[Funland] Lý do tuyển mãi không được nhân viên là đây

TuNN

Xe buýt
Làm gì thì rốt cuộc vẫn là nuôi sống bản thân và gia đình. Dm vào nhà nước làm khoa học lương 4 củ chết đói cả nhà. K có tiền *** sống đc nha
Em giờ cứ kiếm đc tiền chân chính là em làm. Kệ hàng xóm dị nghị là làm chân tay thay vì quản lí. Có tiền đi đâu cũng tự tin hơn. Gặp bạn bè đỡ xấu hổ

QuangSunlight

Xe điện
Cụ nói phải, sẽ có ko ít ng đang làm VP lương 5 củ muốn chạy Grab mà ái ngại cái mác thằng grab như một số cụ nói ở trên, riêng e sau hơn chục năm làm cho các cty giờ cũng chạy grab, thấy mọi việc nhẹ nhàng hơn, thoải mái hơn (trước mắt là vậy).
Nếu đúng làm grap kiếm khá thì là tín hiệu đáng mừng , vì nó thể hiện nhu cầu về phương tiện công cộng chất lượng cao đang bùng nổ . Thế là giao thông công cộng trong đô thị sắp ngon rồi .

TuNN

Xe buýt
Gớm. Cty to k nói chứ cty có mấy chục nv đổ lại, lương tầm 5-7 củ fulltime mà định gửi gắm tương lai sau này thì nghe nó ảo lắm. Đến gd cty còn chẳng dám khẳng định khi nào chuyển ngành nghề, đóng cửa cty nữa là nv.
Nó chạy grab giải quyết cái trước mắt, tích lũy 1 ít vốn rồi nó lại mở cửa hàng làm cái gì đấy. Ví dụ chạy ship hàng thì nó nắm bắt nhu cầu và cách làm của người thuê khá ổn đấy. Chạy xe nó hay làm 1 group, ngoài chạy grab còn chạy thuê. Người này bận thì chuyển cho người kia. Cũng khá đấy. Người mà k thích làm nv thì luôn nung nấu ý định làm chủ.
Trùng í kiến. Mời rượu cụ

juve99

Xe cút kít
Gớm. Cty to k nói chứ cty có mấy chục nv đổ lại, lương tầm 5-7 củ fulltime mà định gửi gắm tương lai sau này thì nghe nó ảo lắm. Đến gd cty còn chẳng dám khẳng định khi nào chuyển ngành nghề, đóng cửa cty nữa là nv.
Nó chạy grab giải quyết cái trước mắt, tích lũy 1 ít vốn rồi nó lại mở cửa hàng làm cái gì đấy. Ví dụ chạy ship hàng thì nó nắm bắt nhu cầu và cách làm của người thuê khá ổn đấy. Chạy xe nó hay làm 1 group, ngoài chạy grab còn chạy thuê. Người này bận thì chuyển cho người kia. Cũng khá đấy. Người mà k thích làm nv thì luôn nung nấu ý định làm chủ.
Được Cty mấy chục người đã tốt cụ ah, đa phần Cty gia đình 5-7 người, e làm DN dc 5 năm, 1-2 năm nay chết dí, ae bơ vơ, nói thực nhiều khi mình còn chả biết sống chết lúc nào nói gì lo cho cả tập thể, dù lúc làm thực tâm đều muốn ae sau này có đk tốt nhất có thể...

TuNN

Xe buýt
Được Cty mấy chục người đã tốt cụ ah, đa phần Cty gia đình 5-7 người, e làm DN dc 5 năm, 1-2 năm nay chết dí, ae bơ vơ, nói thực nhiều khi mình còn chả biết sống chết lúc nào nói gì lo cho cả tập thể, dù lúc làm thực tâm đều muốn ae sau này có đk tốt nhất có thể...
Em còn thảm hơn cụ là em tuyển dụng và đào tạo họ. Khi pv thì mình nói chế độ lương thưởng như cty đề ra. Họ làm rồi lại tìm cách cắt giảm hết dù họ làm rất tốt. Nv chán xin nghỉ nhưng vì em tốt họ vẫn ở lại làm cùng. Sau này k làm cùng nhau nữa em vẫn ân hận. Em k giữ thì họ đã làm đc ở nhiều môi trường khác tốt hơn r. Sau này em có làm chủ dn thì em có đói cũng k để nv của em khổ. Kiếp làm thuê thấm lắm rồi. Cty nào cũng họp để ép chỉ tiêu, giảm chi phí, chậm lương, giữ lương để giữ người...

