Lỗi ACC khi khởi động Start/ Stop của xe Nissan Teana

Tombau

Đi bộ
Kính thưa các cụ,

Em có cô vợ 2 là Nissan Teana đời 2010 mới chạy được gần 1,8 vạn.
Sáng nay xe em khi khởi động đạp phanh cứng đờ, mặc dù đạp rất mạnh cũng không ăn thua, huhu và trên Start/ Top hiện chữ ACC ( em có quan sát khi khởi động xe thì sau khi ấn Start/ Stop thì tín hiệu chạy từ Lock sang ACC đến On của vòng tròn bên ngoài chữ Start/ Stop thì máy nổ).
Vậy mà hôm nay phải đạp phanh lần thứ 4 thì máy mới nổ. Đây là lần thứ 2 xe của em bị như vậy. Lần trước cách đây khoảng 10 ngày khi vừa rửa xe xong lúc lấy xe đi thì cũng có hiện tượng phanh cứng đờ, loay hoay đạp 1 lức mà ấn Start/ Stop thì máy mới nổ.

Sáng hôm nay thì lại bị như vậy nhưng rút kinh nghiệm e cẩn thận quan sát nguyên nhân thì phát hiện ra như vậy. Hôm qua em vừa rửa xe, đi vẫn bình thường.

Em có tìm hiểu trên mạng nhưng không biết lỗi ACC nghĩa là sao và xe của em có vấn đề gì không? em đang tính mang xe vào xưởng kiểm tra n gần Tết đang bận quá.

Mong các cụ chỉ giáo. cám ơn các cụ.

Red Car

Xe đạp
Cụ vào hãng check thôi, chứ có ngày nó nằm im ở ngoại ô thì lại khổ.

zenious

Xe máy
-ko phải lỗi j đâu bác ơi.nút Start/Stop nó có 3 mức đấy. Nếu bác ko đạp phanh thì bấm lần 1 nó lên Acc (lúc này có thể mở dc guơng xe), bấm tiếp lần 2 thì lên On(lúc này có thể nghe đài, điều hòa). Lần 3 nếu bác đạp phanh thi nó sẽ nổ máy còn ko đạp thì nó lại tắt về Lock. Bình thừong nếu đạp phanh lun thì bấm 1 cái là nó nổ máy lun. Em thì toàn lên xe bật cho lên On đã rồi mới đạp phanh bấm nổ máy vì lúc đầu nên để cho ắc quy nó chạy 1 lúc ở trạng thái bt, kiểm tra hết các hệ thống rồi sau đó mới bấm nổ máy.
- Còn việc xe đạp phanh bị cứng đấy là do khi tắt máy xe bác cứ đạp phanh, đạp dc 1 lúc là nó cứng ngăc phanh lun.

Mistral

Xe tải
-ko phải lỗi j đâu bác ơi.nút Start/Stop nó có 3 mức đấy. Nếu bác ko đạp phanh thì bấm lần 1 nó lên Acc (lúc này có thể mở dc guơng xe), bấm tiếp lần 2 thì lên On(lúc này có thể nghe đài, điều hòa). Lần 3 nếu bác đạp phanh thi nó sẽ nổ máy còn ko đạp thì nó lại tắt về Lock. Bình thừong nếu đạp phanh lun thì bấm 1 cái là nó nổ máy lun. Em thì toàn lên xe bật cho lên On đã rồi mới đạp phanh bấm nổ máy vì lúc đầu nên để cho ắc quy nó chạy 1 lúc ở trạng thái bt, kiểm tra hết các hệ thống rồi sau đó mới bấm nổ máy.
- Còn việc xe đạp phanh bị cứng đấy là do khi tắt máy xe bác cứ đạp phanh, đạp dc 1 lúc là nó cứng ngăc phanh lun.
Cụ này giải thích chuẩn (b)Theo em, ở đây có 2 vấn đề cần lưu ý:
1- Về qui trình khởi động xe: dù là smart key hay cắm chìa bình thường, thì khi vào xe không nên đạp phanh khởi động luôn, cứ từ từ 3 bước: Vặn hoặc ấn nấc 1 ACC - Vặn hoặc ấn nấc 2 ON để ECU check mấy giây - Đạp phanh sâu và vặn/ấn giữ khoảng 3 giây khởi động xe
2- Về tắt động cơ: Đạp phanh về P - kéo phanh tay (với teana là đạp chân trái) - bỏ hẳn chân phải ra khỏi phanh rồi mới tắt máy nếu không sẽ rất dễ bị lỗi cảm biến phanh khiến phanh cứng nhắc, điều này e thấy xe forte hay dính lắm, trong trường hợp bị dính lỗi cứng phanh này thì lần khởi động sau, cố mà đạp mạnh phanh vào để khởi động ;)
Có anh bạn e, mải ngó đầu ra cửa xe nói chuyện, lúc khởi động xe, đạp phanh nông và đề không đủ lâu, xe nổ máy rồi tắt luôn, phanh cứng ngắc, vội vã đạp lại phanh rồi đề 4,5 phát vẫn không khởi động được, ác qui yếu sụt do đề liên tục mấy phát, kêu khẹc khẹc rồi lịm, thế là phải nhờ xe e kích nổ jumpstart. Nói chung, ngồi lên xe không nên xao nhãng hay vội vàng, nên luyện mọi động tác thuần thục như thói quen tuần tự các bước các cụ nhỉ :) Thực ra, mọi thứ đều được hướng dẫn tỉ mỉ trong manual nhưng nhiều khi ta ko có thói quen đọc kỹ nó

Tombau

Đi bộ
Vâng cám ơn các cụ. E vào hãng kiểm tra thì đúng như các cụ chỉ giáo . Tks

Maybach 62S

Xe tăng
2- Về tắt động cơ: Đạp phanh về P - kéo phanh tay (với teana là đạp chân trái) - bỏ hẳn chân phải ra khỏi phanh rồi mới tắt máy nếu không sẽ rất dễ bị lỗi cảm biến phanh khiến phanh cứng nhắc, điều này e thấy xe forte hay dính lắm, trong trường hợp bị dính lỗi cứng phanh này thì lần khởi động sau, cố mà đạp mạnh phanh vào để khởi động ;)
Nhà cháu chạy SF2010 được hơn 1 năm nay toàn đạp lún phanh cho dừng hẳn rồi mới tắt máy vẫn đạp nguyên chân ạ ??
Hay là chỉ có vài mẫu xe bị lỗi như này thôi cụ ?

barquocthang

Xe máy
Bác này nói chuẩn này :))
Em cũng thường bật như vậy sau mới đề nổ

lanph2

Xe buýt
Bài viết ý nghĩa

X-wind

Xe tải
Chài, tưởng gì

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Xe em Santafe 2015, rửa xong xe về nhà tắt máy vẫn bị ACC, đã về P rồi , có hiển thị P nhưng vẫn báo " Chuyển về mức P " :(