[Funland] Lớp học Golf Cơ Bản - Golf Basic Lessons - Hướng dẫn Gôn Cơ Bản

Thảo luận trong 'Trung tâm Thể dục Thể thao' bắt đầu bởi htcable, 17/12/13.

1. 22/3/14 lúc 14:07 #81
    htcable
    htcable Xe buýt
    29T2 Khu N05 Hoàng Đạo Thuý, Cầu Giấy, Hà Nội.
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Just for fun mà cụ :)) this is Fun Land, cụ mà đánh golf ở nhà thì lại là đại gia rồi ;) =P~ 6,5 củ thôi cụ ợ

Phụ kiện thì cụ các ra các sân tập golf đều có shop bán: HS Golf, Tat Golf, Meta Golf...

Em hỏi cụ định mua gì thì em tư vấn cho chuẩn? Găng tay, bóng, giầy, quần áo, đồ tập, cán...v..v...v?

2. 22/3/14 lúc 14:23 #82
    6 bánh
    6 bánh Xe máy
    Động cơ OF:
    18 mã lực
    Mã lực:
    18
    Em cũng đang quan tâm, cụ mất thư cho em về chi phí giá rổ nhé(đồ nghề và kiến thức chưa có gì cả)

3. 22/3/14 lúc 14:39 #83
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Golf Clubs for Beginners: Văn Hóa Sân Golf

Ngoài những Luật Golf được quy định bắt buộc người chơi phải tuân thủ. Thì bên cạnh đó cũng những Luật Văn Hóa Golf mà một người chơi Golf cũng không thể bỏ qua để cuộc chơi golf được diễn ra một cách tốt đẹp nhất.

Như đơn gian về trang phục khi vào khu vực chơi ở sân golf thì yêu cầu phải mặc quần vải chứ không được mặc quần bò, áo thì phải có cổ. Nếu là phụ nữ đi theo xem thì không được đi giầy cao gót. Dù đơn giản nhưng em cũng đã chứng kiến nhiều vụ khá buồn cười do không biết quy định trên sân golf.

1. AN TOÀN: An toàn là quy tắc ứng xử đầu tiên mà chúng ta phải lưu tâm. Quy tắc này không loại trừ bất kỳ ai, vì thực sự chẳng ai muốn phải đem đầu mình ra để thử xem gậy, hay quả golf nặng như thế nào và có sức mạnh phá hủy đến đâu. Vì vậy, cần tuân theo một số quy tắc “ bất thành văn” sau: Đừng swing nháp khi có người đứng ngay trước hoặc sau mình, đừng swing khi có người đứng gần (phải quan sát) và cũng đừng đi thơ thẩn khi có người đang thực hiện cú swing. Cú swing đòi hỏi sự tập trung cao độ, vì thế, đừng đòi hỏi một golfer phải biết hết những gì đang diễn ra xung quanh mình, khi anh ta đang swing.

2. YÊN LẶNG: Không có nghĩa bắt chúng ta phải… im như hến trong suốt thời gian thi đấu. Điện thoại di động luôn chuyển sang chế độ rung. Tuy nhiên, vì sân golf rất rộng và trống, một câu nói to của bạn có thể làm ảnh hưởng đến người chơi ở lỗ golf kế cận. Một chút mất tập trung sẽ làm không ít golfer đẩy bóng hụt hoặc cú đánh không chuẩn xác và chắc chắn bạn cũng không muốn mình bị như vậy.

3. TỐC ĐỘ CHƠI: Golfer luôn luôn mong được ở trên sân, nhưng không phải trong tình trạng chờ đợi. Vì vậy, quy tắc vàng khi ở trên sân là luôn luôn cố gắng theo sát nhóm chơi trước bạn, chứ đừng để ý đến nhóm đằng sau. Để giữ được tốc độ chơi, bạn cần lưu ý: Đánh nháp vừa phải. Bạn không nên nháp đến 5 hay 7 lần trước cú swing thật. Thử tính, nếu 1 vòng bạn chơi 120 gậy, mỗi lần nháp khoảng 30 giây, nghĩa là bạn đã kéo dài thời gian chơi của mình lên thêm 1 giờ rồi đấy. Luôn tư duy và suy nghĩ mình sẽ thực hiện cú đánh tiếp theo như thế nào trước khi đi đến vị trí bóng của mình. Khi đến gần khu đẩy banh, xác định vị trí phát bóng của lỗ tiếp theo và đỗ xe của mình về phía khu vực đẩy banh.

4. NHÓM CHƠI TRƯỚC: Tốc độ chơi của nhóm đi trước làm ảnh hưởng đến sự tập trung của bạn vì phải mất quá nhiều thời gian chờ đợi. Nhưng đừng bao giờ đánh bóng vào nhóm đi trước, vì quả thật việc đó rất nguy hiểm và có thể còn gây ra tai nạn cho golfer. Luôn luôn đợi cho nhóm trước đi khỏi tầm đánh bóng của bạn trước khi thực hiện cú swing. Đi tới và lịch sự xin được đánh trước, nếu nhóm đó chơi quá chậm (xin phép qua mặt). Nếu nhóm trước cố tình trì hoãn tốc độ thi đấu thì bạn nên lưu ý với các nhân viên điều hành golf có mặt trên sân về tốc độ chơi của nhóm đang đi trước bạn.

