[Funland] Lũ khựa bẩn thỉu. Mong các Cụ chú ý tẩy chay!

J&C

Xe tải
Phim ảnh thôi mà làm gì căng thế, Mỹ là phim suốt ngày nhét Nga vào đủ các loại cũng có sao đâu

Tuan Can

Xe container
Cụ có nhớ năm xưa chính người việt nhà mình làm film về lịch sử VN xong bị cấm chiếu ko? Thế thì thằng Tầu nó làm đểu ngạc nhiên gì. Nhà mình làm film về Hà Nội 12 ngày đêm. Cần có thêm film về năm 1979.

Hitchhiker

Xe container
Em cũng thấy thế. Xưa ghét TQ vkđ và ưa tụi Nhật. Từ khi vào làm cty Nhật lại có thái độ ngươcj lại hoàn toàn.
Mấy ông Nhật giả tạo, xã giao và truỵ lạc kinh khủng. Chưa kể có chú Nhật sang đây 3 năm, hoàn toàn 0 có tính cách j của ng nc này. Thường xuyên trễ giờ, bossy và tham tiền.
Trong khi đó làm cùng mấy cô cậu TQ thì nhiệt tình và thân thiện. Mình giúp họ 1 sau họ cảm ơn và hỗ trợ còn gấp nhiều lần.
Theo em không nên có thành kiến quy chụp cả một nhóm lớn chỉ vì có trải nghiệm hoặc ấn tượng xấu với vài cá nhân. Người xấu có tại mọi nơi, mọi màu da, chủng tộc, quốc tịch (khéo người hành tinh cũng thế =)) ).

Cụ ngẫm mà xem họ hàng bên cụ hoặc vợ kiểu gì cũng có người xấu kia mà. Hàng xóm trong khu chung cư cũng vậy. Đồng nghiệp ở cơ quan cũng vậy

Hitchhiker

Xe container
Muốn chiếm nc khác không khó.
Nhưng muốn biến nc kia thành nô lệ cần nô dịch về văn hóa, phong tục tập quán của nc kia.
Chúng ta từng vay mượn văn hóa trung hoa. Không sai nhé. Nhưng đã đc Việt hóa, theo phong tục tập quán vn.
Thí dụ.
Tầu, chúng ta đều cúng rằm tháng 7. ( thờ thằng chết thui bên tầu).
Nay chúng ta việt hóa 2 phần thành vu lan báo hiếu. ( chả liên quan gì đến.ông chết cháy 🔥 bến tầu)..
Ờ thế nhé.
Liên quan đến Vu Lan theo em biết là có bên TQ trước hoặc tác giả này chém gió vô tội vạ như ofer
>:)

https://vi.wikipedia.org/wiki/Vu-lan

Hitchhiker

Xe container
Cụ có nhớ năm xưa chính người việt nhà mình làm film về lịch sử VN xong bị cấm chiếu ko? Thế thì thằng Tầu nó làm đểu ngạc nhiên gì. Nhà mình làm film về Hà Nội 12 ngày đêm. Cần có thêm film về năm 1979.
Tại sao cấm chiếu nhỉ? Em còn muốn VN mình có khả năng (tâm huyết + $ + tài năng) làm càng nhiều phim lịch sử càng tốt. Nhìn sang HQ nó làm phim điện ảnh, phim TH đề tài lịch sử mà thèm

superPDP

Xe điện
Nhưng muốn biến nc kia thành nô lệ cần nô dịch về văn hóa, phong tục tập quán của nc kia.
Chúng ta từng vay mượn văn hóa trung hoa. Không sai nhé. Nhưng đã đc Việt hóa, theo phong tục tập quán vn.
Thí dụ.
Nay chúng ta việt hóa 2 phần thành vu lan báo hiếu. ( chả liên quan gì đến.ông chết cháy 🔥 bến tầu)..
Ờ thế nhé.
thời nay muốn chiếm nc khác nó khó lắm ;))

Jangmi

Xe tải
Thì kệ mẹ nó quan tâm làm gì, miễn là đừng có đứa Việt Nam nào đem phim này về PR hay trình chiếu ở VN là được

brick

Xe buýt
Theo em không nên có thành kiến quy chụp cả một nhóm lớn chỉ vì có trải nghiệm hoặc ấn tượng xấu với vài cá nhân. Người xấu có tại mọi nơi, mọi màu da, chủng tộc, quốc tịch (khéo người hành tinh cũng thế =)) ).

