[Funland] Lừa đảo qua internet ngày càng tinh vi

physician

Xe tải
Thế thì lại ngon quá cụ ạ, cụ xem bao nhiêu vụ có lấy lại được đồng nào đâu.
Quốc tế họ thống kê: trong lừa đảo công nghệ cao thì chuyển tiền qua bank khả năng lấy lại tiền cao nhất cụ ạ , vì dễ truy vết và hoàn trả lại được, khác với crypto. Phần lớn vụ lừa đảo nhắm vào crypto cũng vì lý do này.

Em cũng không hiểu sao lừa đảo bằng chuyển khoản ngân hàng ở VN khó truy vết đến thế. Ngân hàng nào chả có thông tin định danh người gửi (số CCCD, hộ khẩu thường trú....)

Quốc tế họ thống kê: trong lừa đảo công nghệ cao thì chuyển tiền qua bank khả năng lấy lại tiền cao nhất cụ ạ , vì dễ truy vết và hoàn trả lại được, khác với crypto. Phần lớn vụ lừa đảo nhắm vào crypto cũng vì lý do này.

Em cũng không hiểu sao lừa đảo bằng chuyển khoản ngân hàng ở VN khó truy vết đến thế. Ngân hàng nào chả có thông tin định danh người gửi (số CCCD, hộ khẩu thường trú....)
Vậy đấy cụ ạ, rõ ràng là ck, vậy mà đóng băng, truy vết và lấy lại tiền cứ gọi là mò kim đáy bể hoặc là tìm bóng chim tăm cá!

Sunrise96

Xe buýt
Chúng nó toàn lừa người già là chính. Cô bạn của mẹ em bị chúng nó gọi điện giả CAn hình sự điều tra án ma tuý. Nó đọc vanh vách thông tin cá nhân của cô ý rồi doạ cô dính án ma tuý lớn đang bị điều tra. Cô này sợ run bảo giờ giải quyết sao? Nó bảo chúng cháu biết cô bị oan nhưng án vẫn đang trong quá trình điều tra nên phải nộp số tiền 700triệu liên quan vụ án vào tài khoản của CAn. Khi nào điều tra xong chúng cháu lại hoàn về cho cô và chứng minh cô trong sạch.
Ấy thế mà cô ý sợ quá ra ngân hàng chuyển khoản luôn 700tr cho nó xong gọi điện kể cho mẹ em. Mẹ em bảo thôi thế là bị lừa rồi. Báo ngân hàng dừng ngay nhưng không kịp. Ông em cô ý nhờ cả đội CAn thành phố nhẩy vào điều tra luôn nhưng tài khoản nhận tiền tận Campuchia nên xác định mất rồi
Vậy nên các cụ phải dặn ông bà ở nhà có vấn đề gì phải hỏi con cháu ngay

luyenok

Xe điện
đừng tham + đừng có tài khoản banking là dc
như bố mẹ em ở quê, ko có tài khoản bank nào, thì nó lừa sao dc :D
với lại em cũng bảo rồi, có 2 thứ miễn phí từ trên giời rơi xuống là
nước mưa và cứt chim
Ko có banking vẫn lừa đầy ra đấy cụ ạ. Mấy năm trước thì là lừa mua đồ gia dụng (nồi, chảo,...), Giờ thì nó hay lừa kiểu đánh vào sức khoẻ, nó cứ mời đi khám hay ngồi ghế matxa miễn phí xong rồi bán thực phẩm chức năng,...

luyenok

Xe điện
Vậy đấy cụ ạ, rõ ràng là ck, vậy mà đóng băng, truy vết và lấy lại tiền cứ gọi là mò kim đáy bể hoặc là tìm bóng chim tăm cá!
Nếu ai báo cái cũng đóng băng luôn thì còn chết hơn cụ ạ, khi đó bọn lừa đảo nó sẽ quay sang bài chuyển tiền mua hàng, cứ nhận hàng xong nó lại yêu cầu bank đóng băng hay hoàn tiền thì ai chấp nhận dùng bank nữa.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nọ có công ty nào đó có gọi cho em tặng 1 phần quà trong list giá trị mỗi món chỉ hơn trăm ngàn và ko mất 1 đồng phí nào kể cả tiền ship, báo địa chỉ và sđt qua Zalo và chốt qua Telegram nên em đành cài Telegram để đăng kí, ko biết kiểu gì vì nếu chỉ để lấy thông tin thì đám í nó có số đt của em rồi mà?

