[Funland] Lý do tuyển mãi không được nhân viên là đây

quangthanh996

Xe đạp
Em có đứa bạn đây, mỗi ngày đều đều ntn, bán online là chính thôi ạ, 200đ/ngày đâu phải kinh khủng lắm đâu nếu cc có đầu óc

thientudolong

Xe container
Cụ có tuổi rồi thì đừng áp đặt suy nghĩ của mình lên người khác, bắt người khác phải làm theo ý mình. Như trên có cụ đã còm, em sv ngày làm 4h được 200k. Cụ nghĩ thử bằng kinh nghiệm và vốn sống của mình xem, em ý có đi học, nuôi đam mê của mình ở cái đất HN này được không ạ?
Ơ hay em có cấm ai đi làm grab đâu, lao động kiếm tiền là quyền và lựa chọn của mỗi ng mà, nhưng các cụ bảo làm đi làm grab lương đều đều 12-15 củ 1 tháng, hơn làm vp nhiều thì e đưa ra q điểm của e thôi, còn việc có sống đc ở hn hay không là chọn lọc tự nhiên, nếu tất cả sv ra trường đều tìm cách và tồn tại đc ở hn thì đất đâu mà ở :)

thientudolong

Xe container
Gớm. Cty to k nói chứ cty có mấy chục nv đổ lại, lương tầm 5-7 củ fulltime mà định gửi gắm tương lai sau này thì nghe nó ảo lắm. Đến gd cty còn chẳng dám khẳng định khi nào chuyển ngành nghề, đóng cửa cty nữa là nv.
Nó chạy grab giải quyết cái trước mắt, tích lũy 1 ít vốn rồi nó lại mở cửa hàng làm cái gì đấy. Ví dụ chạy ship hàng thì nó nắm bắt nhu cầu và cách làm của người thuê khá ổn đấy. Chạy xe nó hay làm 1 group, ngoài chạy grab còn chạy thuê. Người này bận thì chuyển cho người kia. Cũng khá đấy. Người mà k thích làm nv thì luôn nung nấu ý định làm chủ.
Cụ lại cứ coi thường cái cty 5-7 củ thì thấy cái độ thiển cận của cụ rồi :D, người chủ ng ta sẵn sàng trả lương cho cụ 1k$, 2k$...nếu cụ làm ra cho cty gấp 2,3 cái số đó, sv vừa ra trường toàn đc giao việc vặt, việc giản đơn thậm chí phải bỏ chi phí ra đào tạo lại thì lấy cái gì đòi trả lương cao, trừ mấy cháu ảo tưởng sức mạnh. Em lấy cho cụ 1 vd thôi các cty kiểm toán big4 là số ít các cty năm nào cũng tuyển sv mới ra trường, lương khởi điểm thời năm 2009, 2010 cho các bạn chỉ tầm 5-7 củ như cụ chê, nhưng sao, các sv tinh tú nhất ở các trường ngoại thương kinh tế tài chính đấu nhau cật lực mới có 1 suất vào đó, ko hẳn vì lương mà là cơ hội học tập làm việc trong 1 môi trường chuyên nghiệp, kiếm 1 bệ đỡ vững chắc cho sự nghiệp và tương lai lâu dài.

thientudolong

Xe container
Học được tất cả mọi đường ngang ngõ dọc ở hà nội và thậm chí lân cận.
Học được cách bắt chuyện với mọi người, mọi lúc mọi nơi.
Học được cách xử lý những tình huống củ chuối khi gặp khách củ chuối, thậm chí dạn dày có khi học được mấy miếng võ phòng thân.
Học được cả tí tiếng anh bồi, đủ nói chuyện với mấy ông tây balo, em từng gặp một chú đi làm hướng dẫn viên cho 4-5 ông tây gì đấy, vẫn mặc nguyên áo grab, k biết sau đó có đc bo không. Mà cái tên nhà em để trên ứng dụng là tên tiếng anh, lâu lâu đặt xe lại có ông xí xồ tiếng anh luôn. @@
Học được rằng kiếm được đồng tiền là mồ hôi nước mắt, chứ không phải ăn sẵn.
Và tất nhiên không phải ai cũng đi chạy grab cả đời, hiếm lắm. @@
Nếu chăm chỉ thì tính trung bình 15 củ/tháng - ăn uống sinh hoạt 4-5 củ/tháng = 10củ x 12 tháng = 120 củ x 3 năm = 360 củ, trừ hao đi cũng đủ lên đời được con xe con chạy grab chạy khách tỉnh vv... taxi ở hn chịu khó cày đêm cũng đc 40-50 củ/tháng theo lời ông tài xế taxigroup mới chở em trưa nay.
Bảo hiểm y tế mua cùng gia đình.
Bảo hiểm xã hội thì thanh toán cùng công ty hoặc nộp ‘ké’ nếu muốn.
Nghề gì cũng có cái khổ,mà nghề gì cũng có thể vươn lên, cái chính là con người.
Làm grab 1 năm để ra 360 củ :D, hiện nay thu nhập bình quân của người vn đâu đó khoảng 2500$/năm ~ 57 củ/năm, làm grab 1 năm để ra net 360 ~ 6 năm thu nhập bình quân :D dễ như bác thì vn nó hoá rồng lâu rồi, diễn đàn toàn ng lớn mà nc cứ như trẻ con :D (chưa kể toàn nghe ô này kể, anh kia kể)

