Má phanh sau phải thay sau 8000km là thế nào các cụ nhỉ?

Evolution

Xe điện
Xe em Altis LD mới chạy được 8000, hôm qua có hiện tượng bó phanh khi bắt đầu đi. Ga to lên mới di chuyển được thì có tiếng cành cạch. Sau đó nghe tiếng kèn kẹt một đoạn dài sau đó nhỏ dần ở 2 bánh sau. Trong lúc đó khi phanh thì bị phản lực vào chân, chân phanh giật giật. Khi đi kiểm tra thì má phanh nó bị như này đây

Hãng nó không đồng ý bảo hành, phanh thì mình tự phải thay và mất khoảng 1.4tr/ bộ phanh sau.

Các cụ cho em hỏi đây là do em sử dụng xe bố láo không đúng cách hay tại cái má phanh nó lởm ... híc

KunBoy

Xe buýt
E nghi là xe bác bị quên hạ phanh tay đi 1 quãng dài thì má nó mới nhanh mòn thế chứ, bình thường phanh trước ăn hơn phanh sau, nên nếu mòn thì bao giờ má phanh trước cũng hết trước má sau.
Còn trường hợp của bác chỉ hết mỗi má sau thì chắc là quên không hạ phanh tay rồi :-B

Evolution

Xe điện
E nghi là xe bác bị quên hạ phanh tay đi 1 quãng dài thì má nó mới nhanh mòn thế chứ, bình thường phanh trước ăn hơn phanh sau, nên nếu mòn thì bao giờ má phanh trước cũng hết trước má sau.
Còn trường hợp của bác chỉ hết mỗi má sau thì chắc là quên không hạ phanh tay rồi :-B
He he, em dám khẳng định là em riêng với con xe của em em chưa quên hạ phanh tay lần nào. Dưng mà hình như phanh tay nó phanh vào trục chứ không phải vào má phanh. Thế nên em mới lên thắc mắc :D Bác giải thích đúng hệt mấy cái thằng ở hãng bắt em thay phanh mất tiền .. :( Theo em được biết thì phanh tay nó khác, không cùng với phanh đĩa đâu ạ (chả biết đúng hay sai)
À mà nó là bị rỗ chứ không phải mòn đều cụ ạ, má phanh vẫn dầy khự

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Má phanh rỗ thế kia & còn dầy thì chắc đồ lởm rồi cụ bắt bảo hành đi. 8k km mà đã tèo thế thì hãi quá.
Em ngồi hóng vụ này, xe em mới chạy hơn 6k, chốc em xuống ngó xem má phanh thế nào, mòn rỗ thế kia thì em với cụ đi bắt đền.

gia doi

Xe điện
Anh chưa nghe thấy ai bẩu 8 ngàn cây phải thay má phanh cả ~X( Khả năng duy nhất tết vừa rùi chú đi đèo Đá Đẽo phanh quá nhiều thì mới mòn như vậy ;)) Địa chủ đất thay quách cái má phanh ấy đi một khi đã là địa chủ sao phải xoắn. :21::21::21:

xethunglop

Xe tải
Chắc má phanh có vấn đề rồi...

qlevis

Xe điện
xe e chạy hơn 2 vạn vẫn chưa j!mà thỉng thoảng e còn quên ko hạ hết phanh tay đấy=))

DHT06

Xe tăng
Cái này nhìn qua ảnh em thấy má phanh lởm rồi! Cụ làm cái đơn đi!
@KunBoy: Phanh tay thì các má phanh thuộc hệ khác, thường là phanh đùm ạ!

Coltplus2008

Xe điện
Cái đĩa phanh của cụ có rỗ không ? Nếu rỗ nữa thì em dự cụ phanh khi xuống dốc nhiều quá làm cháy phanh (quá nóng =>biến tính cơ học =>giảm tuổi thọ) ngược lại thì má phanh lởm.

Evolution

Xe điện
Má phanh rỗ thế kia & còn dầy thì chắc đồ lởm rồi cụ bắt bảo hành đi. 8k km mà đã tèo thế thì hãi quá.
Em ngồi hóng vụ này, xe em mới chạy hơn 6k, chốc em xuống ngó xem má phanh thế nào, mòn rỗ thế kia thì em với cụ đi bắt đền.
Đĩa phanh thì không làm sao cụ ạ.

Anh chưa nghe thấy ai bẩu 8 ngàn cây phải thay má phanh cả ~X( Khả năng duy nhất tết vừa rùi chú đi đèo Đá Đẽo phanh quá nhiều thì mới mòn như vậy ;)) Địa chủ đất thay quách cái má phanh ấy đi một khi đã là địa chủ sao phải xoắn. :21::21::21:
À, đi đèo em không thèm đá phanh phát nào, có nhiều người chứng kiến lắm. Không như anh đâu. Đi xuống dốc em không bao giờ tì phanh đâu ạ. Khả năng hại phanh do tì chân phanh thì khẳng định với các cụ được loại trừ :D

Cái này nhìn qua ảnh em thấy má phanh lởm rồi! Cụ làm cái đơn đi!
@KunBoy: Phanh tay thì các má phanh thuộc hệ khác, thường là phanh đùm ạ!
Làm đơn gửi đâu hả cụ?