juve99

Xe cút kít
Em còn thảm hơn cụ là em tuyển dụng và đào tạo họ. Khi pv thì mình nói chế độ lương thưởng như cty đề ra. Họ làm rồi lại tìm cách cắt giảm hết dù họ làm rất tốt. Nv chán xin nghỉ nhưng vì em tốt họ vẫn ở lại làm cùng. Sau này k làm cùng nhau nữa em vẫn ân hận. Em k giữ thì họ đã làm đc ở nhiều môi trường khác tốt hơn r. Sau này em có làm chủ dn thì em có đói cũng k để nv của em khổ. Kiếp làm thuê thấm lắm rồi. Cty nào cũng họp để ép chỉ tiêu, giảm chi phí, chậm lương, giữ lương để giữ người...
Mấy DN nhỏ hay có kiểu bổ nhiệm chức danh đại loại như Pgđ để giữ người và gđ né tiếp khách và họp hành kí hđ...

Cậu bé

Xe buýt
Nhiều vấn đề lắm các cụ ạ. Doanh nghiệp nhỏ thì không có cơ hội thăng tiến, trưởng thành. Doanh nghiệp lớn thì chỉ được 1 thời gian phát triển rồi lại hịu. Doanh nghiệp lớn ngon ăn thì phải giỏi có quan hệ mới đc vào.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói lủng củng quá ... :D

alovtc

Xe tải
Nhiều cụ cmt hay quá ạ. Chạy grab tích được ít tiền rồi kinh doanh này kia, em thấy cái này hay. Rồi công ty ở VN lừa lọc, bóc lột này nọ em thấy cũng đúng.
Nhưng....
- Đa số cmt đều nghe nói, phán kiểu thầy bói xem voi.
- Công việc kinh doanh các cụ mà nghĩ chỉ bỏ vài chục xong là làm được thì sau thời gian ngắn phá sản sớm. Kinh doanh nó nhiều chi phí: mặt bằng, nhân viên, vật dụng, thiết bị, chi phí duy trì. Chết toi ngay từ trong trứng nước.
Với các cụ mở cty. Sau một thời gian lãng phí tiền bạc vì chưa kinh nghiệm, chưa khách hàng, chưa nhân viên.. vv... Thì quay lại đây làm một bài với tiêu đề không khác gì cụ chủ, đây là chưa nói chết vì vốn mỏng, chết vì cạnh tranh ạ.
- Về vốn. Chạy grab bao lâu để tích được vốn 2-3-5 hay 10 năm. Doanh thu 12-15tr/ tháng, lợi nhuận là bao nhiêu sau khi trừ đi các khoản chi: thuê nhà, ăn uống, điện nước, vật dụng cá nhân, chăm sóc sức khỏe...

Bây giờ các cụ trẻ độc thân thì làm gì chẳng được, cứ lo trước mắt để thỏa mãn bản thân. Chứ tính con đường lâu dài, cuộc sống gia đình sau này chắc ít cụ suy nghĩ tới lắm. Cái này cháu đọc cmt không thấy nói tới.
Cháu chém nó vui vậy các cụ cứ quăng gạch nhé =))

Laixe80

Xe tăng
Làm gì cũng có mặt tốt mặt xấu, nhưng em thấy nhân dân vẫn nể thằng văn phòng hơn thằng grab và con lai trym ạ, nhẽ đâu nhân dân sai ???

