[Funland] Lượm lặt chuyện vinh ít nhục đầy của kẻ đi mượn xe(các loại).

bimbim71

Xe điện
Cái việc đi mượn xe nó nhiều mục tiêu:sĩ diện,cần kíp thực sự,kiếm cơm,lấy le.......Nhưng chung quy phàm đã phải ngửa tay đi mượn thì vinh ít nhục nhều.
Nay em mở thớt này để cccmn cho lên một số tình huống thực mà mình đã trải qua nghe cho vui.
Em xin bắt đầu bằng chuyện của em:Nhà em cách bv nhi tầm 20km.Con nhỏ mấy tháng lại cứ hay ốm quặt quẹo vặt.Nhà thì có mỗi con siêu xe hai xi lanh chạy cơm tên gọi khung dựng.Ông nhạc lại mới sắm con Cub 82 50cc nên vợ em hay điều em sang hỏi mượn đưa con đi khám.Ấy vậy nhưng gấu em không hỏi mà lại bắt em hỏi mượn(truyền thống nhà họ vậy).Báo hại em sang,có khi ngồi từ sáng,đợi ông ăn cơm trưa xong mới dám cất mồm:Bố cho vc con mượn xe máy mai con đưa cháu đi khám.Và lần nào cũng nhận được sự miễn cưỡng đồng ý pha chút khó chịu từ ông nhạc.Ấy là việc của 30 năm trước.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Cái xe có đáng mấy đâu mà cứ mượn mõ thế ?

MiTa

Xe lăn

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cái xe có đáng mấy đâu mà cứ mượn mõ thế ?
Ô 30 năm trc nó là 1 gia tài.

Mượn mõ là dở rồi. Bất đắc dĩ thì mươn ko nói.

E đc lời đi đâu cứ lấy mà đi cũng ko mấy lần mượn.
Tuy nhiên đã mượn đi thì xăng luôn đổ đầy khi trả, kịp thời gian là rửa xe. Khi tặng cho cái ô, lúc tặng bình cứu hỏa. Tuy nhiên quan trọng nhất là ông cho mượn thoải mái với e, chứ xe đó con ông ấy cũng ko đc lấy đi tự do. Đó là con Venza năm 2009 đăng ký vào tầm hơn tỉ 8. Có lần đổi con civic lấy con ven đó để đi ĐN 2 tuần thôi.

phuongmit

Xe cút kít
30 năm trc thì cub 82 nó ngang mảnh đất, ngôi nhà rồi nên việc cho mượn là rất khó :)) trở lại năm 2021 ông nào có bằng ô tô mà k lái hàng ngày, 1 năm mượn xe tầm 03 lần thì cũng nên từ chối tránh ảnh hưởng đến tình bạn, tình anh em và giảm nguy cơ gây hại cho xã hội :))

catking113

Xe điện
Ô 30 năm trc nó là 1 gia tài.

Mượn mõ là dở rồi. Bất đắc dĩ thì mươn ko nói.

E đc lời đi đâu cứ lấy mà đi cũng ko mấy lần mượn.
Tuy nhiên đã mượn đi thì xăng luôn đổ đầy khi trả, kịp thời gian là rửa xe. Khi tặng cho cái ô, lúc tặng bình cứu hỏa. Tuy nhiên quan trọng nhất là ông cho mượn thoải mái với e, chứ xe đó con ông ấy cũng ko đc lấy đi tự do. Đó là con Venza năm 2009 đăng ký vào tầm hơn tỉ 8. Có lần đổi con civic lấy con ven đó để đi ĐN 2 tuần thôi.
Có ông mượn xe còn tính đổ đúng số xăng mình đi thôi cơ.

cucsat123

Xe tăng
30 năm trc thì cub 82 nó ngang mảnh đất, ngôi nhà rồi nên việc cho mượn là rất khó :)) trở lại năm 2021 ông nào có bằng ô tô mà k lái hàng ngày, 1 năm mượn xe tầm 03 lần thì cũng nên từ chối tránh ảnh hưởng đến tình bạn, tình anh em và giảm nguy cơ gây hại cho xã hội :))
Cụ chuẩn.cháu lấy bằng oto 2008 nhưng không có xe.quan điểm rất rõ ràng.tao có xe tao lái lắm lúc đi cùng ae cứ bảo lên lái hộ tí lấy = bao lâu rồi mà e vẫn dứt khoát không.e sợ nhất kiểu đi oto của mấy ô xe máy mượn được xe.