Cụ ngẫm mà xem họ hàng bên cụ hoặc vợ kiểu gì cũng có người xấu kia mà. Hàng xóm trong khu chung cư cũng vậy. Đồng nghiệp ở cơ quan cũng vậy
Cụ nói em nhận luôn. Em cực kỳ thành kiến hội Hàn và Ấn. Nhật em từng chơi rất nhiều. Bạn em từ thời đại học, giờ đang làm sứ quán Nhật ở nước ngoài em vẫn còn liên lạc, thi thoảng vẫn gửi ít cafe Việt làm quà. Thật ra em chưa từng có ấn tượng xấu với Nhật, cho tới khi vào cty Nhật làm, cũng như em 0 thích người TQ cho tới khi làm việc cùng họ. Riêng với người TQ, thù là thù, nhớ vẫn phải nhớ, vì đó là lịch sử và quốc gia. Còn người ta làm việc với em, hỗ trợ em, đó là câu chuyện cá nhân.

Nói chung nó là trải nghiệm bản thân. Em gặp thế nào kể lại thế ấy, và cũng 0 liên quan tới họ hàng hang hốc j. Cụ đừng đi xa vấn đề quá.

3005

Xe tải
Các bạn bài Trung Quốc cực đoan (cực đoan thôi, còn ghét thì là chuyện bình thường) thường có lẽ có trong tâm thức sự sùng bái dân da trắng Âu Mỹ (thường gọi là Tây). Nhưng nếu bỏ được sự sùng bái đó đi và coi các bạn da trắng đó là chủng tộc thấp hơn chủng tộc da vàng chúng ta (cả về chỉ số IQ cũng như văn hóa bề sâu) thì có lẽ các cụ sẽ bỏ được sự cực đoan. Chống Trung Quốc thì vẫn phải chống, nhưng phải thẳng thắn thừa nhận cái nào họ mạnh, cái nào họ yếu để vừa hợp tác, học hỏi vừa đấu tranh, chứ không phải chống với tâm thức là đợi Anh Mỹ đến hỗ trợ, chúng ta chỉ ngồi chửi và nói xấu.

Trước sau chúng tộc da trắng cũng sẽ chịu thống trị của chúng tộc da vàng, có lẽ điều đó là không thể tránh khỏi, khi nền kinh tế tri thức lên ngôi. Hiện tại, chắc các cụ ai cũng thấy, bốn nước Mỹ, Trung, Nhật, Hàn đang dẫn trước thế giới về khoa học công nghệ (ngoài một vài ngành truyền thống như động cơ máy bay), nhưng ngay ở Mỹ thì các nhà khoa học chủ chốt có vẻ ngày càng có tỉ lệ cao là gốc Trung, Nhật, Hàn (các cụ có chuyên môn có thể đọc sách khoq học Mỹ và xem tỉ lệ trích dẫn các tác giả có tên như Chen, Lee, Hwang. Park, Yamamoto,…, còn không có chuyên môn thì cứ đọc vnexpress là thấy, cứ phát minh công nghệ của Mỹ hay Úc là hầu như đứng đằng sau là một giáo sư có tên Trung hay Nhật, Hàn).

Năm 2021, ba đoàn thi toán quốc tế của Mỹ, Úc và Anh đều có trưởng đoàn gốc Hoa. Thành viên thì tất nhiên là gốc Hoa chiếm đa số, thường là 4 – 5 người trên tổng số 6 thành viên (lý hóa thì em không chắc lắm nhưng khả năng là cũng tương tự). Các thành viên của các đội thi toán, lý, hóa này mới là tương lai đóng góp cho sự phát triển của khoa học công nghệ, chứ không phải là đám BLM (Black Life Matter), Proud Boys hay White Nationalist đầu đất rồi.
Làm gì có cái gọi là "chủng tộc da vàng chúng ta". Cụ lại tuyên truyền thuyết "Đại Đông Á" giống phát xít Nhật ngày xưa rồi. Em nghĩ thuyết này cụ về tuyên truyền ở thế kỷ 19 chưa chắc đã lừa được ai. Giờ thế kỷ 21 lôi ra diễn nghe nó lởm lắm.
"Chủng tộc da vàng chúng ta" nghe cứ như người một nhà, tình thương mến thương, không bao giờ cướp giết hiếp xâm lược nhau ấy nhỉ. Thực tế thì người da vàng giết lẫn nhau chắc phải gấp trăm lần người da trắng giết da vàng. Quên cái chuyện màu da thiểu năng ấy đi.

vietbamboo

Xe điện
Người anh em tốt đây, nó chỉ chờ chực để cắn mít lịch sử, em e rằng nó sẽ dần đưa lên mạng xã hội tại Việt Nam.

