lưu ý - dễ nhầm lẫn đọc tốc độ khi bảng đổng hồ ghi cả 2 chỉ số KM và DẶM

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Theo em đây là lỗi nhiều người dễ mắc phải trong các tình huống:
1. Xe mới chưa đọc hiểu rõ thông số KM và Dặm
2. Chưa nhìn đồng hồ quen hay nhầm lần khi đọc tốc độ do vòng số dặm có số TO HƠN so với KM nêncó thói quen đọc cái dễ ko đọc cái khó
3. Khi cho mượn xe ko dặn kỹ nhiều người dễ nhầm tốc : vì phần lớn xe thường khi chỉ số là KM nên tạo thói quen trong phần lớn chúng ta
4. Nhờ lái xe hộ quên mất dặn dò - cái này dễ sảy ra do chúng ta lái mệt, muốn nghỉ chút, tâm lý mệt, nên quên mất cảnh báo phân loại KM và Dặm

Hậu quả thì nghiêm trọng
- Quy đổi trung bình - nếu kim đồng hồ chỉ tốc độ ở 100 dặm (vòng số to ) thì thực tế bạn đã chạy 160 km ( vòng số nhỏ)

Cách khắc phục thế nào xin các cụ cùng chia sẻ

1. Có thể cài đặt thay đổi hệ quy chiếu tương đồng được ko? KM và Dặm bằng nhau
2. Hay quy chiếu về hệ có độ lệch thấp hơn chút xíu vì ta ở Việt Nam mà - VD : 100 dặm - bằng 110 km thôi
3. Khắc phục các lỗi theo các tình huống giả định

Note: Em đọc của cụ Trần Anh Tuấn trên FB và tổng hợp một số ý của các cụ khác - thấy cần lưu lại trên OF chia sẻ đóng góp - để FB dễ bị trôi nhanh, khó theo dõi

Một số tình huống các cụ tham khảo

1. Bobby Sam Xe có đồng hồ báo mile thế này không để ý rất dễ chạy quá tốc độ. Có lần em đổi xe chạy nội bài đi đường đông anh cũ, đến đoạn chạy 50 km/h thì thấy quái 50 mà sao xe chạy nhanh thế nhìn lại hoá ra đồng hồ báo mile mình quất lên 70, nên bác nào có đồng hồ báo mile nên để ý ạ, không hư cấu đâu ạ

2. Cụ Tuấn - trên FB
Suýt ngày này năm sau giỗ đầu e và 1 c .
Hú hồn các cụ ạ frown emoticon
Từ Lào cai về cách HN tầm 160-170 km e đổi lái cho bà c e nằm ngủ lúc đó mang máng là 21h.
22h10 bà ý đi đến đường vòng cung chỗ soát vé sân bay Nội Bài. Vì nó vòng vèo và k rõ đường. Gọi e dậy hỏi đi đường nào để ra chỗ soát vé frown emoticon
Mở mắt nhìn đồng hồ trên xe mới 22h10.
E :c đi đường nào về mà nhanh thế ?
C : c vẫn đi đường đấy ?
E : thế c có đi qua chỗ thu vé 300k k ?
C : có ...
E : thế c đi bao km /h c chạy j mà tít thế ? Hay quá tốc độ ?
C : c đi chỉ tầm 95-100 km /h.
E : vô lý lúc e lơ mơ màng màng còn nhìn thấy biển cách HN 154 hay 155km j đó mà .
C : thật c đi k quá 100km /h
E : vô lý đâu c đi ntn ? Thế c đi vậy có xe nào vượt c k ? ( e đã nghi nghi rồi )
C : k c toàn vượt thôi ...
Và bà ý chỉ vào kim đồng hồ.
E : con lậy mẹ frown emoticon may phúc cho nhà con và nhà mẹ , mẹ tuyền quất 150-160km/h mà trời mưa đường trơn ntn mà mẹ chạy dc vậy . Con đến bái phục mẹ cho mẹ vào giải đua với tốc độ bàn thờ dc frown emoticon
Đại khái chưa nói xong bà ý đã phanh và tấp vào lề đường . Thôi chú lái đi . Mặt tái dại frown emoticon
Về đến nhà nc với a chồng bà ý bị ông a chồng quạt cho 1 trận.
Đây các cụ ạ bà ý chạy với tốc độ 100km ở vòng kim ngoài ạ.
Qua đây các cụ mợ có xe lẫn dặm và km dặn ai đó mượn hoặc lái thay cẩn thận ạ.