thientudolong

Xe container
Em thề với các cụ em kỹ sư xây dựng đi làm 13 năm kinh nghiệm lương không bằng mấy ông thợ cốp pha công trình em, đội làm cọc nhồi hay tổ lái máy thì cao hơn em gấp mấy lần!
K nghiệm nó ko đi cùng trình độ :D, 13 năm k nghiệm mà ko bằng đội công nhân trực tiếp thì quá kém, còn lên đây mà khoe

Haolo1992

Xe tăng
Làm grab 1 năm để ra 360 củ :D, hiện nay thu nhập bình quân của người vn đâu đó khoảng 2500$/năm ~ 57 củ/năm, làm grab 1 năm để ra net 360 ~ 6 năm thu nhập bình quân :D dễ như bác thì vn nó hoá rồng lâu rồi, diễn đàn toàn ng lớn mà nc cứ như trẻ con :D (chưa kể toàn nghe ô này kể, anh kia kể)
Em nói là 3 năm cụ ạ. :) cụ người lớn thì nên đọc kỹ trước khi chửi chứ. :)
Cụ cũng nghe nói, nghe kể, chứ cụ có làm grab thật đâu, mà cụ cũng phán như đúng rồi ấy thôi. :))

thientudolong

Xe container
do cơ chế thôi cụ ơi, cụ vào hoàn cảnh em cụ sẽ biết ngay mà!
Nếu cụ cho là vì cơ chế mà lương cụ ko bằng lương cụ kia dù k nghiệm trình độ hơn, thì cụ là ng nhu nhược, không dám bỏ cái cũ sang môi trường mới để được đãi ngộ tốt hơn
Còn nếu ko vì cơ chế mà cụ vẫn kém hơn thì như e nói ở trên, quá kém, còn đăng lên đây nữa thì ko biết cụ nghĩ gì, muốn chứng minh cái gì :D

thientudolong

Xe container
Em nói là 3 năm cụ ạ. :) cụ người lớn thì nên đọc kỹ trước khi chửi chứ. :)
Cụ cũng nghe nói, nghe kể, chứ cụ có làm grab thật đâu, mà cụ cũng phán như đúng rồi ấy thôi. :))
Sorry cụ em xem nhầm, nhưng cái tích luỹ như cụ nói cũng = thu nhập bq 2 năm của 1 người vn bình thường và = thu nhập bq của 1 người TQ, em nói thu nhập nhé chứ ko phải số tích luỹ được (tích luỹ = thu nhập - tiêu dùng - đầu tư)
Em cũng ko kể câu chuyện của grab nào ở đây cụ nhé, em đi grab nhiều nhưng ko hỏi thu nhập của người ta bao giờ.

Ti4uVuTru

Xe máy
Website
augustus.vn
:| thời giờ tuyển xong, đào tạo xong là nghỉ mất, nhiều lúc nghĩ đến nản

vodanh_0282

Xe tải
Nếu cụ cho là vì cơ chế mà lương cụ ko bằng lương cụ kia dù k nghiệm trình độ hơn, thì cụ là ng nhu nhược, không dám bỏ cái cũ sang môi trường mới để được đãi ngộ tốt hơn
Còn nếu ko vì cơ chế mà cụ vẫn kém hơn thì như e nói ở trên, quá kém, còn đăng lên đây nữa thì ko biết cụ nghĩ gì, muốn chứng minh cái gì :D
cảm ơn cụ đã cho em một lời khuyên:D:D:D

Trang Nguyen

Xe điện
Thằng nào nói phép tháng 15 củ đấy. 5k 1 km. Ngày 500k cần chạy dc 700k ứng dụng tương ứng 150 km. Nửa tiếng ở hà nội chạy dc cao lắm là 10 km. 150 km cần ít nhất 15 tiếng. Tháng 20 công. Được 10 triệu khoai lắm. Phù hợp với sinh viên thôi.
Nếu số liệu cụ chuẩn thì còm của cụ làm nhiều cụ thất vọng quá. :))