TTO - Mạng xã hội Baidu của Trung Quốc công chiếu Trailer phim Quân đội Vương Bài (王牌部队). Khán giả Việt soi ra những chi tiết xuyên tạc lịch sử liên quan đến cuộc chiến đấu bảo vệ biên giới phía Bắc của Việt Nam.
Tảy chay ai hả cụ?
Dân tàu nó cũng chả khác mấy dân Việt, nó cũng chả vui vẻ gì với chính quyền. Những phim này nó là dạng phim tuyên truyền của chế độ, nó cũng giống như phim, thơ ca, văn học.... chống Mỹ, chống Páp mà chúng ta được học. Pháp nó xem nó bảo Tảy chay VN ah, cháu nghĩ là nó khinh mấy thằng thủ dâm tinh thần. Nếu tảy chay thì tảy chay thằng nhà nước TQ. mà trước khi tảy chay nó thì tảy chay ngay cái thằng mà đến TQ nó còn gọi là nước lạ. Tất cả từ mình mà ra thôi cụ ah.

Hoang1988

Xe tải
Làm gì có cái gọi là "chủng tộc da vàng chúng ta". Cụ lại tuyên truyền thuyết "Đại Đông Á" giống phát xít Nhật ngày xưa rồi. Em nghĩ thuyết này cụ về tuyên truyền ở thế kỷ 19 chưa chắc đã lừa được ai. Giờ thế kỷ 21 lôi ra diễn nghe nó lởm lắm.
"Chủng tộc da vàng chúng ta" nghe cứ như người một nhà, tình thương mến thương, không bao giờ cướp giết hiếp xâm lược nhau ấy nhỉ. Thực tế thì người da vàng giết lẫn nhau chắc phải gấp trăm lần người da trắng giết da vàng. Quên cái chuyện màu da thiểu năng ấy đi.
Xin ''bản chất'' cho biết ý kiến về việc Mỹ làm film năm 2009 có cảnh quân Mĩ giết quân Giải Phóng, lính Mĩ cầm súng phun lửa thiêu sống bộ đội, lính Mỹ chơi gái Việt có bầu rồi bắn chết cả mẹ lẫn con... ''Bản chất'' cứ lảng đi đâu thế?

IMOO

Xe máy
Website
bit.ly
Nói ra cái xấu của Mẽo với VN trong tuyên truyền văn hóa là bác ăn vang ngay, ai bảo chửi thần tượng của người khác :))
Film Watchmen ra năm 2009 có cảnh quân Mĩ giết quân Giải Phóng, lính Mĩ cầm súng phun lửa thiêu sống bộ đội, lính Mỹ chơi gái Việt có bầu rồi bắn chết cả mẹ lẫn con...
=)) =)) =)) =)) =))
Các bác nhắc em hơi muộn, em lỡ comment rồi nhiều vang quá...

TU160M2

Xe buýt
=)) =)) =)) =)) =))
Các bác nhắc em hơi muộn, em lỡ comment rồi nhiều vang quá...
Vui chứ, OF vốn nhiều cụ hời hợt như thế mà, suốt đời gắn cứng khái niệm 1 chiều, nhiều lúc thấy các cụ ấy lên gân, đến hài.

