvLmcoY[/video]

Khi qua giao lộ có đèn tín hiệu thì phải dư lày - CHÚ Ý TỪ PHÚT THỨ 1:18

[video=youtube;SJjhQyU0Wlw]http://www.youtube.com/watch?v=SJjhQyU0Wlw[/video]

Nếu để đúng luật, ở chỗ giao lộ vừa có đèn tín hiệu, vừa là vòng xuyến thì các cụ phải đi như thế nào???
Em bổ sung thêm cái nữa:
[video=youtube;J_jhzCTlCe8]http://www.youtube.com/watch?v=J_jhzCTlCe8[/video]

codate

Xe tăng
cái ảnh ngã 12 trên kia thì lắp đèn vào bên nào nhường bên nào

patuana76

Xe điện
cái ảnh ngã 12 trên kia thì lắp đèn vào bên nào nhường bên nào
Ngã 12 thì chỉ là ví dụ cho thấy Khuất Duy Tiến chưa phải là to thôi. Còn cái ngã 4 phía trên cũng đã to hơn rồi nhưng cũng không lắp đèn dù mật độ cao.
Lý do: LẮP ĐÈN THÌ PHÁ VỠ HẾT QUY TẮC GIAO THÔNG CỦA VÒNG XUYẾN, MÀ ĐẶT VÒNG XUYẾN TẠI GIAO LỘ CÓ LẮP ĐÈN THÌ CŨNG PHÁ VỠ HẾT QUY TẮC GIAO THÔNG QUA ĐÈN.
Đây cũng là vấn đề mà em muốn đề cập đến trong thớt này. Đó mới chỉ là 1 trong số vô vàn những bất cập của hệ thống giao thông của VN mình thôi.

Chỉnh sửa cuối:

duybe

Xe máy
Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:
1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;
2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòngxuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;
3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.

Thực tế thì có nhiều chỗ giao nhau là vòng xuyến, lại có đèn tín hiệu thì phải đi thế nào cho đúng luật?

Nếu có thêm cái vòng xuyến (ở vị trí em vẽ thêm) và thay cái biển bằng đèn tín hiệu (đang xanh cho cả 2 chiều nhé) thì xe nào phải nhường xe nào? (Em không có trình thay cái biển bằng cái đèn, các cụ thông cảm)
Theo em thì cái đèn tín hiệu với cái báo hiệu đi theo vòng xuyến chẳng liên quan gì với nhau.
Để vào khu vực giao nhau thì đi theo tín hiệu đèn, vào rồi thi đi theo quy định tại vòng xuyến.
Cái biển báo hiệu đi theo vòng xuyến là cái này ạ
[FONT=.VnCentury Schoolbook]3. BiÓn sè 303 "N¬i giao nhau ch¹y theo vßng xuyÕn"[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]a) §Ó b¸o cho c¸c lo¹i xe (th« s¬ vµ c¬ giíi) ph¶i ch¹y vßng theo ®¶o an toµn ë c¸c ng· ba, ng· t­ ph¶i ®Æt biÓn sè 303 "N¬i giao nhau ch¹y theo vßng xuyÕn".[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]b) BiÓn cã hiÖu lùc b¾t buéc c¸c lo¹i xe muèn chuyÓn h­íng ph¶i ch¹y vßng theo ®¶o an toµn theo h­íng mòi tªn chØ.[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]KÝch th­íc vµ mµu s¾c cña h×nh vÏ trªn biÓn[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- NÒn biÓn mµu xanh lam, h×nh vÏ mµu tr¾ng[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- ChiÒu réng mòi tªn 8 cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- §Çu mòi tªn lµ tam gi¸c ®Òu c¹nh 16cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- Th©n mòi tªn c¸ch mÐp biÓn 10 cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook] [/FONT]
(Em có cái hình vẽ mà không đưa lên được - giúp em với!!)