dalink

Xe điện
Chủ thớt muốn khơi nỗi nhục để hạn chế nạn mượn xe đây mà
Theo em là chỉ nên mượn xe nếu mình đã có xe để chủ xe yên tâm, chứ ông mượn toàn nửa năm mới lái 1 lần kinh bỏ mẹ!
Cụ nói đúng, quan trọng là yên tâm. Như em và mấy ông đồng hao, ông nào cũng có vài xe nên anh em chả cần lên tiếng, thấy cần là bảo lấy mà đi. Mà hầu như cũng chả mượn nhau bao giờ.
Còn có ông cùng cơ quan, mới lấy bằng bảo chú vứt cho a cái xe a lên sân bay tí, em bảo luôn xe em đâu phải để vứt và từ chối thẳng.
Nói chung, k có mẫu số chung cho mấy chuyện này. Tuỳ quan hệ và tuỳ độ tin tưởng. Có những người bạn huýt sáo ra ngay 1-2 tỷ, nhưng có những thằng bạn từng rất thân hỏi 1-2 triệu em cũng từ chối.

Dream 100

Xe ngựa
Ngày xưa 30 năm trước nhiều nhà còn có tủ khoá tivi lại! Khi nào ông chủ có nhà, mở khoá tủ mới được xem 😀

Hungdeco

Xe máy
Nhà em thì có kỉ niệm, ông Chú rể sang mượn xe cũng xe cub 82 mầu xanh da trời, thấy bảo về quê xa thăm mẹ ốm nên bảo ông già em đưa giấy tờ đi đường, hoá ra là mang xe đi cắm để đánh bạc trên phố Hai Bà Trưng, chuyện xảy ra đã lâu mất xe, mất tình cảm tiền không trả. Hôm trước có nhắn tin zalo mời đi cưới con mà em đang lăn tăn chả biết có nên đi hay không. Em không đi có quá đáng không các cụ ?

samoclan

Xe điện
Bây giờ một ông kinh tế chưa nhà, mượn con xe tầm 2 tỷ hơn. Cccm có chút do dự ko?

samoclan

Xe điện
Nhà em thì có kỉ niệm, ông Chú rể sang mượn xe cũng xe cub 82 mầu xanh da trời, thấy bảo về quê xa thăm mẹ ốm nên bảo ông già em đưa giấy tờ đi đường, hoá ra là mang xe đi cắm để đánh bạc trên phố Hai Bà Trưng, chuyện xảy ra đã lâu mất xe, mất tình cảm tiền không trả. Hôm trước có nhắn tin zalo mời đi cưới con mà em đang lăn tăn chả biết có nên đi hay không. Em không đi có quá đáng không các cụ ?
Kinh điển nhất là pha đổi giảm xóc kiếm lời.

emphailamsao

Xe tăng
Chú rể họ ah chú rể gì? Lgi mà nhớ lâu thế cụ. Ngày vui của em thì fai đến chứ. Nếu em họ con nhà cô ruột mà ko đến thì cũng đáng trách đấy, đbl lại với lý do này.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, quan trọng là yên tâm. Như em và mấy ông đồng hao, ông nào cũng có vài xe nên anh em chả cần lên tiếng, thấy cần là bảo lấy mà đi. Mà hầu như cũng chả mượn nhau bao giờ.
Còn có ông cùng cơ quan, mới lấy bằng bảo chú vứt cho a cái xe a lên sân bay tí, em bảo luôn xe em đâu phải để vứt và từ chối thẳng.
Nói chung, k có mẫu số chung cho mấy chuyện này. Tuỳ quan hệ và tuỳ độ tin tưởng. Có những người bạn huýt sáo ra ngay 1-2 tỷ, nhưng có những thằng bạn từng rất thân hỏi 1-2 triệu em cũng từ chối.
:)) rất công thức, chú vứt cho anh mượn cái....

ZARG

Xe container
Next thôi. Quan hệ gì nữa.

dalink

Xe điện
Chú rể họ ah chú rể gì? Lgi mà nhớ lâu thế cụ. Ngày vui của em thì fai đến chứ. Nếu em họ con nhà cô ruột mà ko đến thì cũng đáng trách đấy, đbl lại với lý do này.
Loại đó theo em nên bỏ qua.

Bò lốp

Xe lăn
Em cho người khác mượn xe thì thoải mái vô cùng, chứ bảo để em đi mượn xe ai đó thì ngại quá