[Funland] Ly hôn là do bản thân ích kỷ hay là gì?

Michael J

Xe điện
Rất hay gặp tus "gia đình là tất cả" hay "thật hạnh phúc khi ở gia đình" từ những tài khoẻn đơn thân, ly thân, ..... Thậc là tài.

Đến cả gia đình họ còn dám vứt bỏ thì không phải rạng vừa đâu.

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Sống với nhau mà suốt ngày cãi vã oánh nhau, con trẻ nó nhìn vào thế thì đâu có tốt.
Như vậy ly hôn cũng là hợp lẽ thôi.
Mệt mỏi và căng thẳng lắm cụ ạ
Về bản chất là không hợp nhau, nói nhẹ nhàng cũng thành...khó nghe
Em đang cố gắng cầy quốc để đủ tiền xây căn nhà mới, nhỏ cũng được, nhường căn nhà đang sống cho vợ con

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nó là quan điểm, không có đúng sai cụ ạ. Em ủng hộ con người được tự do và tự chịu trách nhiệm về lựa chọn của mình. Em cũng không nói ai đó nên ly hôn hay không mà nên cân nhắc một cách có trách nhiệm, trong đó ly hôn là một lựa chọn.
Khi đã chán đến mức không muốn nói cơ cụ ạ
Cái gì của mình cũng làm đối phương...ngứa mắt

RedMer

Xe hơi
Rất hay gặp tus "gia đình là tất cả" hay "thật hạnh phúc khi ở gia đình" từ những tài khoẻn đơn thân, ly thân, ..... Thậc là tài.

Đến cả gia đình họ còn dám vứt bỏ thì không phải rạng vừa đâu.
Như vậy thì cứ sau ly hôn là họ phải vật vã, đau khổ để cả thiên hạ vào an ủi hở cụ?
Vì nhiều lý do họ mới phải buông tay nhau. Em biết nhiều cụ/mợ sau khi ly hôn, họ đau khổ lắm. Nhưng vẫn phải sống, phải nuôi con, phải đi làm kiếm tiền. Không thể lúc nào cũng tiêu cực, để con cái nhìn vào thấy một bầu trời xám xịt. Chắc phải xám xịt thì các anh hùng mới bớt cào phím ra chửi rủa họ ư?

Michael J

Xe điện
Như vậy thì cứ sau ly hôn là họ phải vật vã, đau khổ để cả thiên hạ vào an ủi hở cụ?
Vì nhiều lý do họ mới phải buông tay nhau. Em biết nhiều cụ/mợ sau khi ly hôn, họ đau khổ lắm. Nhưng vẫn phải sống, phải nuôi con, phải đi làm kiếm tiền. Không thể lúc nào cũng tiêu cực, để con cái nhìn vào thấy một bầu trời xám xịt. Chắc phải xám xịt thì các anh hùng mới bớt cào phím ra chửi rủa họ ư?
Đây toàn là lời mợ suy diễn. Trong còm của tôi có lời như mợ nói à?

Chắc ko phải mợ cũng là đối tượng như trong còm của tôi đấy chứ?

Lưu ý: nói 1 thì là 1 chớ suy diễn.

XPQ

Xe lăn
Em cho rằng ly hôn không liên quan gì đến ích kỷ vì bản thân hai cái ích kỷ gặp nhau mới dẫn đến hôn nhân.
Nguyên nhân về thời bây giờ tỷ lệ ly hôn cao em nghĩ vì quan niệm sống đời mới chủ về tự do cá nhân nhiều hơn. Do nhận thức lối sống và cũng do tuyên truyền thông tin các thức, cả đàn ông đàn bà đều có ý thức hơn về tự do cá nhân và quyền được hưởng tự do cá nhân ấy, ít nhất ở trong bối cảnh gia đình. Xưa thì giai có vợ gái có chồng thì nghĩ thôi xong, may nhờ rủi chịu chấp nhận. Bây giờ lại nghĩ chả tội gì khổ, ai cũng chỉ sống có mỗi một kiếp người, sao không vì ước mơ của mình mà làm lại ván mới.
Mà ý thức tự do cá nhân nó khác với ích kỷ, đừng bắt bẻ em về quan niệm đó. Ý thức về tự do cá nhân đồng hành với tôn trọng tư do người khác chứ không phải kiểu ích kỷ phát huy quyền làm chủ lên đối tác kiểu ngày xưa.

RedMer

Xe hơi
Đây toàn là lời mợ suy diễn. Trong còm của tôi có lời như mợ nói à?

