[Funland] Lương Giảng viên Đại học ?

Masha123

Xe buýt
Loay hoay cũng là Thu nhập thôi mà bác.
Các Giáo sư trường Đại học ở Đức - nếu họ được phong Giáo sư -, có lương suốt đời bác ạ, không phải lương hưu.
Đấy là 1 cái ưu đãi cho các Giáo sư.
Và, sức ép "Doanh số" đối với họ là thấp.
Khả năng phá sản (trường của họ) hay bị sa thải, thấp hơn bên ngoài chắc cũng độ 3 lần.

Thế nên, tôi nghĩ là, cỡ tương đương GS Ngô Bảo Châu, với mức lương được cho là 300K Biden, khó lòng tìm được chỗ nào đó đáp ứng 1 triệu/năm.
Những bạn tầm như em rể mình ra ngoài làm thì cũng dễ xin công việc, cũng phải tăng lương định kì tương xứng chứ không họ sẽ nhảy việc. Nên cũng không lo việc công ty phá sản.

7years

Xe điện
Cỡ tương đương như gs ngô bảo châu?
Vn được mấy người nhỉ? Hay chỉ giống mỗi chữ gs đằng trước? Rồi bảo havard cũng giáo sư, tôi cũng giáo sư
Nói mặt bằng chung thôi chứ cỡ đấy rồi lại có cụ bảo bill gates chả cần học hết đại học....

adunghieu

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ, các cụ cho em hỏi về chuyện lương, thưởng, của giảng viên đại học công lập với ạ
Chẳng là em có người quen xin cho vào bên trường Đại học công lập ở HN, nhưng hệ số lương mới vào là 2.67 (e có bằng thạc sĩ + bảo hiểm xã hộiđóngđược 2 năm)
các cụ cho e hỏi là thu nhập trung bình của gv đh hàng tháng là khoảng bao nhiêu được không ạ
vì em không biết nên mới mang chuyện này lên đây hỏi mong các cụ giúp đỡ giải đáp vớiạ
e xin cảm ơn mnguoi.
Còn trường nào cụ ah

77665508

Xe điện
Do trình độ và tư tưởng quyết định.

HaVu75

Đi bộ
Lương GV thì vẫn theo hệ số nhà nước thôi ( Ths 2.67+ hệ số ưu đãi giáo dục 25%, riêng gv giảng dạy chính trị hệ số ưu đãi gd là 45%). Ngoài ra còn phần gọi là thu nhâp tăng thêm thì dựa vào quy chế chi tiêu nội bộ của từng trường ( ví dụ: trường A quy định bằng ths thì lấy lương x 1.5= thu nhập tăng thêm, TS thì bằng lương cơ bản x 2.0 + hỗ trợ của trường 5tr khi kí hợp đồng tuyển dụng). Nên cũng vô chừng lắm các bác, phụ thuộc quy chế chi tiêu nội bộ. Và khi các bác thực hiện đúng trách nhiệm ( dạy đúng số lượng tiết chuẩn quy đinh: 300 tiết/năm, phải thực hiện trách nhiệm nghiên cứu khoa học 600 giờ/ năm ) thì mỗi tháng hưởng đúng lương và thu nhập tăng thêm theo hợp đồng ký.
Đa số gv dạy và kiêm thêm nhiều việc khác thì mới có dư. Còn việc khác thì nhiều: cố vấn chuyển giao công nghệ, thiết kế chế tạo các hệ thống- quy trình trong các ngành công nghê, mở các cty cung cấp nguyên vật liệu ngành gần, với nhóm ngành kinh tế thì mở các cty tư vấn luât- cty thuế- kế toán-.v.v. Và một số gv giỏi thì tập họp sinh viên- học viên cao học giỏi chuyên đi làm các đề tài lớn của các tỉnh hay các cty lớn ( các nhóm này thì đa số trong ngành là biết nhẵn nhau ).

