minh0075

Xe điện
Các cụ đừng nhìn 100% vàocon số, mà cố gắng nhìn vào lịch trình của các ca F0.

Reinhard

Xe buýt
Nhật có hệ thống y tế tốt, thời gian chuẩn bị đối phó dịch dài ( trong 2 tháng gần đây số ca nhiễm Covid19 tăng ít, số ca chết thấp...) mà lại rơi vào vết xe đổ của các nước Âu+Mỹ =quá tải y tế là sao nhỉ??? 🤔
Chủ quan và vì Olympic cụ ạ. Một thời gian rất dài Nhật cố giữ lập trường test ít và không áp dụng nhiều biện pháp ngăn chặn mạnh để tạo cảm giác an toàn cho người dân trong nước và thế giới với mục tiêu tổ chức Olympic như thường (vì đã bỏ quá nhiều tiền vào đó rồi). Vì vậy nên đến khi Olympic tuyên bố hoãn đến năm sau các bạn mới bắt đầu rục rịch nghiêm túc - vd như ngay sau khi Olympic tạm hoãn thì thị trưởng Tokyo lên tiếng yêu cầu đóng cửa cách ly toàn bộ Tokyo ngay, nhưng lúc ấy anh Abe không chịu vì lí do kinh tế. Đến lúc ấy thì có vẻ hơi muộn rồi, nên...

VTV1 vừa rao: Sẽ tuỳ tình hình dịch mà sẽ nhấc bỏ cách ly để còn làm ăn kẻo chết cha.
Ý của Th ủ tướng đấy !!!
Em hi vọng CP nhà mình đưa ra quyết định đúng đắn với tầm nhìn xa một chút, đừng chỉ tập trung vào lợi ích kinh tế trước mắt. Nước Mỹ với chủ nghĩa cá nhân, tư bản, tự do cao chót vót vậy mà hôm trước Trump rụt rè nêu ý kiến muốn mở cửa đất nước sớm còn bị dân tình chửi í ới, bác Fauci (chuyên gia y tế hàng đầu, cố vấn cho đội chống covid của 100 lần này) đang kêu gọi CP ra tăng cách ly đến mức vô thời hạn đến khi số ca nhiễm mới và số ca tử vong (của Mỹ) trở về "gần như 0" thì dân tình khen ngợi hết lời. Các bạn Mỹ tiềm lực y tế khỏe còn vậy, VN nên suy nghĩ cẩn thận. Lỡ toang thì cũng lại phải đóng cửa cách ly tiếp (và sẽ lâu hơn 2 3 tuần), lúc ấy thì vừa ốm đau đớn vừa chết đói chứ không dừng ở mức chết đói (theo nghĩa bóng chứ chẳng đến mức nghĩa đen nữa) đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Hanoi1919

Xe tăng
VTV nay đưa tin khá lạc quan. Cháu thấy lo quá. Dân rất chủ quan trong việc phòng dịch cũng như việc thực hiện cách ly xh hay dãn cách xã hôi. Mới mấy ngày đã bắt đầu 1 số nơi chuệch choạc.
Miền bắc thì sợ nhất là ổ BM. Đóng cửa từ 28/3 đến nay là 10 ngày rồi, cũng không có nhiều ca nhiễm như lo ngại ban đầu. Tình hình có vẻ lạc quan.
Có thể là 2 lý do:

1/ Iran không xét nghiệm được nhiều như Ý.

2/ Iran ít người già hơn Ý
2 lý do đó thì bàn nhiều rồi nhưng về số ca chữa khỏi iran cũng hơn hẳn Ý. Có thể những nước kém phát triển, hệ thống y tế kém hơn khiến cho người dân thường xuyên nhiễm những loại bệnh khiến hệ miễn dịch đề kháng tốt hơn không?

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ ca Mê Linh nếu k xét nghiệm cứ kệ có khi cũng chả sao hả cụ, chắc hệ miễn dịch của ô đấy tốt nên k phát triệu chứng mà cũng khó lây cho ai ??
Vẫn có thể lây. Nhưng không ho, không sốt, không viêm phổi. Và cứ kệ chắc dăm ngày nữa tự khỏi. Những ca như thế mới khó cụ ạ.

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Bác cho em xin link hoặc địa chỉ web của phim này:
Mc Gyver! Thanks bác.
Cụ google cái ah: Siêu đặc vụ Mc Gyver
Kênh AXN trên K+ hoặc FPT Play cũng chiếu, hết thì vài tuần sau nó chiếu lại.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ google cái ah: Siêu đặc vụ Mc Gyver
Kênh AXN trên K+ hoặc FPT Play cũng chiếu, hết thì vài tuần sau nó chiếu lại.
Thanks!.......

tomo21311

Xe tăng
Phạt thế này thì bọn nó nhậu thường xuyên luôn.

Angrycock

Xe tải
Bác ấy không bảo đỉnh dịch ở đâu, mà nói là VN cần làm điều tra dịch tễ để dự báo được đỉnh dịch, từ đó mới đưa ra được các giải pháp hợp lý.
Cuối status bác ấy cũng bảo nên đọc tút này nối tiếp với một tút khác trước đó.
Quan điểm của e là VN đang làm theo kiểu k cho phép đỉnh dịch cả 2 nghĩa xảy ra vì ta biết lên đỉnh là sẽ nát bét. E k dám bàn về y khoa hay dịch tễ j hết đơn giản vì e k có chuyên môn.

Nâng cao quan điểm 1 tí là đọc mấy bài khác của bác này e thấy k phù hợp vs Việt Nam vào tg hiện tại.

