[CCCĐ] Mẫu Sơn - ngẫu hứng không báo trước

Bốc Vác

Xe đạp
4h chiều thứ 7, đang định về để xem WC thì nhận đc thông tin "Lạng Sơn sắp hết vịt quay". Không kịp về nhà chuẩn bị gì, thế là 5h chiều nhà cháu từ Mỗ Lao lên xe nhằm thẳng hướng Lạng Sơn thẳng tiến.
Đoạn đường từ cầu Thành Trì lên Bắc Giang thì không có gì để nói nhiều, chỉ có khó khăn nguy hiểm đến từ xe máy đc đi cùng đg và các gầm cầu vượt có rất nhiều người đón xe khách.
Từ Bắc Giang lên Lạng Sơn thì đường tương đối hẹp, chỉ có 1 làn ô tô cho mỗi bên. do đường hẹp, các bác xe khách lại hay lấn làn vượt ẩu, xe to từ trên Lạng Sơn về rất nhiều và đặc biệt xe nào cũng bật pha sáng hết cỡ, lại ko quen đường nên nhà cháu đi khá chậm, lên đến tp Lạng Sơn lúc 20h15p. Trời mưa khá to, trước khi đi đã tham khảo 1 số quán vịt nên nhà cháu tìm thẳng vào đg Bắc Sơn. Không biết là do trời mưa to hay trên này nghỉ sớm mà tất cả các quán vịt trên này đều đã đóng cửa. Tiếp tục tìm ra phố Bà Triệu, tình hình cũng ko khả quan hơn. Đang lo tối nay nhịn đói đi ngủ thì thấy 1 quán lẩu khá đông còn mở cửa, dừng xe vào hỏi thì chủ quán bảo hết chỗ và chỉ phục vụ 4 người trở lên (hic, lần đầu đc nghe) nhưng cũng may, a chủ quán lại chỉ cho 1 quán vịt quay Bắc Kinh.
Quán này lại nằm sâu phía sau của khách sạn Hoàng Thịnh trên đg Bà Triệu, nên nếu ko phải thổ công đất này thì chịu.
Phi xe vào lúc 9h thì may quá, quán vẫn mở cửa. gọi luôn 1 suất cơm rang, 1 con vịt quay. đang đói nên ko rượu bia mà chén tỳ tỳ luộn.

Vịt ko chặt miếng mà đc lọc từng miếng thịt ra. 1 con vịt đc 2 đĩa như này. Đồ ăn kèm khá ngon, nhưng vịt quay khá nhiều mỡ nên hơi ngán.

ăn no nên ngại đi, hơn nữa trời lại đang mưa to nên nhà cháu nghỉ luôn tại khách sạn Hoàng Thịnh. phòng ở đây khá ổn, sạch sẽ và yên tĩnh.
Sau 1 đêm ngon giấc, sáng dậy mới chụp đc cái khách sạn

Ở đây sáng cũng có điểm tâm là phở, nhưng nhà cháu lại chọn bánh cuốn ở ngoài. đc thổ dân ở đó chỉ cho 1 quán khá ngon, ở trong ngõ. Đánh giá ăn gần giống bánh cuốn Cao Bằng, nhưng bột ở đây khá mịn. Khách chủ yếu là người dân ở đó.
Địa chỉ quán.

Đầu tiên là bánh cuốn trứng, khá ngon nên nhà cháu làm 2 quả luôn.

Tiếp theo là bánh cuốn nhân thịt

Sau khi ăn sáng thì ngay cạnh đó có quán cafe rang xay nên phải làm 1 cữ cho tỉnh táo, tý còn làm việc. giá bánh cuốn và cafe khá ổn.

Do công việc xong quá sớm, chẳng lẽ lại về HN luôn, nghĩ đi nghĩ lại quyết định lên Mẫu Sơn làm 1 nậm rồi về xem thế nào. thế là theo đường QL 4B, từ tp đi khoảng 10km là có biển chỉ dẫn lên Mẫu Sơn.
là con đường độc đạo, đoạn đầu khá hẹp và xấu. cảnh cũng chưa có gì là đẹp. Đi khoảng 5km thì bắt đầu thấy khung cảnh hiện ra khá đẹp, đường uốn lượn theo sườn núi.
Bắt đầu thấy nên thơ. Nhà cháu chụp bằng đt cùi nên ko lột tả hết đc cảnh đẹp, mong các cụ xem tạm.

Hết khúc này lại đến khúc khác.

uốn tiếp này.

Cũng hoa cỏ tý cho lãng mạn nào

Cứ vòng vèo uốn lượn khoảng 10km là tới đỉnh,
Gặp ngôi nhà hoang đổ nát nên nhà cháu cho vk vào nghỉ ngơi

Tranh thủ đi lòng vòng ra mấy bãi cỏ có mất nhóm phượt thủ đang chịch in.
nhờ người chụp cho bức ảnh và chém gió.
"Đất nhà a từ chỗ này đến chỗ kia, tấm mấy con dao quăng đấy"

Chém chán rồi, nhà cháu lại tiếp tục lên đường

Lòng vòng vượt dốc, đến hầm rượu nổi tiếng.