gld

Xe điện
Thu nhập khá tốt đấy cụ thớt nhé, đã có = Ths, làm giảng viên cỡ như ĐH Thương mại thì thu nhập cũng kha khá đấy, hơn đứt lương đội Ngân hàng mà lại nhàn hơn nhiều

dragon2011

Xe tải
Hồi mình đi học, có giảng viên mà khi nghe giảng thấy như người dở hơi ở vùng quê nào đó mới đến, kiến thức thì chỉ có vài nội dung trong giáo trình, nói ngắc nga ngắc ngứ khiến ai ngồi học cũng buồn ngủ. Vậy mà khi nhìn vào giáo trình đang học thì ông đó là chủ biên luôn, lại còn giáo sư tiến sĩ, trưởng khoa nữa, nghĩ cũng hài vãi!
E hỏi khí không phải, cụ học KTQD à?

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Thời em đi học (em học ngành XD) thì các thầy kiếm thêm bằng việc đi dạy cho các trường ĐH ngoài công lập (để làm được thì phải có tên tuổi 1 tí) nếu không thì đi làm Tư vấn nhận hợp đồng từ các doanh nghiệp hoặc vốn nhà nước.
Có những thằng bạn em ra trường về làm cho các Chủ đầu tư hoặc Ban QLDA nhà nước sau này lại va với chính các thầy ra ngoài làm thêm
Giảng Viên mà chỉ sống bằng lương thì khó mà tính chuyện ăn tiền của SV thì ko tồn tại được lâu đâu.

doctor103

Xe điện
giờ một số trường tự chủ tài chính lương cán bộ gv sẽ tốt hơn, như ĐH BK HN lương min ~ 30m, ngoài ra tùy từng khoa viện nhiều ít sv và quan hệ với dn thì sẽ có thêm

Loe_hờ lú

Xe điện
giảng viên đại học phải có các căn cứ xác định như sau mới tính được thu nhập (không phải Lương)
1. Công lập hay dân lập
2. Công lập thì tự chủ hay chưa tự chủ
3. Trường lớn hay trường trung bình, trường nhỏ
4. Ngành ông giảng dạy là gì, có hot không, nhu cầu xã hội thế nào.
5. Uy tín trong ngành của ông, ông được coi là chuyên gia trong lĩnh vực thì làm k hết việc và đương nhiên thu nhập sẽ cao và ngược lại
6. Chức danh, chức vụ, học hàm học vị.

cha biet chi

Xe điện
Các cụ mợ bảo lương thấp mà e thấy ai cũng đi oto nhà lầu cả ạ.

xedaprach

Xe điện
giờ một số trường tự chủ tài chính lương cán bộ gv sẽ tốt hơn, như ĐH BK HN lương min ~ 30m, ngoài ra tùy từng khoa viện nhiều ít sv và quan hệ với dn thì sẽ có thêm
Cụ thật hay đùa thế, GV ĐHBKHN min ~30m??? Em thấy sai sai.

doctor103

Xe điện
Cách đây 5 năm thì thông tin trên sai thật, còn giờ thì khác rồi, cần update
Giờ ĐHBKHN tự chủ đến từng khoa viện bên trong trường, điển hình là viện cntt (bây giờ là trường cntt) rồi, học phí thì cao, tùy hệ đào tạo mà học phí mỗi kỳ của sv từ 10 --> 40m/kỳ, học phí cũng chỉ để trả lương cho cán bộ gv.

thanhtran72

Xe tải
Cách đây 5 năm thì thông tin trên sai thật, còn giờ thì khác rồi, cần update
Giờ ĐHBKHN tự chủ đến từng khoa viện bên trong trường, điển hình là viện cntt (bây giờ là trường cntt) rồi, học phí thì cao, tùy hệ đào tạo mà học phí mỗi kỳ của sv từ 10 --> 40m/kỳ, học phí cũng chỉ để trả lương cho cán bộ gv.
Ý cụ doc chắc là thu nhập (chứ không phải lương) khoảng 30tr. Gần đây học phí tăng cao nên thu nhập GV cũng tăng nhanh.