3. Bách AN Em cũng bị rồi, rõ ràng là em chạy chưa đến 80, mà xxxx nó bắn tốc độ và phạt em 5 triệu thu bằng 2 tháng, thi lại luật vị cái tội quá 40 km ở cái đường được chạy 80. Bọn xxxx này vô lý thật hahahahahahaha

4. Trần Anh Tuấn Việc nhầm dặm và km xảy ra và bị bắn tốc độ thì mới biết ạ. 2010
Đổi con xe đi đám cưới cho oai
e đi con 2.5 Nam định về cái đường đẹp đẹp ý. E chỉ đi có 80km/h theo vòng ngoài thôi. 2 vc e trên xe còn nc : xe xịn có khác đi vèo vèo. Về đến Phủ Lý đường 1 cũ , e vân. Giữ nguyên tốc độ dưới 50km/h thế mà bị bắn tốc độ xuống gân cổ cãi . CA
Còn khinh , k thèm làm việc với e vì đã Ngu rồi còn cãi . Nhục thật là nhục ý ạ.
Đến khi có 1 ô cam ry nhập bị bắt , ô ý nói e mới tin ạ . Quả đó xin xỏ mãi mới dc tự nguyện nộp phạt 1 củ.
E choáng ở chuyện bà c ở đây là trời mưa như vậy mà tuyền quất 150-160 km/h = 90-100 dặm / h mà bà ý tay lái siêu thật. Nhất là trời mưa phùn

5. Ngọn Lửa Già HP Ngày đầu tiên lấy xe Accord đăng ký xong làm chuyến HP-HN, đến HD bị bắn phát 76/50.
Đĩnh đạc đành hoàng xuống xe hỏi chuyện gì, CSGT báo tốc độ.
Phùng mang trợn mắt lên mắng lại, chú tổ trưởng gọi lên xe hỏi anh chạy tốc độ vòng ngoài phải không.
Giật hết cả nảy, toi rồi.
Lần ấy các chú nhắc nhở rồi tha vì cái tội chưa biết (may quá) nhưng nói: Để anh nhớ lỗi này, anh để lại 10k làm kỷ niệm và anh nhớ không có lỗi nào của xe oto 10k đâu.

6. Chu Xuan Canh Trường hợp của cụ giống hệt bạn em cho mượn xe, bị bắn tốc độ và còn cãi nhau với xxx như đúng rồi, khi xem ảnh mới biết đồng hồ tính bằng dặm.
2 hrs · Like

các cụ theo dõi thêm ở đây nhé : https://www.facebook.com/photo.php?fbid=437472126411149&set=gm.831548370267131&type=1&theater

Chỉnh sửa cuối:

Ngo Rung

Xe lăn
Cơ bắp nhất là lấy cái bút "oánh dấu" lên mặt công tơ mét 2 vị trí 50km/h và 80km/h, đây là 2 tốc độ cần lưu tâm nhất :D. Có chú em ở Cty em cũng 1 lần đi, kim chỉ lên số 70 mà cứ thấy xe lao ầm ầm...:)), từ HN vào đến TH nghỉ giải lao chú vác điện thoại hỏi em (không phải xe em nhé!), em ngẩn ra một lúc mới nghĩ ra là xe nhập (Subaru), liền bảo chú ấy kiếm đâu cái bút đánh dấu 2 vị trí đấy, thế là yên tâm :))...hú hồn là vụ đấy không bị tóm phát nào từ HN-TH!

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
Hihihi - cái mặt đẹp thế mà thêm 2 chấm thành em NỞ mất rồi :) - cụ goCat dán nilong em khi lau sờ em nó cảm giác sẽ giảm đi nhiều :P

em thì tính dùng phương án nhắc nhở - không cho mượn xe - hạn chế nhờ lái hộ :) chấp nhận xấu tính đảm bảo an toàn cho cả 3 bên :D

gocart

Xe cút kít
Cơ bắp nhất là lấy cái bút "oánh dấu" lên mặt công tơ mét 2 vị trí 50km/h và 80km/h, đây là 2 tốc độ cần lưu tâm nhất :D. Có chú em ở Cty em cũng 1 lần đi, kim chỉ lên số 70 mà cứ thấy xe lao ầm ầm...:)), từ HN vào đến TH nghỉ giải lao chú vác điện thoại hỏi em (không phải xe em nhé!), em ngẩn ra một lúc mới nghĩ ra là xe nhập (Subaru), liền bảo chú ấy kiếm đâu cái bút đánh dấu 2 vị trí đấy, thế là yên tâm :))...hú hồn là vụ đấy không bị tóm phát nào từ HN-TH!
Em bị một lần chạy Rav4 đi qua khu đông dân cư. Chạy có 40 mà thấy nó vun vút:P. Giật mình nhớ ra đơn vị mình chạy là Miles:D
May phát hiện sớm.

anhtho

Xe ngựa
Nếu là xe của mình thì em nghĩ không nhầm được đâu. Không phải dán gì cả, chỉ cần nhìn 2 mốc 30mph và 50mph là sẽ gần đúng với 50 và 80km/h. Mốc tiếp theo khi đi cao tốc là 60mph sẽ tương đương 100km/h.
Nếu là xe đi mượn thì người cho mượn nên thông báo trước. Em cũng có lần chạy con Rav4 của thằng bạn trên đường 5. Đi một đoạn cậu ta bảo: mày đi nhanh thế, em bẩu, nhanh gì đâu mới tầm 60. Nó bảo: dặm đấy. Lúc đấy em mới nhìn đồng hồ. May mà ko dính xxx. Cụ nào mượn xe có đồng hồ mph thì chú ý mấy mốc ở trên là được.