Arizona

Xe điện
Ko có banking vẫn lừa đầy ra đấy cụ ạ. Mấy năm trước thì là lừa mua đồ gia dụng (nồi, chảo,...), Giờ thì nó hay lừa kiểu đánh vào sức khoẻ, nó cứ mời đi khám hay ngồi ghế matxa miễn phí xong rồi bán thực phẩm chức năng,...
15-20 năm trước em đã thấy các cụ xếp hàng nằm/ngồi ghế hay giường điện từ ở Trường Chinh. Rõ ràng là các cụ tin vào tác dụng như quảng cáo nên nếu cụ nào đc con cháu bơm tiền là nộp cho tụi nó thôi

zomzomzom

Xe tải
Gặp e chắc bọn nó chả lừa duọc vì:
Alo 1: anh ơi e là chuyen viên xyz
Tắt máy block số.
Alo2: a ơi bên e đang bán dự án xxx
Tắt máy block số
Alo 3: xin hỏi số dt a xxxx phải ko ạ?
Ờ có gì ko em
E là bên cty tài chính xxx
Tắt máy block số.
Alo xxx..giới thiẹu trăng trời gì mà ko liên quan đén cviec gđ bạn be e là tắt máy cho vào block list.
Nhà cháu giống cụ, nghe xong tắt máy block số luôn cho nhanh. :D

toyennha

Xe lăn
Sim em.bị hoài nhất là sim đi qua chốt quét mã Qr lúc đóng băng. May cho em là dùng sim rác. Và cũng xuôi cho em sim rác đó cũng là sim check số mũi tiêm . và cũng hên cho em giời ko ai thèm quan tâm mày tiêm mấy mũi. Mà nói thật người bị lừa hoặc ko biết gì và tham. Người có tý trình độ bị lừa do tham và suốt ngày cúng thần FB . mà cúng thần FB Má em là thánh nên em ôm sim otp của Má em. . còn bạn bè Má em thì em dạn rõ bạn Má toàn người khá giả. Chẳng ai bất chợt mượn tiền. Nếu túm thật họ sẽ alo gọi chứ ko có nhắn fb hay zalo. Nên đừng có te lẹt mà ra ngân hàng gửi khi họ muốn. Cứ bảo để tao về tao hỏi con tao và con dâu tao :D

safenoodles

Xe cút kít

Ông hàng xóm đợt tết bị lừa hơn 400 triệu, cũng chỉ chốt đơn hàng onl qua app gì đó.

Bọn lừa đảo đa phần nhắm vào mấy ông bà già, thất đức kinh khủng...

Việc điều tra phức tạp lắm không các bác? Tội phạm kiểu này càng lúc càng nhiều, mãi không xử lý triệt để được...
Đã kinh doanh thì cứ phải người thật việc thật, có xác minh, cụ nhỉ?
Nhân tiện đây, có cụ mợ nào làm về kinh doanh thiết bị văn phòng thì cho em xin hỏi kinh nghiệm nhé ạ! Em đang giúp bạn em để phát triển đại lý nhưng em cũng tính nếu có tiền thì em cũng thử thâm nhập xem sao.
Khu vực Vinhomes Ocean Park, Gia Lâm ít thấy bán sp này, các cụ mợ à.

toyennha

Xe lăn
Nhà cháu giống cụ, nghe xong tắt máy block số luôn cho nhanh. :D
Tắt máy block số.
Tắt máy block số
Ờ có gì ko em
Tắt máy block số.
Alo xxx..giới thiẹu trăng trời gì mà ko liên quan đén cviec gđ bạn be e là tắt máy cho vào block list.
2 cụ ác hơn tê giác. Em toàn để loa ngoài đến lúc họ aloo liên tục thì em cảm ơn vì đang buồn có nói chuyện giải khuây rồi cúp máy

sakai_yo

Xe lăn
Em mới gặp 1 chị đi nộp đơn ra CA đây (CA hướng dẫn làm đơn). Chị bị lừa tới 800tr cũng vì job chốt đơn này nọ. Em bảo trời ơi cái này báo chí nói nhiều rồi sao còn dính, chị ấy bảo vận hạn nó đến thì ko tránh được. Ngày trước em hay nghe kể chuyện người ta gặp kẻ xấu bị thôi miên móc hết tiền ra đưa, bây giờ gặp qua mạng sao thôi miên được mà cũng móc hết.

New car 2023

Xe điện
Em mới gặp 1 chị đi nộp đơn ra CA đây (CA hướng dẫn làm đơn). Chị bị lừa tới 800tr cũng vì job chốt đơn này nọ. Em bảo trời ơi cái này báo chí nói nhiều rồi sao còn dính, chị ấy bảo vận hạn nó đến thì ko tránh được. Ngày trước em hay nghe kể chuyện người ta gặp kẻ xấu bị thôi miên móc hết tiền ra đưa, bây giờ gặp qua mạng sao thôi miên được mà cũng móc hết.
Tất nhiên là tại vận hạn bác ạ, tại cả mình chưa thành tâm, tại gã hàng xóm xấu bụng bùa yểm, ....
Chắc chắn không phải tại bả ngu tham dốt rồi.

Tony_Le

Xe container
Không nói mạnh được đâu 2 cụ ạ, để bọn lừa đảo chúng nó lừa được người khác chủ yếu là đánh vào lòng tham và dẫn dắt câu truyện, thao túng tâm lý. Ngay như em hàng ngày em vẫn phải cập nhật các kiểu lừa để mình biết còn tránh, chứ còn nhiều trò lừa đảo đúng là mình có biết rồi mà khéo dính vào mình khéo vẫn bị lừa như thường.
Mạnh bạo gì hả cụ, vẫn chỉ là tham thôi. Riêng chuyện 1 là thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp chứ chả phải quá tham lam gì. Vụ mua riệu vang sao phải cọc cạch gì, tiền trao cháo múc nó chả mang đến vội. Công ty Lữ hành có hợp đồng nguyên tắc thì chưa chuyển tiền vẫn chưa ý nghĩa gì chứ nói j đến thằng đối tác lạ hoắc.

Cứ tâm niệm không có j là free, không đối tác nào là gà cả, hành xử thì win win trên các nguyên tắc mình xác định trước thì mọi thiệt hại đều có thể chấp nhận.

Chỉnh sửa cuối:
Mạnh bạo gì hả cụ, vẫn chỉ là tham thôi. Riêng chuyện 1 là thiếu kinh nghiệm nghề nghiệp chứ chả phải quá tham lam gì. Vụ mua riệu vang sao phải cọc cạch gì, tiền trao cháo múc nó chả mang đến vội. Công ty Lữ hành có hợp đồng nguyên tắc thì chưa chuyển tiền vẫn chưa ý nghĩa gì chứ nói j đến thằng đối tác lạ hoắc.

Cứ tâm niệm không có j là free, không đối tác nào là gà cả, hành xử thì win win trên các nguyên tắc mình xác định trước thì mọi thiệt hại đều có thể chấp nhận.
Cái em muốn nói là ko trách được người bị lừa đâu, vì biết đâu một lúc nào đó mình cũng sẽ lên thớt thôi. Vì ai chả có lòng tham.

physician

Xe tải
Trường hợp bạn cấp 3 của em:

Ngày đẹp trời, 1 đứa con gái lạ hoắc nhắn tin xong bảo nhầm số. Đứa đó chủ động làm quen, nói chuyện vài tuần tạo sự tin tưởng. Mỗi câu chuyện, nó lại bâng quơ đang đầu tư tiền ảo, có người nhà làm chuyên gia tài chính bla bla. Thủ đoạn của chúng nó là dụ nạn nhân chuyển tiền ảo từ sàn lớn (Binance) sang platform giả để mua bán. Khi nạn nhân muốn rút tiền, nó không cho và yêu cầu nộp thêm. Bạn em mất hơn 500 củ vì vụ này, đã báo cảnh sát...

Những ca lừa đảo nhiều nạn nhân, số tiền lớn- nhà nước lẽ ra phải tử hình mới phải...

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Cái em muốn nói là ko trách được người bị lừa đâu, vì biết đâu một lúc nào đó mình cũng sẽ lên thớt thôi. Vì ai chả có lòng tham.
Em giống cụ, mặc dù em chưa bị lần nào và em cũng đọc tất cả các thớt về lừa đảo, cũng chịu khó cập nhật thông tin báo chí nhưng em cũng vẫn lo lắm vì ngày càng nhiều chiêu trò mà mình k lường được. Mình ngoài sáng còn bọn kia trong tối mà, cứ cảnh giác hết sức thôi chứ không dám khẳng định mình sẽ không dính đòn.

Khongdanhvong

Xe điện
Tắt máy block số.
Tắt máy block số
Ờ có gì ko em
Tắt máy block số.
Giống em, không tiếp thì chúng nó làm gì có cơ hội 😁

cantona

Xe container
Lừa các ông bà già là dễ nhất luôn. Hqua mới có con chó leo lẻo gọi cho em xưng cháu gọi bác, kêu chúng cháu có 3 phần quà tặng bác. Cụ nhà nó, quà lại còn hẳn 3 phần. Em tắt máy luôn. Chắc chắn nó sẽ dụ người đc tặng đến địa điểm của nó rồi mồi chài, chỉ khổ các cụ già, lương được mấy đồng rồi bị lừa cho bằng hết.