[Thảo luận] Lỗi đỗ xe dưới lòng đừong sau biển cấm đỗ ở đầu đường Vũ Trọng Phụng

anh GLK300

Xe đạp
Lần sau ra đấy uống cafe cụ chui luôn vào Hapulico, Hapu cafe ấy, đỗ xe miễn phí ở trong thoải mái không sợ xxx, nhớ gọi em xuống chém gió với :)
Nhà cụ ở trong Hapulico ạ? Em cũng ở trong đấy nên e biết chỗ này mà. Chỗ em quay đầu là chỗ giao cắt, tất cả xe đều quay ở đó, và ko có biển cấm quay đầu các cụ ạ.

bx_oi

Xe máy
Cụ nói chuẩn=D>
Theo Luật thì cụ chỉ được quay đầu ở nơi đường giao nhau và nơi có biển cho phép quay đầu. Cụ quay đầu giữa đường thì việc ko nhiền thấy biển là lỗi của cụ.

thanh_hoi

Xe điện
Theo em cụ chủ có thể đã vi phạm 2 lỗi:
1- Quay đầu xe không đúng nơi quy định
2- Đỗ xe nơi có biển cấm đỗ. Biển cấm đỗ có hiệu lực từ vị trí cắm biển đến ngã ba ngã tư gần nhất hoặc đến khi có thông báo hết hiệu lực của biển. Cụ ra ngã tư/ba gần nhất theo hướng cụ đỗ xe xem có biển cấm đỗ không. Nếu có thì cụ sai mà không có thì xxx sai.

pham minh

Xe container
Theo Luật thì cụ chỉ được quay đầu ở nơi đường giao nhau và nơi có biển cho phép quay đầu. Cụ quay đầu giữa đường thì việc ko nhiền thấy biển là lỗi của cụ.
em cũng đang định nói như thế thì cụ đã nói mất rồi

anh GLK300

Xe đạp
trong tình huống này thì chỗ em quay đầu là chỗ không có giải phân cách và cũng không có biển cấm quay đầu, vậy em đã phạm lỗi quay đầu? hàng ngày ở chỗ đó mà bắt quay đầu thì chắc nhiều lắm. sao xxx nó không bắt nhỉ?

Tribute

Xe container
đay là hình ảnh em đã chụp. các bác cho ý kiến xem nhé.
...
còn đây là chỗ em quay đầu, sau biển cấm đỗ và đương nhiên không nhìn thấy biển cấm đỗ

Chỗ cụ quay đầu ko phải "nơi đường giao nhau", nếu ko có biển "nơi quay xe" cụ còn bị thêm lỗi quay đầu xe nơi ko đc phép quay đầu. Mà dù có biển cho phép quay đầu nơi ko phải là đường giao nhau thì cụ đỗ ở đó vẫn sai vì biển cấm đỗ từ đầu đường chưa hết hiệu lực.

anh GLK300

Xe đạp
Chỗ cụ quay đầu ko phải "nơi đường giao nhau", nếu ko có biển "nơi quay xe" cụ còn bị thêm lỗi quay đầu xe nơi ko đc phép quay đầu. Mà dù có biển cho phép quay đầu nơi ko phải là đường giao nhau thì cụ đỗ ở đó vẫn sai vì biển cấm đỗ từ đầu đường chưa hết hiệu lực.
chỗ này thì e nghĩ cụ nói chưa đúng, được phép quay đầu thì tại nơi quay đầu phải có biển nhắc lại chứ nhỉ? ngoài ra còn có giao nhau với đường vào khu Hapulico nữa. tại e thấy hơi băn khoăn nên muốn tham khảo các cụ.

Tribute

Xe container
chỗ này thì e nghĩ cụ nói chưa đúng, được phép quay đầu thì tại nơi quay đầu phải có biển nhắc lại chứ nhỉ? ngoài ra còn có giao nhau với đường vào khu Hapulico nữa. tại e thấy hơi băn khoăn nên muốn tham khảo các cụ.
Đấy là cụ nghĩ thế và em cũng nghĩ thế thì mới hợp lý, nhưng Luật không quy định thế.

hgb

Xe container
Xem ảnh thì cụ lại thêm tội quay đầu xe ko đúng nơi quy định nữa rồi.
Cụ xác định là nộp phạt lỗi đỗ ko đúng nơi quy định nhé.