Cái đĩa phanh của cụ có rỗ không ? Nếu rỗ nữa thì em dự cụ phanh khi xuống dốc nhiều quá làm cháy phanh (quá nóng =>biến tính cơ học =>giảm tuổi thọ) ngược lại thì má phanh lởm.
Đi xuống dốc em không bao giờ tì phanh đâu ạ, tớp nhả và dồn số thôi. Khả năng hại phanh do tì chân phanh thì khẳng định với các cụ được loại trừ :D

Evolution

Xe điện
À, các chú ở Toy giải thích hiện tượng của em là :" Xe anh do để trong môi trường ẩm ướt, hoặc anh đi mưa, rửa xe xong để nguyên lâu ngày gây ra hiện tượng bở má phanh, má phanh dính vào đĩa."

Mà tiên sư chúng nó chứ, xe em thì để trong nhà, rửa xe thì được từ lúc mua đến giờ cỡ 5 lần. Rửa cách nhà 1km. Thế mà chúng nó giải thích được và báo luôn má phanh không thuộc diện bảo hành. Sổ bảo hành cũng ghi vậy .... Bố khỉ

kwaii89

Đi bộ
mình nghĩ là do má phanh lởm ^^, khi có hiện tượng phát ra tiếng kêu kít kít ( do miếng sắt đính cạnh má phanh để báo hiệu lúc má phanh bị mòn) nên thay để đảm bảo an toàn :D

Evolution

Xe điện
mình nghĩ là do má phanh lởm ^^, khi có hiện tượng phát ra tiếng kêu kít kít ( do miếng sắt đính cạnh má phanh để báo hiệu lúc má phanh bị mòn) nên thay để đảm bảo an toàn :D
Khốn nạn cái là má phanh không mòn tí nào mà lại bị rỗ ở giữa cụ ạ :(

kwaii89

Đi bộ
Khốn nạn cái là má phanh không mòn tí nào mà lại bị rỗ ở giữa cụ ạ :(
bị rỗ ở giữa là sao vậy bác, ah mà đợt trước e thực hành lúc phanh bị phản chấn lực mạnh lại thì là do cái áp suất hơi của phanh( e ko biết tên nó mình gọi là ji ) bị hở, cảm giác rõ ràng lắm.

Evolution

Xe điện
bị rỗ ở giữa là sao vậy bác, ah mà đợt trước e thực hành lúc phanh bị phản chấn lực mạnh lại thì là do cái áp suất hơi của phanh( e ko biết tên nó mình gọi là ji ) bị hở, cảm giác rõ ràng lắm.
Bề dầy má phanh thì vẫn như mới, ở 2 bên cái rãnh thì bị rỗ sâu xuống ý ạ. Như ảnh nhưng chụp bằng điện thoại không nét lắm

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Phanh tay là phanh tang trống, chắc cụ chủ để quên phanh tay nhiều lần, và trong quá trình sử dụng xe quá lạm dụng chân phanh nên mới bị như vậy.

kwaii89

Đi bộ
^^ bt e thấy mấy cái má phanh nó bị mòn từ phần cạnh hoặc sứt mẻ chứ mòn đều ở giữa thì chắc là thuộc phần bó trong bó tay của e ^^

KunBoy

Xe buýt
Nếu vậy bây giờ phải tìm 1 cao thủ đầu mưng ..ủ để check xem có phải má origin không? :-B
Hay hàng lởm :P, Nếu phát hiện hàng Hồ Cẩm Đào thì tính tiếp, còn nếu không phải thì chấp nhận mất tiền vậy ~X(

toanthangcs

Xe điện
He he, em dám khẳng định là em riêng với con xe của em em chưa quên hạ phanh tay lần nào. Dưng mà hình như phanh tay nó phanh vào trục chứ không phải vào má phanh. Thế nên em mới lên thắc mắc :D Bác giải thích đúng hệt mấy cái thằng ở hãng bắt em thay phanh mất tiền .. :( Theo em được biết thì phanh tay nó khác, không cùng với phanh đĩa đâu ạ (chả biết đúng hay sai)
À mà nó là bị rỗ chứ không phải mòn đều cụ ạ, má phanh vẫn dầy khự
Em cũng nghĩ phanh tay đâu có liên quan đến má phanh sau.

Kiabuoisang

Xe container
Xe của cụ chắc bị ăn má phanh lởm rồi. Xe em hàn xẻng giờ chạy được 3 vạn chưa vấn đề gì.