Haolo1992

Xe tăng
Sorry cụ em xem nhầm, nhưng cái tích luỹ như cụ nói cũng = thu nhập bq 2 năm của 1 người vn bình thường và = thu nhập bq của 1 người TQ, em nói thu nhập nhé chứ ko phải số tích luỹ được (tích luỹ = thu nhập - tiêu dùng - đầu tư)
Em cũng ko kể câu chuyện của grab nào ở đây cụ nhé, em đi grab nhiều nhưng ko hỏi thu nhập của người ta bao giờ.
Cụ không chạy sao cụ biết là họ k kiếm được ngần ấy xiền, k tích luỹ đc kinh nghiệm? Suy luận k tính nha :)
Và đúng là họ có thu nhập nhiều hơn ng vn bình thường, thế mới có chuyện để nói chứ. :)

thientudolong

Xe container
Cụ không chạy sao cụ biết là họ k kiếm được ngần ấy xiền, k tích luỹ đc kinh nghiệm? Suy luận k tính nha :)
Và đúng là họ có thu nhập nhiều hơn ng vn bình thường, thế mới có chuyện để nói chứ. :)
Thế cụ có sao kê tk ngân hàng hay đếm tiền hàng ngày cho họ ko mà biết họ có đc ngần nấy tiền :D

dung21489

Xe tải
:( chỉ biết 1 điều các bạn cùng khóa xung quanh em trong 7 năm vừa rồi (tính từ lúc ra trường) mua dc nhà, ô tô... không có ai làm grab với livestream. Có bán hàng online nhưng tổ chức bài bản và rất giỏi về digital marketing nhé.

Thằng nào nói phép tháng 15 củ đấy. 5k 1 km. Ngày 500k cần chạy dc 700k ứng dụng tương ứng 150 km. Nửa tiếng ở hà nội chạy dc cao lắm là 10 km. 150 km cần ít nhất 15 tiếng. Tháng 20 công. Được 10 triệu khoai lắm. Phù hợp với sinh viên thôi.
Em đã định không còm với cụ, nhưng thôi, diễn đàn có anh trên, em dưới, có nhiều người 5,60 tuổi, em chẳng biết cụ tuổi cỡ nào mà cụ bảo người khác là "thằng nào...
Bác chạy chưa mà nói. Em chạy hết rồi nhé. Ông nào làm ngày 8 tiếng được 10 củ em xin. Đi làm giờ nam khoảng 7 củ ăn trưa 1 củ, bảo hiểm 2 củ. Vậy cũng 10 củ .
Em gửi cụ cái ảnh (ngày chụp ảnh cách đây nửa tháng), cụ lưu ý giúp là bạn tài này mới chạy từ sáng đến hơn 4 giờ chiều. Cụ ạ:
- Những thứ cụ chưa/ không nhìn thấy không có nghĩa là nó chưa/ không tồn tại.
- Những thứ cụ chưa/ không làm được không có nghĩa là người khác cũng chưa/ không làm được.

PDlong

Xe tăng
Nhiều cụ cứ chê grap nhưng em thấy mấy cu cậu sv chạy Garb cũng đc đấy chứ , vừa có thêm tiền , sau này tích lũy số vốn thì làm nghề khác , tự do mà, nhưng h quan trọng là kiếm đc nhiều tiền chứ chắc chả phải làm nghề gì
Lương vp đi làm 7,8 triệu thôi mà còn bị chậm lương, gò bó , các cu Grrab kiếm 12-15 củ tháng tg tự do thoải mái mà

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ lại cứ coi thường cái cty 5-7 củ thì thấy cái độ thiển cận của cụ rồi :D, người chủ ng ta sẵn sàng trả lương cho cụ 1k$, 2k$...nếu cụ làm ra cho cty gấp 2,3 cái số đó, sv vừa ra trường toàn đc giao việc vặt, việc giản đơn thậm chí phải bỏ chi phí ra đào tạo lại thì lấy cái gì đòi trả lương cao, trừ mấy cháu ảo tưởng sức mạnh. Em lấy cho cụ 1 vd thôi các cty kiểm toán big4 là số ít các cty năm nào cũng tuyển sv mới ra trường, lương khởi điểm thời năm 2009, 2010 cho các bạn chỉ tầm 5-7 củ như cụ chê, nhưng sao, các sv tinh tú nhất ở các trường ngoại thương kinh tế tài chính đấu nhau cật lực mới có 1 suất vào đó, ko hẳn vì lương mà là cơ hội học tập làm việc trong 1 môi trường chuyên nghiệp, kiếm 1 bệ đỡ vững chắc cho sự nghiệp và tương lai lâu dài.
Cụ đọc k kỹ nhé. Cty 5-7 củ k là vấn đề mà cty NHỎ với lương như vậy mới là vấn đề. Cty TO lương nhỏ có thể gắn bó lâu hoặc cty NHỎ lương TO có thể tranh thủ kiếm 1 tẹo.

thientudolong

Xe container
Cụ đọc k kỹ nhé. Cty 5-7 củ k là vấn đề mà cty NHỎ với lương như vậy mới là vấn đề. Cty TO lương nhỏ có thể gắn bó lâu hoặc cty NHỎ lương TO có thể tranh thủ kiếm 1 tẹo.
Nếu cụ mới ra trường hoặc ng đang đi xin việc mà lại có ý nghĩ lựa chọn như thế thì e nghĩ là cụ nên tự doanh là đúng :D