Lượn lờ Hạ Long trên du thuyền Pelican

sangsang

Xe hơi
Đây là lần thứ 3 em đi Hạ Long. Lần gần nhất đi chơi dịp Trung Thu tháng 9 năm ngoái, ban ngày trời xanh, nắng vàng, biển xanh ngắt. ban đêm trăng sáng vằng vặc giữa Vịnh. Phê quá về chém gió phần phật với mấy ông bạn người Singapore. Dịp này các bạn sang công tác, dứt khoát đòi đi, em đành “áp tải” mấy bạn lên đường. Chỉ tiếc tháng 4 Hạ Long vẫn còn mây mù xám xịt. Cơ mà đã đi rồi, xấu đẹp thì thôi post vài quả ảnh lên đây cho vui.

Trước khi đi em nằng nặc định đi tàu Emeraude. Cơ mà mấy mụ bên Fantasea cứ rủ rê đi em Pelican này, sau một hồi nghe các mụ thuyết minh cùng với bản tính ham của lạ, em cũng đồng ý. Bỏ qua đoạn đường từ Hà Nội đi Hạ Long vì cũng chẳng có gì thú vị, thỉnh thoảng gặp Cá, may mà ko bị hỏi phát nào.

Bến tàu Tuần Châu. Cả dãy tàu du lịch đang cập bến đón khách. Nhiều quá, trông giống giống nhau.

Nhà chờ dành cho khách trước khi xuống tàu.

Khách lục tục xuống 2 cái thuyền nhỏ để chở khách ra tàu chính, đậu ngoài Vịnh. Toàn Tây là chủ yếu.

Mấy em Paradise của nhà bác Tuyển xếp hàng tại cầu cảng. Cầu tàu đẹp thế. Tự dưng năm ngoái tàu ở Hạ Long bị sơn trắng toàn bộ như thế này. Em thì thích màu gỗ truyền thống hơn.

Một em tàu có tên là Emotion. Tàu ta mà tuyền tên Tây he he

Em này là Âu Cơ, năm ngoái em đi cùng gia đình rồi, to và đẹp. Đợt đó toàn phải đi canh trẻ con nên ko chụp choẹt được nhiều, sợ chúng nó phi xuống biển. Lần này thích nhất chẳng phải trông ai, sướng :>

Còn đây là 2 em Pelican, đang neo chờ khách. Chờ tí sắp lên rồi. Nhờ bác Google Translate mới biết tên em nó thuần Việt là Bồ Nông ☺

Gần em nó hơn tí

Chỉnh sửa cuối:

sangsang

Xe hơi
Nước uống khi lên tàu:

Nhà hàng rộng rãi ở tầng 2, xung quanh toàn cửa kính, nhìn ra Vịnh rất đẹp:

Quản lý tàu người Pháp đang giới thiệu nhân viên và chương trình bằng tiếng Anh và tiếng Pháp. Em chỉ hiểu được tí tiếng Anh nên căng tai nghe xem nhà tàu để phao cứu hộ ở đâu k aka

Phòng Spa trên thuyền, chẳng phải khoái khẩu của em:

Sau khi nghe quản lý tàu trình bày, khách được nhận chìa khoá và về phòng. Phòng của em và bạn đồng nghiệp. Phòng trên tàu như vậy là khá rộng. Cửa sổ rất rộng với tầm nhìn thoáng. Có đầy đủ tiện nghi và kèm thêm phao cứu hộ, mặt nạ dưỡng khí ở đầu giường.

Hai cái giường đơn, mỗi cái chừng 1m x 2m.

Chỉnh sửa cuối:

sangsang

Xe hơi
Buồng tắm và toilet. Nói chung trên tàu diện tích rất tiết kiệm đủ xài và quan trọng là sạch

Sau khi nhận phòng thì được ăn trưa. Đông Tây kết hợp. Món khai vị, salad rau và 1 con tôm

Tiếp theo là tôm luộc và hàu nướng. Tôm hơi bé, đĩa này là cho 4 mạng nhé.

Món chính: cá biển gì đó hấp kèm khoai tây nghiền, em ko nhớ tên

Cuối bữa còn có hoa quả và bánh kem tráng miệng, quên ko chụp.

tonic

Xe hơi
Mất bao nhiêu ngân lượng thì được lên dây chơi vậy cụ ơi ?

sangsang

Xe hơi
Sau bữa trưa thì tàu đi ra Vịnh, tới gần vườn quốc gia Cát Bà.

Trời hôm đó mây mù mịt, xám ngắt nên cứ phải thanh minh thanh nga với mấy bạn đồng nghiệp người Sin.

Trong chương trình buổi chiều, tàu dừng và khách được đi chèo thuyền kayak vào hang Tối và hang Sáng. Đoạn này em ko mang theo máy ảnh và điện thoại vì sợ lộn cổ xuống Vịnh nên ko có ảnh hầu các cụ. Nói chung chèo kayak cũng thích và dễ.

Đoạn này là chiều tối, tàu về chỗ ngủ đêm

Em Pelican thứ 2, giống hệt em Pelican mà em đang đi. Đậu cạnh nhau ở khu vực ngủ đêm

Chỉnh sửa cuối:

sangsang

Xe hơi
Lớp học nấu ăn trên boong thượng lúc chập tối

Khách thi nhau học cuốn nem.

Loanh quanh một hồi rồi lại ăn tối. Bữa tối ăn buffet, cũng Đông Tây kết hợp. Có cả quầy nướng hải sản cuối đuôi tàu.