TONGIA

Xe lừa
Thí dụ.
Ờ thế nhé.
Ờ em vừa Gúc rồi :)

TU160M2

Xe buýt
Các bạn bài Trung Quốc cực đoan (cực đoan thôi, còn ghét thì là chuyện bình thường) thường có lẽ có trong tâm thức sự sùng bái dân da trắng Âu Mỹ (thường gọi là Tây). Nhưng nếu bỏ được sự sùng bái đó đi và coi các bạn da trắng đó là chủng tộc thấp hơn chủng tộc da vàng chúng ta (cả về chỉ số IQ cũng như văn hóa bề sâu) thì có lẽ các cụ sẽ bỏ được sự cực đoan. Chống Trung Quốc thì vẫn phải chống, nhưng phải thẳng thắn thừa nhận cái nào họ mạnh, cái nào họ yếu để vừa hợp tác, học hỏi vừa đấu tranh, chứ không phải chống với tâm thức là đợi Anh Mỹ đến hỗ trợ, chúng ta chỉ ngồi chửi và nói xấu.

Trước sau chúng tộc da trắng cũng sẽ chịu thống trị của chúng tộc da vàng, có lẽ điều đó là không thể tránh khỏi, khi nền kinh tế tri thức lên ngôi. Hiện tại, chắc các cụ ai cũng thấy, bốn nước Mỹ, Trung, Nhật, Hàn đang dẫn trước thế giới về khoa học công nghệ (ngoài một vài ngành truyền thống như động cơ máy bay), nhưng ngay ở Mỹ thì các nhà khoa học chủ chốt có vẻ ngày càng có tỉ lệ cao là gốc Trung, Nhật, Hàn (các cụ có chuyên môn có thể đọc sách khoq học Mỹ và xem tỉ lệ trích dẫn các tác giả có tên như Chen, Lee, Hwang. Park, Yamamoto,…, còn không có chuyên môn thì cứ đọc vnexpress là thấy, cứ phát minh công nghệ của Mỹ hay Úc là hầu như đứng đằng sau là một giáo sư có tên Trung hay Nhật, Hàn).

Năm 2021, ba đoàn thi toán quốc tế của Mỹ, Úc và Anh đều có trưởng đoàn gốc Hoa. Thành viên thì tất nhiên là gốc Hoa chiếm đa số, thường là 4 – 5 người trên tổng số 6 thành viên (lý hóa thì em không chắc lắm nhưng khả năng là cũng tương tự). Các thành viên của các đội thi toán, lý, hóa này mới là tương lai đóng góp cho sự phát triển của khoa học công nghệ, chứ không phải là đám BLM (Black Life Matter), Proud Boys hay White Nationalist đầu đất rồi.
Có mấy ai hiểu đâu cụ, phần lớn sùng bái Mỹ mà cụ, nghe nói Mỹ xấu là không chịu đâu, chỉ biết có Tàu xấu thôi, dù hiện thực thì 2 thằng đều bẩn thỉu chả kém nhau tí nào :))

Business2018

Xe buýt
Em chỉ ghét Khổng Tàu Nho ( chế độ và Vh) , chứ dân Tàu và đồ Tàu em lại thích ( nhiều thứ ngon bổ rẻ) , chả có lý do gì để ghét chung cả nhất là dòng máu Bách Việt hơn hẳn bọn mắt híp mặt l.ợn phương Bắc !

Hitchhiker

Xe container
Em chỉ ghét Khổng Tàu Nho ( chế độ và Vh) , chứ dân Tàu và đồ Tàu em lại thích ( nhiều thứ ngon bổ rẻ) , chả có lý do gì để ghét chung cả nhất là dòng máu Bách Việt hơn hẳn bọn mắt híp mặt l.ợn phương Bắc !
VN mình bê nguyên xi Nho giáo đấy cụ, tam kinh ngũ thường, tam tòng tứ đức trở thành vẻ đẹp văn hóa truyền thống :-?

suntlower

Xe hơi
Xưa để có được những thước phim lịch sử thì phải trả bằng máu, bằng tính mạng. Ngay nay ngồi nhà là ra 1 thước phim đen trắng mang tính giải trí cao vì tính hư cấu tư duy, ra thước phim màu đẹp lung linh như thiên đường

Andydo

Xe tăng
Cụ định kêu gọi tẩy chay ko xem phim đấy, hay tẩy chay toàn bộ những gì liên quan đến thằng TQ?

Ví dụ như em là bỏ ko ăn thịt kho Tàu lâu rồi, kho bình thường thôi :)
ơ, tưởng là món này ăn vào là làm thịt được 1 thằng tàu, thế em nhầm nhọt rồi =))

Hitchhiker

Xe container
Tưởng có gì mới, hình như vẫn chưa ai xem phim để biết nó xuyên tạc thế nào :-?