patuana76

Xe điện

Theo em thì cái đèn tín hiệu với cái báo hiệu đi theo vòng xuyến chẳng liên quan gì với nhau.
Để vào khu vực giao nhau thì đi theo tín hiệu đèn, vào rồi thi đi theo quy định tại vòng xuyến.
Cái biển báo hiệu đi theo vòng xuyến là cái này ạ
[FONT=.VnCentury Schoolbook]3. BiÓn sè 303 "N¬i giao nhau ch¹y theo vßng xuyÕn"[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]a) §Ó b¸o cho c¸c lo¹i xe (th« s¬ vµ c¬ giíi) ph¶i ch¹y vßng theo ®¶o an toµn ë c¸c ng· ba, ng· t­ ph¶i ®Æt biÓn sè 303 "N¬i giao nhau ch¹y theo vßng xuyÕn".[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]b) BiÓn cã hiÖu lùc b¾t buéc c¸c lo¹i xe muèn chuyÓn h­íng ph¶i ch¹y vßng theo ®¶o an toµn theo h­íng mòi tªn chØ.[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]KÝch th­íc vµ mµu s¾c cña h×nh vÏ trªn biÓn[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- NÒn biÓn mµu xanh lam, h×nh vÏ mµu tr¾ng[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- ChiÒu réng mòi tªn 8 cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- §Çu mòi tªn lµ tam gi¸c ®Òu c¹nh 16cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook]- Th©n mòi tªn c¸ch mÐp biÓn 10 cm[/FONT]
[FONT=.VnCentury Schoolbook] [/FONT]
(Em có cái hình vẽ mà không đưa lên được - giúp em với!!)
Vấn đề là nó ở chỗ chuẩn bị vào:
Nếu là vòng xuyến thì xe chuẩn bị vào xuyến phải theo dõi có xe trong vòng xuyến đi về phía xe mình từ bên trái thì phải nhường.
Nếu là giao lộ thường, có hoặc không gắn đèn tín hiệu thì xe vào giao lộ có ý định chuyển hướng phải nhường cho xe đi thẳng (là xe mình).
Cụ thể tình huống trong post #1 em đã nêu:
- Nếu áp dụng quy tắc vòng xuyến tại ngã tư Kim Mã - Núi Trúc, xe quay đầu, chuyển hướng được ưu tiên đi trước khi qua giao lộ (các xe chuẩn bị vào xuyến kể cả xe đi thẳng Kim Mã phải dừng lại nhường đường, khi xuyến trống phía trái mới được vào)
- Nếu không áp dụng quy tắc vòng xuyến, các xe quay đầu, chuyển hướng phải nhường đường cho xe đi thẳng. Do đó, xe đi thẳng chiều Kim Mã được đi trước, các xe quay đầu và chuyển hướng phải dừng giữa giao lộ để nhường đường cho xe đi thẳng.

Các cụ theo dõi các đoạn clip em đã post để hiểu rõ hơn quy tắc nhường đường và ưu tiên khi qua giao lộ hay KHÔNG VÒNG XUYẾN.

Ngua

Xe buýt
Sài Gòn cũng cí cái bùng binh to đùng kiểu mẫu tên gọi Hàng Xanh. các phía vào bùng binh đều có đèn xanh đỏ.

Nhưng có lẽ nhân dân vẫn không hiểu chạy theo quy tắc nào nên chỗ này lúc nào cũng bùng nhùng, ùn tắc.

có mấy cách hiểu:

Trước khi vào phải theo tín hiệu đèn. Cái này gần như hiểu giống nhau.

Vào rồi mói phát sinh 2 luồng tư tưởng chủ yếu:

1. Cụ nào đi thẳng được ưu tiên
2. Cụ nào vào trước được ưu tiên.

Theo cháu quan sát, thời điểm nào có nhiều người hiểu theo cách 1 thì đỡ tắc.
Các cụ đi thẳng thoát ra khỏi bùng binh nhanh hơn. Các cụ rẽ trái đợi 1 tý trong khu vực bùng binh rồi được dẫn đầu đoàn đi thẳng từ hướng đường bên phải khi bên đó đèn xanh.

patuana76

Xe điện
Sài Gòn cũng cí cái bùng binh to đùng kiểu mẫu tên gọi Hàng Xanh. các phía vào bùng binh đều có đèn xanh đỏ.

Nhưng có lẽ nhân dân vẫn không hiểu chạy theo quy tắc nào nên chỗ này lúc nào cũng bùng nhùng, ùn tắc.

có mấy cách hiểu:

Trước khi vào phải theo tín hiệu đèn. Cái này gần như hiểu giống nhau.