Hoangaj

Đi bộ
Em cũng 1 lần đi mượn con X3 có việc, phi cao tốc trên cao bảo quái lạ đi 70 gì mà nhanh thế, vượt hết các loại xe. May ròm lại thấy trên công hiện 2 vòng tròn ngoài đề miles/h trong là km/h. Không cứ phi sang Hưng Yên không bị tóm mới lạ ^_^

chongtham.hn

Xe hơi
Thật e cũng không hiểu sao lại nhầm thế nhỉ. Trên táp lô: Km/h nó ghi rõ thế. Còn MPH là Mile per hour (dặm trên giờ). Nhưng ủng hộ tinh thần của cụ.

dongoviet

Xe tăng
May là xe nhập vừa có mph và km/h. Nếu xe sx tại vn mà mang qua us thì bó tay.

coolpix8700

Xe ngựa
May là xe nhập vừa có mph và km/h. Nếu xe sx tại vn mà mang qua us thì bó tay.
Xe nhập khong phải cái nào cũng có đồng hồ hiển thị cả 2 hệ như vậy!
Như cái Camry thì đồng hồ chỉ hiện mỗi miles/h thôi. Nhưng như bác Antho viết là với xe mình thì cũng đơn giản, chỉ có mấy khoảng giới hạn tốc độ, tra hay tính rồi nhớ tương đương (vị trí kim đồng hồ) là xong. Chỉ thêm phần thỉnh thoảng phải chú ý quy đổi để đi bảo dưỡng nữa!

Chỉnh sửa cuối:

dongoviet

Xe tăng
Xe nhập khong phải cái nào cũng có đòng hồ hiển thị cả 2 hệ như vậy!
Như cái Camry thì đồng hồ chỉ hiện mỗi miles/h thôi. Nhưng như bác Antho viết là với xe mình thì cũng đơn giản, chỉ có mấy khoảng giới hạn tốc độ, tra hay tính rồi nhớ tương đương là xong. Chỉ thêm phần thỉnh thoảng phải chú ý quy đổi để đi bảo dưỡng nữa!
Em nghĩ là Odo đời mới nó phải cho chuyển đ vị qua km chứ. Em đang quan tâm camry mỹ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ là Odo đời mới nó phải cho chuyển đ vị qua km chứ. Em đang quan tâm camry mỹ.
Chẳng phải mới hay cũ mà là cái xe cụ thể (giá) bác àh!
Ngay cái nút tắt VSC (TRAC) thì căm có mà RAV4 lại không...!
Bác mua căm Mỹ thì còn phải để ý tiếp về cái đầu CD kèm theo xe không thể bắt được VOV GT mà không có cách chuyển đổi, trong khi ở VENZA thì có thể chuyển để bắt được!

Chỉnh sửa cuối:

dongoviet

Xe tăng
Chẳng phải mới hay cũ mà là cái xe cụ thể (giá) bác àh!
Ngay cái nút tắt VSC (TRAC) thì căm có mà RAV4 lại không...!
Bác mua căm Mỹ thì còn phải để ý tiếp về cái đầu CD kèm theo xe không thể bắt được VOV GT mà không có cách chuyển đổi, trong khi ở VENZA thì có thể chuyển để bắt được!
Thank bác. Hình như camry Mỹ em thấy đều có kmh và mph phải ko bác?

gocart

Xe cút kít
Cám ơn cụ. Em muốn hỏi thêm tí là các thông tin như ODO, tiêu hao nhiên liệu,... nó có cho chuyển về hệ mét của mình không cụ? Em hỏi là Cam Mỹ LE 2012. Cám ơn cụ.
Ko cụ ạ.

gocart

Xe cút kít
Thank cụ. Như vậy là gay rồi. Mà sao xe nhập US nhiều người xài vậy nhỉ, từ Yaris,... Camry, Lexus, ...
Có gì gay đâu ạ. Cụ cứ 1 mile = 1,61 km.
Bảo dưỡng, bảo hành thì tra sách hướng dẫn sử dụng.

dongoviet

Xe tăng
Có gì gay đâu ạ. Cụ cứ 1 mile = 1,61 km.
Bảo dưỡng, bảo hành thì tra sách hướng dẫn sử dụng.
Em thì thấy quá bất tiện. Chắc là nó báo tiêu hao gallons/miles, rồi còn đi được bao nhiêu miles là hết xăng,...:))

gocart

Xe cút kít
Em thì thấy quá bất tiện. Chắc là nó báo tiêu hao gallons/miles, rồi còn đi được bao nhiêu miles là hết xăng,...:))
Xe em nó còn chẳng báo đi bao nhiêu km thì hết xăng nữa cơ:)). Cũng chẳng có đi 100km hết bao xăng.
Về bảo dưỡng thì Cam nhập hay Cam ld đều thể hiện cả km lẫn miles.
Nếu cụ thấy mấy chỉ số phụ kia quan trọng thì múc em Cam lắp ráp trong nước.