[Funland] Luyện trẻ;

Trục

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cậu út nhà em rất mải chơi, nhưng em coi đây là cách học.
Chơi thôi, học sớm mà làm gì.

và một số việc nho nhỏ mà cậu F1 Chuyên Lý đang làm:

Chỉnh sửa cuối:

Lam__Phương

Xe điện
E về nhà vợ nuôi chó mèo gà đủ loại nhưng k bao giờ e cho F1 sờ vào, bẩn kinh😅

Trục

Xe cút kít
Người OF
E về nhà vợ nuôi chó mèo gà đủ loại nhưng k bao giờ e cho F1 sờ vào, bẩn kinh😅
Thằng cả nhà em nó suốt ngày theo em đạp xe đi đào giun bắt dế, có sao đâu Cụ. ;))
Giờ vẫn là thanh niên Đống Đa mà. =))

Trục

Xe cút kít
Người OF
Cụ làm đúng đấy. Trẻ con, cho tiếp xúc với thú vật trong nhà, vừa chơi, vừa học
Em quan tâm nhất là khi chơi kiểu này, trẻ nó sẽ phát triển tích cách khác biệt hơn các bạn, rất nền tính.
Thằng F1 cả nhà em bây giờ em thả cho đi khắp tp 1 mình, rất yên tâm.

duongphong

Xe tăng
Xưa vào chuống gà, con mò gà nó chui vào chim. Nó cắn đỏ hết cmnl chim, mà con đó nó đỏ, chim cũng bị đỏ. Tìm mãi mấy thấy :D

onano69

Xe điện
Cẩn thận gặp gà mẹ tợn nó oánh cho cu con túi bụi luôn đấy :))

Trục

Xe cút kít
Người OF
Xưa vào chuống gà, con mò gà nó chui vào chim. Nó cắn đỏ hết cmnl chim, mà con đó nó đỏ, chim cũng bị đỏ. Tìm mãi mấy thấy :D
Oạch, em bị một lần, nhưng bị ở rốn thì phải. :D
Cụ bị chỗ hiểm nhề.
Cẩn thận gặp gà mẹ tợn nó oánh cho cu con túi bụi luôn đấy :))
Bọn gà biết oánh người thì em cho vào nồi hết Cụ ạ. Đàn trước có con trống đẹp lắm, nhưng người ra cho ăn nó cũng đá, thế là em cho ngay 2000 lá chanh rồi.

duongphong

Xe tăng
Oạch, em bị một lần, nhưng bị ở rốn thì phải. :D
Cụ bị chỗ hiểm nhề.

Bọn gà biết oánh người thì em cho vào nồi hết Cụ ạ. Đàn trước có con trống đẹp lắm, nhưng người ra cho ăn nó cũng đá, thế là em cho ngay 2000 lá chanh rồi.
Con đó nó thích chui vào chỗ kín. Chui và rốn là chuyện bình thường. Nó táng vào 2 hòn ấy, nó xưng đỏ lên, tìm mãi mấy thấy ah =))

Vùng Trung du con đó nó sống trên cả cây này. Cây này gọi là cây Hoa mò (Vậy nên các cụ cũng gọi nó là con mò) Em hay chui vào bụi cây, nhưng nhìn thấy cây này là té ngay :))

Trục

Xe cút kít
Người OF
Con đó nó thích chui vào chỗ kín. Chui và rốn là chuyện bình thường. Nó táng vào 2 hòn ấy, nó xưng đỏ lên, tìm mãi mấy thấy ah =))

Vùng Trung du con đó nó sống trên cả cây này. Cây này gọi là cây Hoa mò (Vậy nên các cụ cũng gọi nó là con mò) Em hay chui vào bụi cây, nhưng nhìn thấy cây này là té ngay :))

View attachment 6617031
Giờ cụ nói em mới biết là có cây hoa này đấy, con mò ở chỗ em nó tuyệt chủng rồi, từ lúc lớn lên là không thấy nó rồi. :))

To Viet Ha

Xe tải
Thằng cả nhà em nó suốt ngày theo em đạp xe đi đào giun bắt dế, có sao đâu Cụ. ;))
Chỉ sợ không có thời gian, không gian và địa điểm cho chúng nó vọc chứ nếu có thì cứ cho chúng thoải mái đê, ngày xưa mình cũng dầm dề trong đất bùn, than nhọ có sao đâu! Cũng khỏe hơn THÁNH TẢN ấy cả mà!