Theo e đc biết thì lương cho gv hoàn thành 100% công việc vào khoảng 10-20tr. Ngoài ra GV còn có thu nhập thêm từ dạy vượt giờ, làm đề tài, làm các nhiệm vụ khác, thưởng thêm. Tính tổng thì 1 2 năm gần đây thu nhập ở các trường lớn tầm 20-30tr là bình thường. BK HN chắc là cao hơn.

doctor103

Xe điện
Ý cụ doc chắc là thu nhập (chứ không phải lương) khoảng 30tr. Gần đây học phí tăng cao nên thu nhập GV cũng tăng nhanh.

Theo e đc biết thì lương cho gv hoàn thành 100% công việc vào khoảng 10-20tr. Ngoài ra GV còn có thu nhập thêm từ dạy vượt giờ, làm đề tài, làm các nhiệm vụ khác, thưởng thêm. Tính tổng thì 1 2 năm gần đây thu nhập ở các trường lớn tầm 20-30tr là bình thường. BK HN chắc là cao hơn.
mức em nói là ở mức hoàn thành nhiệm vụ (giảng dạy, nckh, nv khác), chưa bao gồm làm đề tài thôi, làm đề tài, thưởng thêm thì thêm nữa. Chế độ đãi ngộ cho gv giờ thực sự tốt nhưng chỉ ở những trường top đầu, nhưng ngành top đầu, chưa phải đa số

taidz02

Đi bộ
đợt này em cũng đang suy nghĩ về trường học thạc sỹ rồi xem có chạy về trường làm việc được không. Em làm tại đvsn ngoài lương ra chả có gì cả, đảm bảo làm ở trường còn thêm phụ cấp các thứ và ít phải đi công tác nữa. Các bác cho em hỏi thêm về lương của giảng viên làm nhiệm vụ chủ nhiệm lớp và các vị trí ở phòng đào tạo, công tác sinh viên với ạ. Trường em là trường làng nhàng thôi, mục tiêu là về để ổn định với cày món khác tay trái.

sakai_yo

Xe lăn
Em xác nhận ạ, bạn e trưởng bộ môn ở BK đang nhận 40 củ, ai cũng bảo từ ngày tự chủ thu nhập khá hẳn.

victory_1980

Xe điện
Thấy báo đăng, ĐHQGHN cam kết giảng viên mới có lương tối thiểu là 15tr, thế là khá rồi.
Vì giảng viên có thời gian rảnh có thể tham gia đề tài, hợp đồng tư vấn,...

mylam86

Xe tải
Thấy báo đăng, ĐHQGHN cam kết giảng viên mới có lương tối thiểu là 15tr, thế là khá rồi.
Vì giảng viên có thời gian rảnh có thể tham gia đề tài, hợp đồng tư vấn,...
Chỗ này bạn e kể, giờ TA ký hợp tác với Bristish Council, gì đó, nên giờ gv TA chẳng có tiết mà dạy. Mặc dù trình độ thì thừa để dạy mấy cái chứng chỉ ielts đó. Nhưng...chẳng hiểu sao để hs/sv học bên ngoài đắt, tốn tiền nhân dân còn gv thì ko đủ tiết...

victory_1980

Xe điện
Chỗ này bạn e kể, giờ TA ký hợp tác với Bristish Council, gì đó, nên giờ gv TA chẳng có tiết mà dạy. Mặc dù trình độ thì thừa để dạy mấy cái chứng chỉ ielts đó. Nhưng...chẳng hiểu sao để hs/sv học bên ngoài đắt, tốn tiền nhân dân còn gv thì ko đủ tiết...
Dạy ngữ pháp thì đc, chứ phát âm các kiểu thì ko thể bằng đội kia đc.
Bằng chứng, đầy ông, bà dạy tiếng anh nhưng ra nc ngoài nói chuyện người ta ko hiểu gì luôn.
Mà phát âm ko chuẩn, thì ko thể nghe đc

• Vodka
Reactions: GB1