7years

Xe điện
E thấy khá nhiều cụ đăng tuyển mãi không được nhân viên, lên đây lập topic than phiền khá nhiều

Hôm nay ngồi nói chuyện với bà chị thấy bảo có e ngồi live tream bán hàng , bán rẻ thôi ,lãi 30k/ cái , ngày 200 đơn, tháng nhẹ nhàng ở nhà khoảng 150 củ
2 là được thời gian tự chủ thoải mái, các cháu nam thì grap xe ôm tự do tg , tháng cũng đc 15 củ
nữ thì ngồi nhà live stream bán hàng tháng nhẹ cũng 100 củ
Thế nên các cháu chả cần đi làm ở đâu nữa nhỉ, chắc thế hệ trẻ bây h nó kiếm dễ và nhẹ nhàng hơn cách truyền thống mà e và các cụ vẫn hay làm
Ngon như này cũng chả cần tuyển nv làm gì nữa. Ô chủ cũng chuyển sang lai trim với fb cho khỏe, ai bẩu mở xưởng làm gì cho tốn vốn

Em kể 2 câu chuyện.
1. 1 grab bike tâm sự với em, nó làm văn phòng lương tháng 7 triệu. Sáng nó tranh thủ chạy từ 6h sáng đến 7h30 tắt app đi làm. Chiều nó chạy từ 5h đến tầm 8 rưỡi, chín giờ. Chủ nhật nghỉ. Tháng trừ các khoản còn 8 triệu ( bao gồm công + khấu hao xe).
2. Cạnh nhà em có 1 bạn khoảng 2x thuê nhà trọ ( 2 triệu/ tháng). Sáng nó dậy chạy từ 6h sáng, ăn 3 bữa ngoài đường, khoảng 9h tối nó về ngủ. Một ngày nó chạy 32-33 cuốc. Riêng tiền thưởng là 297k/ ngày. Tiền cuốc rơi vào 600k ( đã trừ phế + xăng xe). Hôm nào xong sớm nghỉ sớm.
Có 1 hôm nó về quê, em mượn đồ nghề nó chạy thử, từ 17h đến 19h, em được 150k (đã trừ phế + xăng).
Chuyện thật 100%, không chém.

Livestream ngày 1-200 đơn dễ thế thì ai cũng đi bán hàng online rồi :))

HungNexus

Xe tăng
Vâng cụ. Em chỉ nói đúng sự thật nhưng nhiều cụ k tin lại nghĩ là chém gió. Bán ol thì quá khó em k tin ai cũng làm đc. Nhưng chạy grap kiếm hơn vp là chắc. Hôm rồi em ship đồ từ Times lên royal mà grap chờ đúng 4 phút đã huỷ mẹ nó chuyến của em. Bảo đợi anh lâu quá, em k chờ đc. Còn phải đi khách khác. Thế kiếm k cao mới lạ ạ. Nvvp còn kém các anh chị già ngồi bán kẹo đầy ngã tư bây giờ. 5p dừng đèn đỏ đc cho 20-30k. Ngày hơn 1 củ. Nhưng nộp bảo kê hết với cả nắng nôi nên k so sánh đc. Chỉ biết làm vp giờ lương rấT thấp so với công sức bỏ ra ạ
Bán Online 1 phải có sắc or Rất Nổi như e mai Phương Bùi, Meo Meo Lan Anh 99
Hoặc duyên như ông j bán Cường lực ốp điện thoại, đồ ăn đêm.
Còn mấy e gái suốt ngày đi du lịch checkin nhưng vẫn post bài bán hàng online 99% PGA- đi tour kinh doanh vốn tự có.
Mấy ku Shipper biết cách làm, chăm chỉ tháng gấp 2-3 dân văn phòng chuyện thường...các ông có chiêu 1 đồng chí vuốt đơn quán trà đá lọc đơn ngắn giá ổn 6-7ae còn lại chạy.

newmtc

Xe tăng
chuẩn vị grab 15tr/ tháng. cao hơn thu nhập của sv có bằng đại học ra trường đi làm 1-2 năm. bảo sao toàn cử nhân chạy grab
tuổi thọ giảm và già nhanh hơn! lương 5-7 củ mà ngồi điều hoà sang chảnh thời tiết này cho nó sướng !