Cho chúng nó tôi luyện với môi trường mới khỏe mạnh và dạn dĩ lên được với lại để chúng còn có cái gọi là KÝ ỨC TUỔI THƠ chứ??? Giờ mà các Cụ nhốt nó trong nhà rồi truyền hình, laptop, máy tính bảng ..... ăn rồi game! Nó khác mịa gì nuôi gà công nghiệp, phải thả nó ra cho nó làm gà tre, gà rừng đi!

ngasieuchuoi

Xe hơi
Hồi bé em cũng thích sờ mó ôm ấp gà vịt chó mèo, giờ nghĩ cứ thấy bẩn bẩn, không biết làm sao :))

To Viet Ha

Xe tải
Vậy là tuổi thơ của Cụ cũng dính hử, tụi nhà cháu chui bờ, lủi bụi quen rồi nên thấy cũng bình thường, mà lắm khi đang trên bờ, nó đốt ngứa quá nhảy luôn xuống mương, xuống sông mới thò tay SỘT SOẠT và nó cũng đỡ ngứa hơn nhiều, bị đốt nhiều thành ra sau này cứ chuẩn bị chui bờ chui bụi là tụi nhà Cháu mang thêm ít vôi tôi cứ ngứa làm chút vui tôi quệt cái là lát nó mất luôn khỏi tìm bắt chi cho khổ!

Cái con này ngày xưa Cụ nào làm thịt Gà Tre con nào hay chạy nhảy thì ở cái kheo chân và bắp đùi phải có đến vài tổ chứ ít đâu!

Nhưng giờ thì cũng hiếm thấy roài may ra giờ về mấy vùng ven sông có bãi nổi chui vô lớp mùn dày dày thì may ra có.

Cây hoa Mò tên thuốc nó là XÍCH ĐỒNG NAM dùng chữa đau bụng cho các Mợ đến ngày khó ở và chữa vàng da cho trẻ con nữa á chứ không phải chỉ có tác dụng với cái da ái của mấy cu đâu.!

To Viet Ha

Xe tải
Hồi bé em cũng thích sờ mó ôm ấp gà vịt chó mèo, giờ nghĩ cứ thấy bẩn bẩn, không biết làm sao :))
Nhóc con nhà cháu về nhà bà nội, bà ngoại là chó mèo nó tự động đi tránh hết, không thì nó ôm nó vặt tai móc mắt các thể loại hành hạ!

Mặc dù Cu cậu bị dị ứng với lông mèo nhưng vẫn thích chơi, chơi một lát là ngồi ho với nhảy mũi! Nhà Cháu mặc kệ cứ cho nó chơi mấy khi được thoải mái thế đâu! Mà bảo với nó là con bị dị ứng với lông mèo chơi được thì phải tự chịu không được khóc nhè thế thôi, dần dần được tôi luyện giờ chả thấy dị với ứng gì nữa!

Lam__Phương

Xe điện
Mấy trò đó hay câu cá lội bùn thì e k cấm nhưng dính đến chó mèo gà nó có giun sán nên e k cho chơi cụ ạ, có đợt e xuống khu nuôi chó con nhà vợ mới để ý bọ chét hay rận gì đó bám đầy tường nhìn gai hết cả người.

duongphong

Xe tăng
Vậy là tuổi thơ của Cụ cũng dính hử, tụi nhà cháu chui bờ, lủi bụi quen rồi nên thấy cũng bình thường, mà lắm khi đang trên bờ, nó đốt ngứa quá nhảy luôn xuống mương, xuống sông mới thò tay SỘT SOẠT và nó cũng đỡ ngứa hơn nhiều, bị đốt nhiều thành ra sau này cứ chuẩn bị chui bờ chui bụi là tụi nhà Cháu mang thêm ít vôi tôi cứ ngứa làm chút vui tôi quệt cái là lát nó mất luôn khỏi tìm bắt chi cho khổ!

