[Luật] Loại xe bị thu hồi quá niên hạn năm

Nguyen_Bac

Xe máy
Chào các cụ,

Em mới sắm xe cũ, có thời hạn sử dụng 15 năm rồi, đợt rổi được cập nhật là xe ô tô cũ quá niên hạn (tải, chở khách) bị thu hồi, em xin hỏi là các loại xe đó có bao gồm cả xe gia đình mà không đăng ký chở khách không ạ?

Lo quá, cảm ơn các cụ!

korando TX-5

Tháo bánh
Chào các cụ,

Em mới sắm xe cũ, có thời hạn sử dụng 15 năm rồi, đợt rổi được cập nhật là xe ô tô cũ quá niên hạn (tải, chở khách) bị thu hồi, em xin hỏi là các loại xe đó có bao gồm cả xe gia đình mà không đăng ký chở khách không ạ?

Lo quá, cảm ơn các cụ!
Niên hạn của xe oto:
Xe oto tải (tất cả các loại xe tải) có niên hạn là 25 năm kể từ năm sản xuất.
Xe ô tô khách trên 9 chỗ ngồi có niên hạn là 20 năm ( hết niên hạn nếu chuyển đổi thành xe tải thì được sử dụng thêm 5 năm ) trong những năm chuyển đổi thì thời hạn kiểm định 3 tháng/ lần
Xe ô tô bán tải/xe tải van có niên hạn sử dụng là 25 năm (như xe tải)
Xe ô tô du lịch dưới 10 chỗ ngồi (không có niên hạn sử dụng)
Niên hạn của xe kinh doanh vận tải hành khách bằng (xe taxi) là 8 năm.sau 8 năm hết niên hạn kinh doanh taxi chuyển đổi về xe không kinh doanh (không có niên hạn sử dụng)
#như vậy nếu xe của cụ là xe tải ,xe bán tải thì sau 25 năm cụ mang cân đồng nát
Nếu là xe khách trên 9 chỗ ngồi thì sau 20 năm kể từ ngày sản xuất.(kê cả xe đăng ký kinh doanh vận tải hoặc ko kinh doanh vận tải)
Nếu là xe dưới 10 chỗ ngồi thì không có niên hạn (cứ đủ tiêu chuẩn đăng kiểm được là chạy )

Chỉnh sửa cuối:

vt2phuc

Xe điện
Niên hạn của xe oto:
Xe oto tải (tất cả các loại xe tải) có niên hạn là 25 năm kể từ năm sản xuất.
Xe ô tô khách trên 9 chỗ ngồi có niên hạn là 20 năm ( hết niên hạn nếu chuyển đổi thành xe tải thì được sử dụng thêm 5 năm ) trong những năm chuyển đổi thì thời hạn kiểm định 3 tháng/ lần
Xe ô tô bán tải/xe tải van có niên hạn sử dụng là 25 năm (như xe tải)
Xe ô tô du lịch dưới 10 chỗ ngồi (không có niên hạn sử dụng)
Niên hạn của xe kinh doanh vận tải hành khách bằng (xe taxi) là 8 năm.sau 8 năm hết niên hạn kinh doanh taxi chuyển đổi về xe không kinh doanh (không có niên hạn sử dụng)
#như vậy nếu xe của cụ là xe tải ,xe bán tải thì sau 25 năm cụ mang cân đồng nát
Nếu là xe khách trên 9 chỗ ngồi thì sau 20 năm kể từ ngày sản xuất.(kê cả xe đăng ký kinh doanh vận tải hoặc ko kinh doanh vận tải). Cái này phải là sau 20 năm nếu hoán cải thành xe tải thì được thêm 5 năm
Nếu là xe dưới 10 chỗ ngồi thì không có niên hạn (cứ đủ tiêu chuẩn đăng kiểm được là chạy )
Em sửa tí.

namtimo

Xe đạp
Em ủn lên đầu.