Chắc ko phải mợ cũng là đối tượng như trong còm của tôi đấy chứ?

Lưu ý: nói 1 thì là 1 chớ suy diễn.
Em ko như lời cụ nói cụ ạ. Em thấy buồn cười khi mà họ quăng cái gì lên MXH cũng bị rỉa rói, bình phẩm chê bai đủ kiểu. Em xin phép ko qoute lại comt sau của cụ (nếu có).

apiz

Xe tải
'Bỏ cái kiểu thượng đẳng đấy đi, bỏ đi mà làm người'
Chí văn phoè says với chủ thớt
.

meotamthe

Xe container
Em thì cho là khi định đi đến hôn nhân thì phải vừa không ngừng yêu và vừa phải bới lông tìm vết của đối tác để tập 2 việc, tập cho bản thân thích ứng hoà nhập được với cái xấu cái kém của đối tác và tập cho đối tác cải thiện cái xấu cái kém đói, nếu đối tác không tập được thì bản thân mình tập được rồi là xong, còn nếu cả 2 cũng biết cách điều chỉnh thì quá tốt. Thời gian nó bào mòn của con người mọi thứ, nhan sắc, dịu dàng, nhẫn nại, sức khoẻ, kiên định, .... rất nhiều thứ, nên trong quá trình sống chung sau hôn nhân thì sức chịu đựng và khả năng thích ứng thay đổi là rất quan trọng, nhiều việc lúc yêu ta làm tốt, nhưng cưới rồi cỡ 10 năm sau thấy khó làm lắm, đấy là vì thay đổi của mỗi người theo thời gian, việc mỗi người cố gắng thích ứng để tiếp tục chấp nhận đối tác là thái độ tích cực trong gìn giữ hôn nhân, không đưa cuộc hôn nhân về mốc ly hôn.

Ladagia

Xe điện
Cái này đúng. Nhóm ly hôn hay đàn đúm rủ rê mấy nàng hiền lành chung tình lắm, lại còn cố tình giới thiệu đám gà trống để làm bạn tình.
Kiểu bà mày bỏ chồng rồi thì bà cũng cho mày bỏ chồng nốt hả lão?

Michael J

Xe điện
Cái này đúng. Nhóm ly hôn hay đàn đúm rủ rê mấy nàng hiền lành chung tình lắm, lại còn cố tình giới thiệu đám gà trống để làm bạn tình.
Đàn đúm với đám đấy nguy cơ toạch hơi ít ;))

Michael J

Xe điện
Xin phép next.

Chun SUV

Xe hơi
Hầu hết các chủng tộc loài người từ lạc hậu đến văn minh đều quan niệm, tổ chức và bảo vệ Hôn nhân 1 cách nghiêm túc, trân trọng.

Đám ly hôn trước hết là kết hôn 1 cách vô trách nhiệm! Và có khi hết đời còn chưa biết có trách nhiệm trong hôn nhân gồm nx gì!
Chính lũ vô trách nhiệm đó khi đứng trước hôn lễ của chính chúng hay có khi mới chỉ bước cầu hôn thôi cũng rưng rưng xuỵt xoa thề nguyền nx điều chúng trân trọng. N cũng chỉ vài năm sau chúng sẵn sàng buông câu: Ko còn cách nào khác...

Theo em, trừ khi kết hôn ko thuận tự nhiên thì ly hôn nhất định là 1 thất bại sâu sắc.
Và nhiều người thất bại hẳn hoi này lại còn bào chữa trắng trợn nó hơn cả việc phá sản, mất việc, mất tiền, hay thậm chí thua bạc,

oto.giacmoxa

Xe điện
Sao giờ ly hôn lắm thế nhỉ? Mỗi người một lý do. Tựu chung là cho tính tham lam ích kỷ chỉ biết nghĩ tới bản thân mình, chỉ để ý và quan trọng cảm xúc của mình..

Phải ko cc? ;))
Em thì không đánh giá cao, cũng không thích giao lưu lắm những người đã từng ly hôn, kết hôn lần 2 lần 3,...

Khi đủ nhân duyên đến ở với nhau, khi hết duyên thì chia ly. Hợp rồi tan, tan rồi hợp là quy muôn đời. Thử hỏi trên đời có cặp đôi nào không phải chia ly.

Cây mỗi hoa, nhà mối cảnh. Cụ nên mở rộng lòng khoan dung, điều này tốt cho chính cụ đấy.

The Crinch

Xe hơi
Chủ yếu là do cái tôi cá nhân lớn quá thành ra...;;);;)