Lang thang ngắm các chị e chụp ảnh, leo trèo lên ngắm xung quanh.

Cảnh núi rừng khá đẹp còn các ngôi nhà thì có vẻ hoang tàn, đổ nát.
Lòng vòng khám phá đỉnh núi Mẫu Sơn

Tất cả như nhuốm màu thời gian, cũ kỹ đến hoang tàn
Nếu có ông đạo diễn nào muốn làm 1 bộ phim ma thì nhà cháu nghĩ bối cảnh ở đây khá hợp

Bốc Vác

Xe đạp
Nói chung đỉnh núi Mẫu Sơn ko có gì đặc sắc ngoài những căn nhà hoang tàn và 1 số hàng quán bán các sản vật của Mẫu Sơn như mật ong, chang rừng, đào....
mua mấy cân đào và hỏi thăm về quán ăn nghỉ thì đc 1 anh lái xe đưa khách lên thăm quan bảo ko nên ăn ở trên này, giá khá cao (gà 6 ngón 850k/con, cá hồi 1 củ/con 1kg chế biến), chị bán đào lại chỉ cho 1 chỗ để mua cá hồi. Thế là nhà cháu lên xe thả dốc để đi đến khu nuôi cá hồi.
thả dốc khoảng 1,5km thì gặp mấy đại ca này, xin mãi cuối cùng mấy đại ca mới cho đi.

Cũng may là chỗ các đại ca chặn đường lại đúng chỗ rẽ đi khu nuôi cá hồi.

Đường vào khá khó khăn,

Đến ngã 3, không biển chỉ dẫn. đành phải đi theo suy đoán (cứ đi theo đg dây điện ắt sẽ đến khu nuôi cá)

Đi khoảng 500m thì gặp cái này. không hiểu ai thiết kế và xây dựng cái cổng này ko biết.

Thôi đành xuống xe đi bộ vào xem sao.
đang đi thì bắt gặp 1 chiếc siêu xe (lúc sau hỏi mới biết của a chủ khu nuôi cá)

Khu nuôi cá hồi khá nhỏ, nhưng doanh thu khoảng 3 tỷ đồng/năm (báo viết là 6tỷ/năm)

A chủ là người Dao, sinh năm 79, rất thân thiện, liên tục nghe điện thoại của các nhà hàng gọi lấy cá.

Sau khi trao đổi thì thống nhất nhà cháu bắt 3 con (cá ở đây ko to, chỉ tầm 1kg-1,2kg).
Để bắt đc cá thì phải tháo gần hết nc bể.

Đàn cá bắt đầu hiện ra.

Vì a này có 1 nhà hàng cũng gần khu nuôi, nên quyết định mang cá nên đó, nhà hàng sẽ chế biến 1 con để ăn tại đó, còn 2 còn sẽ làm sẵn, cắt phi lê và ướp đá mang về.
Đây là nhà hàng (cách đỉnh khoảng 1,3km)

Nhà hàng nhìn từ trên cao.

Chế biến cá.

Thành phẩm

Tất cả rau ăn kèm đều đc hái trực tiếp từ vườn
rau tía tô, rau húng

Rau chua

Sau khi chạm với chủ nhà mấy ly Mẫu Sơn, hơi buồn ngủ nên nhà cháu nghỉ lại 1 lúc rồi lên đường về HN, ko quên vòng vào chợ Đông Kinh làm ít hoa quả TQ về giải độc.
Thế là kết thúc chuyến ngẫu hứng leo Mẫu Sơn. Văn cháu đang học thì cô giáo đi lấy ck nên hơi lủng củng. Các cụ thông cảm.

quanha

Xe buýt
nhìn cá hồi mà thèm quá cụ ạ.

muadem

Xe cút kít
Kể cũng hay, Mẫu Sơn chạy từ Hà nội không xa mà vẫn có những đặc sản kiểu Sapa: đèo ngoèn ngèo cho cảm giác tay lái phê phê, những căn nhà cũ bên sườn đồi, không khí mát mẻ, cảnh rừng mênh mông, cá hồi tươi rói và có cả rượu nữa. Ôi tuyệt.

nt.manh

Xe đạp
Món cá nhìn ngon quá.

nguyen040776

Xe máy
Đợt tết em cũng lên Mẫu Sơn, cũng thấy biển chỗ nuôi cá hồi như cụ. Đi xuống vài chục mét gặp ngay đường xấu (như ảnh của cụ), sợ quá quay về luôn.
Mẫu Sơn thì đi thích nhất và nguy hiểm nhất vẫn là những ngày đông có tuyết rơi

emyeumazda

Xe buýt
Đẹp quá, cảm ơn cụ chủ , chụ cho hỏi dòng xe đan gầm thấp như kiểu Altis vios có đi được ko cụ ơi ?

AMD_Team

Xe hơi
Mẫu Sơn đẹp,chỉ tiếc là trái đường quá nên Du lịch ở đây khó phát triển được.