Các món trình bày rất cầu kỳ và đẹp mắt. Các bạn Tây cứ xúm xít vào chụp ảnh

bacdoan

Xe hơi
Website
maytinhvietanh.vn
ko có ái là kém phần hấp dẫn các cụ nhẩy :D

sangsang

Xe hơi
Tối hôm ấy được mấy trận mưa rõ to, em lo sốt vó, ngồi trên boong thượng mãi mới dám xuống cabin ngủ sau khi có vài lời an ủi của thuyền trưởng. Đại loại bác ý nói tàu này sắt thế hệ mới, tải trọng 2.500 tấn, có thiết bị cân bằng gì đó … nên an toàn hơn tàu gỗ rất nhiều. Hé hé Titanic còn chìm được nữa là.

Thức muộn, dậy muộn nên ko kịp tham gia tập Tài Chi buổi sáng. Ơn Giời, may mà sáng hôm sau trời quang mây tạnh.

Boong thượng trên tàu này rất rộng, có cái sân khấu nhỏ nhỏ. Đi nghỉ cả nhóm lớn mà tối karaoke thì tuyệt .

Các tàu du lịch chạy loanh quanh

Tàu nào đó kéo theo cả chục cái kayak cho khách. Nhìn hay hay

sangsang

Xe hơi
Cụ ơi, hết 2,1 triệu/người bao gồm phòng, ăn 4 bữa, vé thăm quan hang Sửng Sốt. Chèo kayak cũng miễn phí. Bọn em lái xe riêng, em Mondeo nhà em hơi tốn xăng. Cả đi và về mất thêm gần 1tr tiền xăng và thêm 100K gửi xe qua đêm ở bãi Tuần Châu.

Tiếp đi cụ ơi, cả tour này chi phí 1 người hết bao nhiêu hở cụ

sangsang

Xe hơi
Buổi sáng tàu có đưa khách vào hang Sửng Sốt. Em le te dẫn bạn em vào hang nên quên ko mang máy. Đi cho biết, Hang Sửng Sốt là đẹp nhất ở Hạ Long, nhưgn đẹp kém xa Động Thiên Đường ở Quảng Bình he he

Tàu nhỏ chở khách từ tàu lớn đi vào Hang

Đảo Ti Tốp. Có bãi tắm mà ko được vào tắm vì tàu đang quay về bến

Bác thuyền trưởng chém gió với em tối qua. Hôm nay đang thuyết trình về kinh nghiệm lái tàu khi trời có sương mù.

Buồng lái rất đơn giản, lái bằng kinh nghiệm là chính

Cảnh dọc đường về. Buổi sáng hôm đó còn ăn 1 bữa sáng và 1 bữa trưa. Vẫn là các món Đông Tây kết hợp nên em ko chụp nữa, nấu ngon và ăn rất no. Bữa trưa em bỏ lại khá nhiều, ăn ko hết vì hai bữa ăn gần nhau quá, chẳng hoạt động gì nên tiêu ko hết.

Chỉnh sửa cuối:

sangsang

Xe hơi

Trên đường về, khách đều lên boong thượng ngồi vãn cảnh.

Ảnh này là lúc rời tàu về bến

Lên đường hồi hương. Bye bye Pelican và Tuần Châu.

sangsang

Xe hơi
Lượn 1 vòng Hạ Long cho các bạn biết trước khi về Hà Nội.

Cái này hay, em nhờ bạn chụp vì bạn ko hiểu đang quảng cáo cái gì.

Hết chuyến đi.

quanduirouge

Xe tải
Pelican Cruises! Em cũng mới đi về cách đây 2 tuần cùng bạn bè. Rất hài lòng, đặc biệt các F1!

Ngạc nhiên đặc biệt nhất của em là (em đi Halong rất nhiều từ 10 năm nay, và phần lớn ngủ đêm trên tàu):

- [FONT=&quot]Tàu lớn hơn hẳn tất cả tàu ở Halong (dài 10m, rộng 50m), trên sundeck rộng ít nhất 350m2 (đã trừ đi phần khoang lái và cột buồm). Chỗ này làm sunset coctailk hoặc làm sân chơi cho trẻ con thì không gì tuyệt vời hơn.[/FONT]
- [FONT=&quot]Cabin rất rộng, lại có thêm một bộ bàn ghế, rất tiện để bạn bè ngồi nói chuyện với nhau.[/FONT]
- [FONT=&quot]Tàu này vừa mới ra nên rút được rất nhiều bài học từ các tàu “mái chùa, đầu rồng trước” là cửa sổ bằng cả tấm kính lớn, nên có view tuyệt vời ra trước vịnh.[/FONT]
- [FONT=&quot]Ăn tối trên tàu là highlight vì làm đồ nướng, toàn đồ tươi. [/FONT]
- [FONT=&quot]Cái này khen/chê tùy người. Đội ngũ phục vụ trên tàu toàn là các đàn ông mới lớn, trai biển, đen bóng, răng trắng và đẹp. Nhìn họ khỏe mạnh, chân thành. Rất ngon đấy ạ![/FONT]

Tiếc cho mợ Sangsang là đi vào ngày mù quá, tàu lại bị sơn trắng, mất đi nhiều vẻ đẹp. Nếu mợ có giá 2,1 triệu/người cho trọn gói 2 ngày 1 đêm (ngủ tàu, 3 bữa ăn chính, chèo thuyền kayak, học nấu ăn, tập Taichi) thì mợ lấy được giá rất tốt đấy ạ!

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Thanks you cụ chủ, đẹp quá, nhưng con nào là tàu Pelican? vì em thấy toàn paradise, ... gì gì đó, giá 2 ngày 1 đêm trên em này thế nào? mềm không?