QuietmanQ

Xe điện
Bác Tuấn kia bàn đỉnh của dịch trước hay sau làm gì, chúng ta muốn dập k cho nó lên đỉnh chứ thả cho lên đỉnh dù là đỉnh cao hay đỉnh thấp thì khác gì UK đòi MDCĐ?
Chưa kể, Sar 2003 là mình khoanh vùng và dập trong nội bộ VP chứ có cho nó lan ra cộng đồng đâu mà đòi có miễn dịch, kể cả con corona mer trung đông cũng thế, khoanh vùng dập dịch chứ ai cho lan rộng mà có miễn dịch trong cộng đồng? Đến bg bác ấy vẫn nói chuyện nhờ miễn dịch chéo của sar 2003 với mer trong dịch sar 2019 thì đúng là khó hiểu,
Nhưng đúng là ở Việt ta nhiều mầm bệnh, Bác nào yếu yếu thì em đảm bảo ho hen sổ mũi quanh năm, vừa hết đợt này đã vào đợt khác, thậm chí có khi gối đầu chưa hết đợt nhiễm này đã vào đợt nhiễm mới, cũng như các cháu nhỏ từ khi sinh ra đến 1x tuổi phải tiêm đủ loại vaccine nên có thể hệ miễn dịch của chúng ta luôn ở trạng thái sẵn sàng chiến đấu hơn các nước sạch sẽ chăng?
Dịch thì bắt buộc phải có đỉnh thôi cụ. Em theo dõi một tuần vừa rồi thì một loạt các nước như Đức, Ý, Tây Ban Nha,... có vẻ đã chạm đến đỉnh.
Việt Nam mình kiểm soát chặt nên rất khó xác định đỉnh. Nếu thay vì ngồi đoán mà bác ấy xử lý số liệu của tất cả các ca ở Bạch Mai để tiên lượng đỉnh thì hay hơn (BM xét nghiệm cực nhiều và có thể xem như một cộng đồng thu nhỏ).

raymeila

Xe máy
Theo thông tin trong bài báo này thì ông người Hàn từng ở Bình Dương đã có kết quả xét nghiệm âm tính. Test kit của Hàn có vẻ sai số nhiều các cụ nhỉ.
Đỡ được một nguồn lây, ko phải truy tìm F0 nữa.

Angrycock

Xe tải
Dịch thì bắt buộc phải có đỉnh thôi cụ. Em theo dõi một tuần vừa rồi thì một loạt các nước như Đức, Ý, Tây Ban Nha,... có vẻ đã chạm đến đỉnh.
Việt Nam mình kiểm soát chặt nên rất khó xác định đỉnh. Nếu thay vì ngồi đoán mà bác ấy xử lý số liệu của tất cả các ca ở Bạch Mai để tiên lượng đỉnh thì hay hơn (BM xét nghiệm cực nhiều và có thể xem như một cộng đồng thu nhỏ).
Bh nội bộ BM coi như k vđe j vì đã khoanh vùng. Vụ ms đây ở Mê Linh ms đáng lo vì k thể kết luận là ông này lây từ BM đc :|. Mà cơ bản vẫn k tìm đc F0 trong cộng đồng nên k biết đc ông này dính ở đâu.

primelens

Xe máy
Các bác toàn nói chuyện vĩ mô, tín dụng, ngân hàng ... Công ty em làm hàng gỗ xuất khẩu đang xanh mặt vì đơn hàng tháng sau chưa thấy đâu :(. Hỏi khách thì họ nói bên tao còn nghỉ làm thì kiếm đâu ra đơn cho mày. Dò hỏi các công ty bạn thì cũng mếu máo như nhau, đơn làm rồi thì khách ngưng nhận, đơn đặt chưa làm thì họ huỷ, đơn mới thì lơ không trả lời. vài tuần nữa sẽ mệt lắm đây .
Cụ nói chuẩn rồi! Mặc dù nhóm ngành dịch vụ ra đi đầu tiên, dễ gây cảm giác là nhóm thiệt hại nặng nề nhất nhưng thực chất nhóm ngành sản xuất như các cụ mới là nhóm đau đầu nhiều. Chi phí tồn kho, bến bãi, nhân công, lưu trữ, ... rồi đây trăm thứ sẽ đổ xuống. Chả biết nói gì hơn, chỉ biết chúc cụ chân cứng đá mềm thôi. Kể cả khi dịch qua đi, khối sản xuất cũng còn lâu mới vực dậy được...

aime_nqt

Xe buýt
Theo thông tin trong bài báo này thì ông người Hàn từng ở Bình Dương đã có kết quả xét nghiệm âm tính. Test kit của Hàn có vẻ sai số nhiều các cụ nhỉ.
Các bạn hàn quốc báo tin giả :), làm anh em việt nam hoang mang

vitngoc

Xe điện
Hình như là nhiều hãng nên tả phì lù! Mã lai đang xem lô mới của Hàn dc tầm 80% mới dùng, 3 lần đổi trả chắc qua mùa dịch :))

cadan

Xe container
Thả thính hay sao đây

Trong bối cảnh dịch Covid-19 đang diễn ra, kéo theo nhiều tác động đến đời sống, kinh tế, nhiều nhà đầu tư bất động sản năng lực tài chính kém đã bắt đầu phải bán gấp, bán tháo tài sản ra thị trường và đây là cơ hội cho những nhà giàu tiền mặt dồi dào mua được BĐS với giá rẻ.