[CCCĐ] Lũng Vân - Pù Luông - Cúc Phương: Lãng tử độc hành

"Nếu cuộc sống là những ngày dài đầy thú vị thì dong chơi quên ngày tháng là một trong những cách em nối dài thêm những trải nghiệm của cuộc đời mình. Bỏ lại sau lưng là những bộn bề, nhặt vài bộ quần áo, xỏ vội đôi giày đã phủ đầy bụi thời gian, khoác chiếc balo quen thuộc, em lại lên đường. Điểm đến lần này là…"

Đấy là mở bài mà em vừa phải thuê thằng cụ chungdungvn nhờ viết hộ mất 50k (mà vẫn sai chính tả, khổ ghê) nên phải dùng cho đỡ phí các cụ ạ. Em chơi OF cũng kha khá, vẫn theo dõi CCCĐ thường xuyên nhưng đây mới là lần đầu em chia sẻ trải nghiệm của mình, mong CCCM ủng hộ.

Em đi ngang dọc Việt Nam cũng nhiều, nhưng đây mới là lần đầu tiên độc hành.
Lịnh trình sơ bộ của em như sau:
- Ngày 1 (thứ 7 5/5): Hà Nội - Lũng Vân - Bản Hiêu (Pù Luông)
- Ngày 2 (CN 6/5): Bản Hiêu - Bản Đôn - Cúc Phương - Hà Nội
Tổng hành trình dự kiến khoảng 500km.

(Trên bản đồ em chọn vị trí để vẽ đường theo đúng thực tế, nhưng Google lại đặt tên ko chuẩn lắm nên em che đi cho các cụ đỡ bị lẫn)

Trước khi bắt đầu, em gửi CCCM xem ít ảnh em chộp được trong chuyến đi:

Chỉnh sửa cuối:

chungdungvn

Xe điện
Em ngồi du lịch qua màn ảnh nhỏ cái

À em sẽ nói qua chút về các địa điểm key của hành trình này để các cụ theo dõi cho tiện:

1. Lũng Vân - Nóc nhà xứ Mường:
Xã Lũng Vân thuộc huyện Tân Lạc, tỉnh Hòa Bình. Nằm ờ độ cao 1200m so với mặt nước biển, Lũng Vân được coi là "nóc nhà" của 4 xứ Mường cổ. Đối với dân phượt, Lũng Vân là một địa điểm săn mây lý tưởng. Chính cái tên đã nói lên tất cả "Lũng" - thung lũng và "Vân" - mây, một thung lũng quanh năm mây mù bao phủ chính là thiên đường dành cho những thợ săn ảnh. Ngoài cảnh sắc thiên nhiên tươi đẹp, hùng vỹ, Lũng Vân còn mang những nét văn hóa Mường rất đặc trưng.

2. Khu Bảo Tồn Thiên Nhiên Pù Luông:
KBTTN và Vường Quốc Gia Pù Luông có diện tích khoảng 17.000 ha, nằm trong địa bàn huyện Bá Thước và Quan Hóa, thuộc phía tây bắc của tỉnh Thanh Hóa, cách trung tâm thành phố khoảng 130 km. Pù Luông những năm gần đây mới nổi lên là một địa điểm du lịch nổi bật, thậm chí được ví như "Sapa của Thành Hóa". Nói đến Pù Luông, người ta thường nghĩ đến những cánh rừng già huyền bí, những cung đường hiểm trở và đặc biệt, là những thửa ruộng bậc thang phủ kín núi đồi, mỗi mùa mang một vẻ đẹp riêng.

Dạo này có vẻ nhiều cụ đi Pù Luông, em cũng dòm nhanh được 2 CCCĐ về địa điểm này rồi. Nhưng các cụ yên tâm, mỗi người một trải nghiệm, em tin là chuyến đi của em sẽ không trùng lặp với cụ nào đâu.

3. Rừng Quốc Gia Cúc Phương:
"Vườn quốc gia Cúc Phương nằm trên địa phận tỉnh Ninh Bình, cách Hà Nội 120km về phía tây nam, cách thành phố Ninh Bình 45 km về phía Tây Bắc. Cúc Phương có diện tích 25.000ha, tiếp giáp 3 tỉnh Ninh Bình, Hòa Bình và Thanh Hóa. Khu rừng như một bảo tàng thiên nhiên rộng lớn, nơi lưu giữ hệ động, thực vật rừng trên núi đá vôi phong phú nhất ở Việt Nam. Đến Cúc Phương, du khách được chiêm ngưỡng những cây cổ thụ ngàn năm, những loài thực vật tồn tại từ kỷ đệ tam, những loài chim quý tuyệt đẹp…" (copy từ Ivivu)

chungdungvn

Xe điện
Các cụ xem thớt không kể tiếp mình báo mod vào bem cho sợ phọt ra quần nhỉ, táo mãi

z300

Xe điện
cái cầu treo gẫy ván rồi làm sao qua vậy ta?
Hôm truơc có gia đình 4 người đạp xe họ nhâcs xe qua.
Chủ thớt cho em phỏng vấn cái

luongbeta

Đi bộ
cụ chụp được mấy quả ảnh đẹp thế

Cầu treo đoạn gần Bản Hiêu cụ ạ, em qua vô tư.
Cụ từ từ em kể cho, kể trước mấy hay ạ.

Bốc Vác

Xe đạp
Cái cầu này chỉ để chụp ảnh thôi bác ơi. Chứ ngay cạnh có con đg bê tông to lắm cụ ợ

z300

Xe điện
Cái cầu này chỉ để chụp ảnh thôi bác ơi. Chứ ngay cạnh có con đg bê tông to lắm cụ ợ
Xe pkl đi cung này ổn không cụ? Hôm nọ đọc thớt xe đạp thấy dốc và lầy nên em ko biết đi được không

Xe pkl đi cung này ổn không cụ? Hôm nọ đọc thớt xe đạp thấy dốc và lầy nên em ko biết đi được không
Còn tùy xem PKL của cụ là loại xe gì nữa. Em ko đi theo cung của mấy cụ xe đẹp đâu, em chủ động chọn đường khó nên Sport, Naked, Cruise, Classic sẽ rất khó đi, còn Adventure nhẹ, Cào Cào thì đi vô tư.

Bốc Vác

Xe đạp
E là chủ thớt xe đạp đây mà cụ, xe PKL đi vô tư cụ nhé.

z300

Xe điện
Chiếc em full đồ phải 250kg. Không nhẹ. Nên em ngán lầy quá :)
Cám ơn cụ
Còn tùy xem PKL của cụ là loại xe gì nữa. Em ko đi theo cung của mấy cụ xe đẹp đâu, em chủ động chọn đường khó nên Sport, Naked, Cruise, Classic sẽ rất khó đi, còn Adventure nhẹ, Cào Cào thì đi vô tư.

thanhvy.08

Xe buýt
Kể tiếp đi cụ, em vào xem kinh nghiệm mấy bữa cả nhà đi chơi một chuyến