trungnc

Xe điện
Điểm mở này để đi vào khu chung cư nên ko tính là ngã 3, ngã 4. Cụ ko quan sát đỗ thế là sai rồi :(

5starsdba

Xe buýt
Nói chung chỗ này không nên đỗ cụ ạ. Khó mà cãi được lắm vì thật ra chỗ cụ quay đầu không có biển cho quay đầu (Mặc dù ngày nào em cũng quay ở đấy để vào hầm 21T :D), chỗ đấy không phải là đường giao nhau nên không cần biển nhắc lại cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

anh GLK300

Xe đạp
Theo như phần lớn các cụ thì e đỗ ở đấy là sai, em cảm ơn các cụ. Đợi 5 ngày nữa e lên làm việc sẽ trình bày theo ý của e xem các cdd/c ấy nói như nào. Nếu phải nộp phạt thì e cũng vui lòng thoi ạ, để rút kinh nghiệm cho các tình huống tương tự.

pnew

Xe điện
Nếu đường đấy ko có ngã 3 hay giao cắt thì chỉ cần 1 biển ở đầu đường là có hiệu lực toàn tuyến. Cụ ghi đi từ đầu kia rồi quay đầu lại có khi còn ăn thêm cái lỗi "quay đầu trong xe trong đô thị" :D
Cụ trả lời chuẩn.

namgiang10

Xe tải
em biết đoạn đó của cụ. Xe em cũng bị mấy chú dân phòng cảnh cáo một lần. Đúng là đoạn đường đó là đường đồng cấp, nên không có biển báo lại cụ ạ. Nếu xe cụ có camera hành trình thì không sao. Không có thì cũng mệt đấy cụ ạ.

namgiang10

Xe tải
Mà dân phòng thi thoảng mới bắt chỗ này nên ít cụ để ý. Cứ đỗ xe trước nhà thuốc hoặc bên đường phía chợ là không để ý. Các cụ lần sau xuống xe ngồi uống cafe thì để ý chút, vì dân phòng ở đây họ dùng loa gọi 2-3 lần xong mới xuôgns lập biên bản chứ ko phải thấy đỗ là vồ luôn.

windys

Xe tăng
trong tình huống này thì chỗ em quay đầu là chỗ không có giải phân cách và cũng không có biển cấm quay đầu, vậy em đã phạm lỗi quay đầu? hàng ngày ở chỗ đó mà bắt quay đầu thì chắc nhiều lắm. sao xxx nó không bắt nhỉ?
Em cho là xxx cũng không biết hết luật, nên không bắt. Mà xxx phường hình như cũng được phép bắt lỗi quay đầu sai.

Cụ nhớ là trong khu đông dân cư, chỉ được quay đầu tại giao lộ nơi cho phép quay đầu. Nơi cho phép quay đầu thì phải có biển là chỗ quay xe, hoặc khu vực quay xe, cái này cu có thể xem biển trong hệ thống biển (biển màu xanh, bên trong có mũi tên trắng). Về cơ bản muốn xem đoạn đường có cấm đỗ xe hay không thì cụ phải đi từ đầu đường (đoạn có giao cắt). Và rất nhiều người, ai cũng quay đầu chỗ đó thì không có nghĩa là họ đúng.

Em nghĩ là cụ sai nên nộp phạt là ok cụ ạ, lỗi đấy bây giờ hình như là 600-800k, giữ bằng 30 ngày.

nguvango

Xe buýt
Chẳng ai dám bắt lỗi quay đầu xe của cụ chủ được vì phải hiểu "nơi cho phép quay đầu" là nơi không "cấm quay đầu", thế thôi.

Emchaien

Xe buýt
Theo các cụ thì chỗ đó mở dải phân cách để làm gì, theo em chỗ đó được phép quay đầu vì không có biển cấm (nhiều cụ bảo phải có biển cho phép quay đầu mới được quay đầu là không có cơ sở), cụ chủ vẫn có thể cãi được. Cụ cứ gửi cái đơn lên xem thế nào.

anh GLK300

Xe đạp
Các cụ chờ e lên làm việc với mấy đ/c xxx quận về rồi e sẽ báo cáo lại. Em cũng khôbg chắc chắn lắm nhưng cứ nêu ý kiến củ mình và xem chúng nó nói sao