Vào rồi mói phát sinh 2 luồng tư tưởng chủ yếu:

1. Cụ nào đi thẳng được ưu tiên
2. Cụ nào vào trước được ưu tiên.

Theo cháu quan sát, thời điểm nào có nhiều người hiểu theo cách 1 thì đỡ tắc.
Các cụ đi thẳng thoát ra khỏi bùng binh nhanh hơn. Các cụ rẽ trái đợi 1 tý trong khu vực bùng binh rồi được dẫn đầu đoàn đi thẳng từ hướng đường bên phải khi bên đó đèn xanh.
Theo những cái đo đỏ nhà cháu bôi thì đúng là kiểu giao thông KHÔNG CÓ VÒNG XUYẾN rồi.
Vấn đề là tại làm sao vẫn đặt vòng xuyến để bắt các xe quay vòng qua đó rồi chờ trong khi thực tế kiểu giao lộ CÓ VÒNG XUYẾN thì nó phải khác cơ (như những phân tích ở trên).
Cháu đi chưa nhiều, nhưng tại các nước mà cháu đến, chưa bao giờ cháu thấy cái giao lộ nào vừa có vòng xuyến lại vừa lắp đèn tín hiệu.
Nội dung thớt cháu lập cũng là ý kiến của mấy thằng đối tác NN nó rất hay hỏi cháu vì nó cũng chưa bao giờ gặp. Nếu phải nó lái xe thì nó cũng chệu, không biết phải nhường đường hay được ưu tiên theo quy tắc nào vì cơ bản là nó ngược nhau hoàn toàn (cả luật GTĐB nhà mềnh lẫn nhà nó cũng vậy).

thaison2008

Xe container
Bài này em sẽ nhờ cao nhân là cụ sgb345 thông não giúp bọn em ạ!

redTop

Xe điện
Các bác cho em hỏi nhỏ một tí. Theo quy định của Luật GTĐB thì dư lày:

Các cụ đi Kim Mã rẽ Núi Trúc thì rõ hơn về ví dụ của em (chiều Kim Mã đèn xanh lè, em đố cụ nào rẽ được về Núi Trúc đấy)
Trường hợp này phải đọc thêm quy định về chuyển hướng.

redTop

Xe điện
Để lại 1 trong 2 thứ: ĐÈN hoặc VÒNG XUYẾN là chuẩn ngay theo thông lệ quốc tế mà cụ. Sao cứ phải phức tạp hóa các vấn đề đơn giản???
Điêù 24 quy định nhường cho xe đến từ bên phải, trái không có xe đối diện. do vậy phải áp dụng quy định chuyển hướng

redTop

Xe điện
Xuyến thì nhường trái nhá. Xe đối diện chưa vào xuyến phải nhường.
Cụ đọc kỹ Điều 24 là nhường "cho xe đi đến từ bên trái" chứ không phải xe bên trái. Xe đi đến từ bên trái thì không phải xe đi đến từ đối diện mình rồi. Xe trong di dụ của cụ là xe rẽ trái chứ không phải xe đi đến từ bên trái

patuana76

Xe điện
Cụ đọc kỹ Điều 24 là nhường "cho xe đi đến từ bên trái" chứ không phải xe bên trái. Xe đi đến từ bên trái thì không phải xe đi đến từ đối diện mình rồi. Xe trong di dụ của cụ là xe rẽ trái chứ không phải xe đi đến từ bên trái
Cụ lái xe ở nước ngoài chưa?
Nếu chưa thì thôi, em k tranh luận nữa.

redTop

Xe điện
Cụ lái xe ở nước ngoài chưa?
Nếu chưa thì thôi, em k tranh luận nữa.
~X(Nói về luật VN mà phải có điều kiện là đã từng lái xe ở nước ngoài là sao cụ. EM lái xe ở CPC và Lào có tranh luận với cụ được không?=))

patuana76

Xe điện
~X(Nói về luật VN mà phải có điều kiện là đã từng lái xe ở nước ngoài là sao cụ. EM lái xe ở CPC và Lào có tranh luận với cụ được không?=))
1. Nói về luật Việt Nam: luật không sai, nhưng ứng dụng luật hơi kém. Điển hình là cái chỗ "vừa đèn, vừa xuyến". Trong khi nước ngoài là chỉ lựa chọn 1 trong 2 cách đó thôi.
2. Mời cụ xem và ngẫm ạ: