Luật mới thông tư 01/2016 về trưng dụng tài sản

mr11289

Xe hơi
Website
thegioidieuhoa.net
Mình đọc trên báo thấy Vne nói về thông tư 01/2016.

Trước nhiều ý kiến lo ngại cảnh sát giao thông sẽ lạm quyền, vi hiến nếu được phép trưng dụng phương tiện của người dân, trao đổi vớiVnExpress, Phó cục trưởng Cục CSGT Nguyễn Hữu Dánh trấn an và giải thích: "Lực lượng cảnh sát chỉ được phép trưng dụng khi có sự đồng ý của Bộ trưởng Công an, ngoài ra chỉ được huy động để đưa người dân đi cấp cứu, truy bắt tội phạm".

Các cụ cũng nên cảnh giác với một số đối tượng giả thi hành công vụ rồi giao cho chúng tài sản nhé, tốt nhất có bộ trưởng thì giao không có lại tiền mất tật mang.

Chúc các cụ đi lễ an toàn!

cusao

Xe lăn
em bảo rồi
Việc trưng dụng tài sản, phương tiện vào các mục đích abcxyz là rất nghiêm túc và phải đủ điều kiện chặt chẽ, không hề đơn giản đâu. Nhưng ở đây, các anh ý muốn lạm dụng để thêm cái ý "...phương tiện liên lạc ..." kia kìa. Nôm na là các anh ý muốn dọa thu hoặc muốn thu thật các phương tiện ghi bằng chứng chống lại các anh ý khi làm việc gian để các anh ý hành sự vô tư như vốn có trước đây.

Chứ mấy khi, dễ gì mà đòi nhảy lên xe các bác phóng đi rồi bảo là đuổi cướp, đuổi trộm, cấp cứu....còn lâu mới thế nhá.

Các anh ý thích cái đt di động, cam quýt các loại kia kìa. cũng ko cần lấy đâu. Chỉ cần xóa thông tin bên trong là các anh ý vui như tết rồi.

Toàn ngụy trang ngụy biện kiểu em bé, rõ chán

anhtho

Xe ngựa
Mình đọc trên báo thấy Vne nói về thông tư 01/2016.

Trước nhiều ý kiến lo ngại cảnh sát giao thông sẽ lạm quyền, vi hiến nếu được phép trưng dụng phương tiện của người dân, trao đổi vớiVnExpress, Phó cục trưởng Cục CSGT Nguyễn Hữu Dánh trấn an và giải thích: "Lực lượng cảnh sát chỉ được phép trưng dụng khi có sự đồng ý của Bộ trưởng Công an, ngoài ra chỉ được huy động để đưa người dân đi cấp cứu, truy bắt tội phạm".

Các cụ cũng nên cảnh giác với một số đối tượng giả thi hành công vụ rồi giao cho chúng tài sản nhé, tốt nhất có bộ trưởng thì giao không có lại tiền mất tật mang.

Chúc các cụ đi lễ an toàn!
Chờ ý kiến của BT thì hơi lâu. Nhưng theo dòng tô đậm thì em nghĩ từ trước xxx đã làm rồi. xxx vẫn thường chặn xe chở người đi cấp cứu, mà đó đúng nghĩa là trưng dụng.

Gianadai

Xe tải

Căn cứ trên đủ các thứ luật với nghị định, nhưng ứ thèm căn cứ vào "Luật trưng mua trưng dụng tài sản" các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Chờ ý kiến của BT thì hơi lâu. Nhưng theo dòng tô đậm thì em nghĩ từ trước xxx đã làm rồi. xxx vẫn thường chặn xe chở người đi cấp cứu, mà đó đúng nghĩa là trưng dụng.
Đấy là "huy động" (tức là cụ vẫn là người lái xe) chứ không phải "trưng dụng".

lighter

Xe tăng
Đi cùng với các cụ í, các cụ í magn theo cái còi hú, tha hồ nhấn chân ga, dân tình dẹp sang hai bên cho các cụ chạy, lúc đó cảm giác rất là rô mốt

pnew

Xe điện
Đi cùng với các cụ í, các cụ í magn theo cái còi hú, tha hồ nhấn chân ga, dân tình dẹp sang hai bên cho các cụ chạy, lúc đó cảm giác rất là rô mốt
Cụ có thấy xxx nào ra đường không có xe mà lại mang theo còi hú không

lighter

Xe tăng
Cụ có thấy xxx nào ra đường không có xe mà lại mang theo còi hú không
Giả dụ cụ đi em Knight XV, xxx huy động cụ đi để nhỡ bị bắn còn chống đc. Tất nhiên xxx không mang theo nhưng có thể tháo cái còi hú lắp vào xe cụ

Hn_max

Xe máy
Thu tất cả những gì của dân

pnew

Xe điện
Giả dụ cụ đi em Knight XV, xxx huy động cụ đi để nhỡ bị bắn còn chống đc. Tất nhiên xxx không mang theo nhưng có thể tháo cái còi hú lắp vào xe cụ

em mà là xxx cũng cố huy động em này để có được cảm giác ngồi xe chống đạn như thế nào. Huy động cũng chỉ như đi nhờ xe thôi.

anhtho

Xe ngựa
Em thấy 2 từ đó không khác nhau lắm về bản chất, nhất là trong trường hợp này: đều là xxx lấy tạm (mượn) của người dân và dùng vào một mục đích cụ thể nào đó (ví dụ cấp cứu, bắt tội phạm..).

ubisapro

Xe trâu
Em thấy 2 từ đó không khác nhau lắm về bản chất, nhất là trong trường hợp này: đều là xxx lấy tạm (mượn) của người dân và dùng vào một mục đích cụ thể nào đó (ví dụ cấp cứu, bắt tội phạm..).
Khác nhiều chứ cụ:D 1 đằng cụ để Vợ 2 cho thằng khác dày vò, cụ ngồi vỉa hè trà đá chờ hết shot (nghe giống ... j đó:))), 1 đằng cụ vẫn được dày vò vợ 2 cụ, thằng kia cùng lắm chỉ được xem live:))

anhtho

Xe ngựa
Khác nhiều chứ cụ:D 1 đằng cụ để Vợ 2 cho thằng khác dày vò, cụ ngồi vỉa hè trà đá chờ hết shot (nghe giống ... j đó:))), 1 đằng cụ vẫn được dày vò vợ 2 cụ, thằng kia cùng lắm chỉ được xem live:))
Em thấy ko khác nhau và ví dụ của cụ không phù hợp tý nào :).

ubisapro

Xe trâu
Em thấy ko khác nhau và ví dụ của cụ không phù hợp tý nào :).
E ví dụ về sự khác nhau rõ ràng vậy mờ:D 1 đằng trưng dụng, cụ phải đưa xe cho xxx, 1 đằng huy động nhờ cụ lái. Khác nhau nhiều:D Giống khi có tai nạn, thường hay nhờ các xe gần đó chở người đi cấp cứu vậy. Nó gọi là huy động, chứ ko ai bảo đó là trưng dụng cả. Nói trưng dụng xe để đưa người đi cấp cứu, có khi ăn cái dép vào mặt:D

pnew

Xe điện
Khác nhau chứ cụ. Huy động là yêu cầu sử dụng tài sản của mình làm việc gì còn quyền sở hữu không thay đổi, cụ vẫn còn có quyền với tài tài trong quá trình huy động, nó giống giúp chứ không phải mượn. Còn trưng dụng thì quyền sở hữu không còn hoặc tạm thời không còn, khi đó nó mới giống mượn .

pnew

Xe điện
E ví dụ về sự khác nhau rõ ràng vậy mờ:D 1 đằng trưng dụng, cụ phải đưa xe cho xxx, 1 đằng huy động nhờ cụ lái. Khác nhau nhiều:D Giống khi có tai nạn, thường hay nhờ các xe gần đó chở người đi cấp cứu vậy. Nó gọi là huy động, chứ ko ai bảo đó là trưng dụng cả. Nói trưng dụng xe để đưa người đi cấp cứu, có khi ăn cái dép vào mặt:D
- Ngay từ đầu em đã thấy cái quyền này không phải cái gì mới. Nó có từ TT65 năm 2012. (cái mới chính là ở TT65 khí thay thế TT27 năm 2009 đã thay quyền "huy động" bẳng quyền "trưng dụng" khi đó các luật gia không có mấy ý kiến).
- Còn nếu nói TT không tư trái luật thì cũng không phải vì nó chỉ nhắc lại theo Luật CAND (có trái thì là Luận CAND 2014 trái với Luật trưng thu, trưng dụng 2008)
- Còn một điều không mới đó là hướng dẫn thực hiện quyền này là từ luật đến thông tư vẫn là thực hiện "theo quy định của Pháp luật". Chính vì thế là từ có quyền này (từ 2012) chưa thấy được sử dụng lần nào. Theo Luật trưng thu, trưng dụng thì các vấn đề các cụ lo lắng sẽ không xảy ra trừ những trường hợp Bộ trưởng bộ CA trực tiếp xử lý hoặc những tình huống "khẩn cấp được dự đoán trước" những trường hợp này chắc chắn xxx không thế làm láo được.