5. SỬ DỤNG XE ĐIỆN: Điều khiển xe điện trên sân golf không cần phải có bằng lái, tuy nhiên, cũng cần lưu tâm đến một số quy ước sau: Hãy lái với tốc độ vừa phải và luôn để mắt xung quanh, tuân thủ các quy định của câu lạc bộ về xe điện, không bao giờ được lái xe điện lên khu vực phát bóng hoặc khu đẩy bóng.

6. QUA MẶT NHÓM: Khi nhóm trước chơi quá chậm, bạn có thể lịch sự xin phép họ để nhóm của bạn được chơi trước và phần lớn golfer đều rất vui vẻ trong chuyện này. Tuy nhiên, cũng có vài nguyên nhân khiến nhóm trước bạn chơi chậm cần phải lưu ý: Nếu nhóm trước bạn chơi chậm vì nhóm trước họ chơi chậm, họ sẽ không đồng ý cho bạn chơi trước, và thực ra, bạn cũng không thể chơi nhanh hơn được. Nếu được sự đồng ý, bạn nên chơi thật nhanh để khỏi ảnh hưởng đến họ. Nếu bạn đánh hỏng (mất bóng) hãy thả chứ đừng quay lại khu vực phát bóng để đánh lại từ đầu. Nếu bạn cảm thấy chính nhóm của mình đi chậm và nhóm sau chơi nhanh hơn, bạn có thể chủ động nhường họ đánh trước, tốt nhất là khi nhóm của bạn đang ở trên khu đẩy bóng. Bạn hãy đánh dấu bóng của mình, đứng cách khu đẩy bóng một khoảng cách an toàn và mời họ đánh. Trong khi họ đi từ vị trí đánh lên khu đẩy bóng, nhóm của bạn có thể đẩy bóng trước, sau đó đi sang khu vực phát bóng của lỗ tiếp theo, đợi và mời nhóm sau đi trước.

4. 22/3/14 lúc 15:30 #84
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Cụ check ibox nhé, mong có thêm nhiều cụ mợ tham gia Golf cho vui và đầy chinh phuc.

5. 25/3/14 lúc 11:42 #85
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Golf Clubs for Beginners: Gậy Golf For Sale

Gửi các cụ mợ
    Chả là em có máy ông anh bà chị bên US, nên em nhận order gậy cho các cụ mới tập trên các site: Amazon, GolfSmith, Golfdisscout.v.v., hoặc các cụ nào có links gửi em, đảm bảo em sẽ lấy giá tốt nhất

Hình thức là các cụ đặt cọc cho em 30-50%, qua nhà gửi cho em, hoặc em qua thu. Từ 2 đến 3 tuần hàng về các cụ thanh toán nốt cho em

Em khảng định là em giúp các cụ mua gậy tập, để em hướng dẫn các cụ chứ em không kinh doanh gậy nhé

Các cụ thấy giá ok thì order em, còn các cụ mua đc gậy cho nào rẻ thì tốt quá ah.

6. 26/3/14 lúc 06:16 #86
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Hihi Cụ thăng cấm thì là việc của cụ ý, còn các cụ có nghe theo ko lại là việc khác :)) mà cụ ý cấm trong Bộ GTVT chứ ai lại cấm Bộ Văn Hóa Thể Thao và Du Lịch nhỉ hehe

Golf cũng là môn thể thao rèn luyện thể chất và tinh thần, đều cần biết sắp xếp cân bằng hợp lý cả chi phí lẫn thời gian phù hợp với mỗi người. Giờ nhiều cán bộ cấp cao bỏ bê công việc để đi chơi golf, ảnh hưởng đến việc công, ý thức kém như thế nên mới phải cấm, làm ảnh hưởng đến hình ảnh của môn Golf.

Chỉnh sửa cuối: 26/3/14
  7. 28/3/14 lúc 13:41 #87
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Em thấy có lỗi nên testing page. Em đang viết bài hướng dẫn cơ bản về các động tác sẽ post lên sau

Chỉnh sửa cuối: 28/3/14
  8. 28/3/14 lúc 16:48 #88
    kieudo94
    kieudo94 Xe đạp
    Động cơ OF:
    9 mã lực
    Mã lực:
    9
    cụ ơi cho hỏi cái. em được người khác cho 11 cây gậy nhưng ko biết có đủ 1 bộ ko cụ xem giúp em cái ?????

Chỉnh sửa cuối: 28/3/14
  9. 29/3/14 lúc 15:00 #89
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Cụ chụp thế này hơi khó nhìn, nhưng nếu là 11 cây thì chắc là đủ,cụ tha hồ tập được rồi.