Bốc Vác

Xe đạp
Đẹp quá, cảm ơn cụ chủ , chụ cho hỏi dòng xe đan gầm thấp như kiểu Altis vios có đi được ko cụ ơi ?
Đi thoái mái cụ ợ. Mấy e moning vẫn leo ầm ầm lên đỉnh,
Chỉ có đg đi vào khu nuôi cá hồi là ko nên đi gầm thấp

URAL CCCP

Xe ba gác
Em đi Lạng sơn phải đến gần 10 lần roài mà chưa lên Mẫu sơn bao giờ. Lần tới em phải lên 1 lần cho biết mới được.

Lin Chelsea

Xe tăng
Website
mitsubishibacninh.net
em cũng đi Lạng sơn nhiều lắm mà chỉ loanh quanh thành phố chứ chưa leo lên Mẫu sơn lần nào :D
gợi ý với cá cụ một hàng cơm bình dân khá ngon ở LSơn là cơm Cường nhé, ở trong một con ngõ nhỏ (em không nhớ đường), loanh quanh gần khu hành chính của tp. Mấy chị em ở công ty em lần nào tới Lạng Sơn cũng đòi đi ăn cơm Cường hehe

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ chụp ảnh đẹp phết, văn cũng dễ vào lòng người chứ k đến nỗi tệ :)). Có khi em chọn cung này thay sapa vì đang xây dựng ngổn ngang. Nhìn trên đỉnh có vẻ thoáng đãng.

Amazzar

Xe hơi
Em lên Mẫu Sơn 1 lần, đi một mình bằng xe máy, đúng lúc có sương mù. Rất là thích thú các cụ ợ. Cá nhân em thích Mẫu Sơn hơn Tam Đảo.

Baron AnhTuan

Xe buýt
Nói chung đỉnh núi Mẫu Sơn ko có gì đặc sắc ngoài những căn nhà hoang tàn và 1 số hàng quán bán các sản vật của Mẫu Sơn như mật ong, chang rừng, đào....
mua mấy cân đào và hỏi thăm về quán ăn nghỉ thì đc 1 anh lái xe đưa khách lên thăm quan bảo ko nên ăn ở trên này, giá khá cao (gà 6 ngón 850k/con, cá hồi 1 củ/con 1kg chế biến), chị bán đào lại chỉ cho 1 chỗ để mua cá hồi. Thế là nhà cháu lên xe thả dốc để đi đến khu nuôi cá hồi.
thả dốc khoảng 1,5km thì gặp mấy đại ca này, xin mãi cuối cùng mấy đại ca mới cho đi.

Cũng may là chỗ các đại ca chặn đường lại đúng chỗ rẽ đi khu nuôi cá hồi.

Đường vào khá khó khăn,

Đến ngã 3, không biển chỉ dẫn. đành phải đi theo suy đoán (cứ đi theo đg dây điện ắt sẽ đến khu nuôi cá)

Đi khoảng 500m thì gặp cái này. không hiểu ai thiết kế và xây dựng cái cổng này ko biết.

Thôi đành xuống xe đi bộ vào xem sao.
đang đi thì bắt gặp 1 chiếc siêu xe (lúc sau hỏi mới biết của a chủ khu nuôi cá)

Khu nuôi cá hồi khá nhỏ, nhưng doanh thu khoảng 3 tỷ đồng/năm (báo viết là 6tỷ/năm)

A chủ là người Dao, sinh năm 79, rất thân thiện, liên tục nghe điện thoại của các nhà hàng gọi lấy cá.

Sau khi trao đổi thì thống nhất nhà cháu bắt 3 con (cá ở đây ko to, chỉ tầm 1kg-1,2kg).
Để bắt đc cá thì phải tháo gần hết nc bể.

Đàn cá bắt đầu hiện ra.

Vì a này có 1 nhà hàng cũng gần khu nuôi, nên quyết định mang cá nên đó, nhà hàng sẽ chế biến 1 con để ăn tại đó, còn 2 còn sẽ làm sẵn, cắt phi lê và ướp đá mang về.
Đây là nhà hàng (cách đỉnh khoảng 1,3km)

Nhà hàng nhìn từ trên cao.

Chế biến cá.

Thành phẩm

Tất cả rau ăn kèm đều đc hái trực tiếp từ vườn
rau tía tô, rau húng

Rau chua

Sau khi chạm với chủ nhà mấy ly Mẫu Sơn, hơi buồn ngủ nên nhà cháu nghỉ lại 1 lúc rồi lên đường về HN, ko quên vòng vào chợ Đông Kinh làm ít hoa quả TQ về giải độc.
Thế là kết thúc chuyến ngẫu hứng leo Mẫu Sơn. Văn cháu đang học thì cô giáo đi lấy ck nên hơi lủng củng. Các cụ thông cảm.
Đàn bò nhà bác có đấu được đàn chó nhà em không

Mss AN TÂM

Xe điện
Thú vị quá cụ ạ

tomghe

Xe hơi
Mẫu Sơn giờ thay đổi lắm luôn.

John2021

Xe tải
Lưu trú trên đó giờ rất kém thì phải. Em xem trên youtube mà buôn. Định lên nhưng thấy thất vọng