Cái con này ngày xưa Cụ nào làm thịt Gà Tre con nào hay chạy nhảy thì ở cái kheo chân và bắp đùi phải có đến vài tổ chứ ít đâu!

Nhưng giờ thì cũng hiếm thấy roài may ra giờ về mấy vùng ven sông có bãi nổi chui vô lớp mùn dày dày thì may ra có.

Cây hoa Mò tên thuốc nó là XÍCH ĐỒNG NAM dùng chữa đau bụng cho các Mợ đến ngày khó ở và chữa vàng da cho trẻ con nữa á chứ không phải chỉ có tác dụng với cái da ái của mấy cu đâu.!
Cái cây này trước quê em mọc cũng nhiều nó mọc sườn đồi, chui vào nghịch là dễ bị con mò nó táng, mà con đó nó cứ táng vào chỗ hiểm. Bị vài lần nó táng nên biết là tránh!

ngasieuchuoi

Xe hơi
Mấy trò đó hay câu cá lội bùn thì e k cấm nhưng dính đến chó mèo gà nó có giun sán nên e k cho chơi cụ ạ, có đợt e xuống khu nuôi chó con nhà vợ mới để ý bọ chét hay rận gì đó bám đầy tường nhìn gai hết cả người.
Haha hồi bé bọn em còn ngồi vạch lông chó bắt bọ chét, có lần khều ra được con sán mà không thấy sợ. Giờ nghĩ lại rùng hết cả mình, thế nên em cũng không muốn con nhà em ôm ấp chó mèo, nhiễm sán thì chữa mệt lắm

Em thấy thanh niên tầm 94-2001 giờ chúng nó cứ ngáo ngơ thế nào ấy, hỏi cái gì trong cs cũng chả biết. Nói đến những việc dân dã trong cs chúng nó cũng ko hiểu!
Đây là sản phẩm của nhưng bố mẹ có tư tưởng “giờ nó học giỏi là đc, biết một việc thôi cần gì biết nhiều”.
Họ đâu biết rằng một người có vốn sống sâu rộng họ sẽ nhìn nhận một sự việc ở nhiều góc cạnh => có nhưng nhận định hướng đi của sự việc hiện tượng rất sát.
Bọn trẻ con nhà em làm hết việc nhà, hướng dẫn một vài lần giờ các cậu bắt vít thay tháo giá móc treo quần áo ầm ầm.
Mùa lạnh đến các cậu tháo hết quạt ra vệ sinh bọc nilong cất đi.

Lam__Phương

Xe điện
Haha hồi bé bọn em còn ngồi vạch lông chó bắt bọ chét, có lần khều ra được con sán mà không thấy sợ. Giờ nghĩ lại rùng hết cả mình, thế nên em cũng không muốn con nhà em ôm ấp chó mèo, nhiễm sán thì chữa mệt lắm
Bắt bọ chét cho chó kinh nhất là chỗ khoé móng chân nó k để ý thì lúc vạch ra con nào con đó cứ tròn xoe như hạt đỗ xanh, trẻ con e thấy nhiều đứa nhiễm giun sán từ động vật nhà nuôi nên e cấm triệt để.

ngasieuchuoi

Xe hơi
Bắt bọ chét cho chó kinh nhất là chỗ khoé móng chân nó k để ý thì lúc vạch ra con nào con đó cứ tròn xoe như hạt đỗ xanh, trẻ con e thấy nhiều đứa nhiễm giun sán từ động vật nhà nuôi nên e cấm triệt để.
Vâng chuẩn cụ ạ. Hồi bé không biết gì thấy bình thường chứ giờ nghĩ đến là dựng hết lông gáy lên. Yêu động vật là tốt nhưng em cung không ủng hộ ôm ấp hôn hít chó mèo, không được vệ sinh. Bản thân trẻ con mình còn phải dạy đi vệ sinh xong phải rửa sạch sẽ mà chó mèo đâu có dạy được thế, nên em không ủng hộ ôm ấp hôn hít quá gần.