10. 29/3/14 lúc 15:17 #90
    sonnguyen2701
    sonnguyen2701 {Kinh doanh chuyên nghiệp} Xe máy
    Động cơ OF:
    9 mã lực
    Mã lực:
    9
    chỗ em đang say dựng sân mong rằng mấy nữa đc đến với cụ chủ

11. 1/4/14 lúc 12:00 #91
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Hay quá nhỉ, càng lúc càng có thêm chỗ cho golfer giải trí tập luyện. Chỗ cụ đang xây ở khu vực nào thế cụ, cho em và các cụ khác hóng với. Mong sớm được giao lưu với các cụ.

12. 4/4/14 lúc 16:20 #92
    Xe em
    Xe em Xe buýt
    Động cơ OF:
    4,592 mã lực
    Mã lực:
    4,592
    Mình tìm thầy dạy Golf ở Phòng mà quá khó! Có cụ nào ở Phòng giúp e với!!!

13. 5/4/14 lúc 07:52 #93
    safedrive
    safedrive Xe tải
    Động cơ OF:
    21 mã lực
    Mã lực:
    21
    UgEm có cả trăm chiếc găng size nhỏ và vừa. Cụ giúp thanh lý với, giá hạy dẻ chỉ 75k 1 cái

14. 5/4/14 lúc 08:32 #94
    Promoter
    Promoter Xe buýt
    Động cơ OF:
    67 mã lực
    Mã lực:
    67
    Cụ thớt ơi.
    Mình đâu tư gậy gộc, dày dép đi học hêt bao nhiêu ạ ? hay phí kia bao gồm a-z ạ

15. 5/4/14 lúc 09:48 #95
    ongdogia
    ongdogia Xe buýt
    Động cơ OF:
    5,777 mã lực
    Mã lực:
    5,777
    Cụ có size 24-25 không, e lấy vài chiếc

16. 8/4/14 lúc 17:06 #96
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Dụng cụ tư trang cụ tự đầu tư mua sắm thoải mái giúp em nhé

1. Gậy Golf:
    Dụng cụ đầu tiên không thể thiếu là Gậy Gôn. Hiện nay giá Gậy Golf trên thị trường tại Việt Nam chia làm 3 phân khúc: (đơn vị vnđ)
    - Mới chơi giá rẻ: từ 8 triệu đến 20 triệu
    - Chơi trung bình giá trung bình khá: từ 30 triệu đến 50 triệu vnđ
    - Dòng cao cấp hẳn: từ 60 triệu đến 200 triệu
    Tuỳ điều kiện về tài chính, sở thích thương hiệu, kiểu dáng, chất liệu mà người chơi chọn Bộ Gậy Phù Hợp với mình.

2. Giầy Golf (Giầy Gôn):
    Rất nhiều hãng từ 1,5 triệu đến 5 triệu. Có 2 loại Giầy Golf: Giầy đinh ngắn dùng nhiều trên sân tập với thảm tập cỏ nhựa nhân tạo và Giầy đinh to hơn, có độ bám chắc chắn hơn trên mặt sân cỏ tự nhiên.
    Với nhiều thương hiệu phổ biến ở Việt Nam và Thế giới:
    - FJ (Foot Joy)
    - Nike Golf
    - Puma Golf
    - Adidas Golf
    - Callaway Golf
    - Ecco Golf

3. Găng Tay Golf: Có rất nhiều hãng để lựa chọn với nhiều mức giá từ 200.000đ đến 600.000đ
    Các cụ chú ý khi chọn găng tay ta nắm đấm để chắc chắn là găng vừa với lòng bàn tay và chiều dài cac ngón tay.

4. Quần Áo Golf:
    Các hãng Nike, Adidas, Puma, FJ (FootJoy) mua tại shop hơi cao từ 700.000đ đến 2 triệu một chiếc áo golf, và 700.000đ đến 2,5 triêu một chiếc quần golf.

Chỉnh sửa cuối: 1/11/17
  17. 8/4/14 lúc 22:45 #97
    safedrive
    safedrive Xe tải
    Động cơ OF:
    21 mã lực
    Mã lực:
    21
    Em đánh dấu mai up ảnh

18. 12/4/14 lúc 09:53 #98
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Chúc các cụ Cuối Tuần vui vẻ, đánh được nhiều đường bóng đẹp

Em nhận thấy là thông tin nhiều quá, các mợ các cụ lại bận rộn 'lười tìm hiểu", thôi thì cứ gặp em là em đã thông hết về Golf cho các cụ :)) sắp tới em tuyển nữ golf thủ giọng nói ngọt ngào đi vào tận bung để phục vụ các cụ các mợ ^^

19. 12/4/14 lúc 11:11 #99
    tung.edu
    tung.edu Xe tải
    Động cơ OF:
    9,010 mã lực
    Mã lực:
    9,010
    em cũng đam mê nhưng chưa có điều kiện, hóng các cụ :(

20. 12/4/14 lúc 12:32 #100
    htcable
    htcable Xe buýt
    Động cơ OF:
    26 mã lực
    Mã lực:
    26
    Cụ đã vào đến otofun, đã vào đến đây rồi thì ko thì là không thể cụ ơ. Vấn đề là cụ có thực sự máu và súc hút của Golf đến đâu với cụ thội . Nice weekend cụ