[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

binhsu7273

Xe cút kít
Em ko biết cụ hậm hực vì lý do gì. Em đã từng chiến đấu với hội trưởng HPH lớp F1 nhà em vì tội doạ nêu tên con em trc lớp, do là em chưa nộp quỹ. Thời kỳ đó em khó khăn thật, em chỉ xin nộp chậm thôi chứ ko xin miễn hay ý kiến lệch sóng tập thể gì. Nhưng việc nào ra việc đó, việc tập thể họ làm cho là tốt rồi, việc họ ko phân biệt đc giới hạn định động vào con em là em chiến. Không vì thế mà nhìn tất cả với con mắt tiêu cực.
Cụ lại hiểu nhầm rồi, Cháu không đả phá BPH hay Thầy Cô, nhưng Cháu chỉ muốn làm rõ những công việc hay Quỹ đó có giúp ích thật sự cho Hs không thôi. :)

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thời Cháu đi học không có Cụ ạ. :)
Thời đấy không có thật ư? Hay là do toàn quốc kháng chiến nên có mà chỉ là đại điện?
Mà thời đấy chắc chắn là học kém hơn thời nay rồi, khổ hơn rồi, học xong về chăn trâu, làm ruộng, cũng khó so sánh.

Chopchopchop

Xe buýt
Thời xửa không có BPH, lũ Hs thất học hết. ;))
Thời xưa chỉ có học thôi cụ. Giờ em nói như còm trước rồi, rất nhiều hoạt động ngoại khoá của các con cần sự hỗ trợ từ phía phụ huynh. Nếu không có BPH thì lúc đó kêu gọi được ai làm ạ? Hoạt động ngoại khoá giúp các con có thêm kỹ năng mềm, giao lưu, học hỏi các kiến thức ngoài sách vở. Thật sự phải rất tâm huyết và có thời gian mới theo được các con. Thực sự là ăn cơm nhà vác tù và đấy ạ. Em cũng từng làm BpH gần chục năm trước, sau này bận quá xin rút, nhân dịp noel cô giáo dặn bố mẹ chuẩn bị quà bí mật gửi cô để ông già noel tặng cho các con. Đến sáng hôm tổ chức noel, em đang làm việc, cô giáo gọi điện bảo em nhờ chị giúp lớp với, hiện giờ có 2 bạn không thấy bố mẹ gửi quà, em sợ 2 bạn đó không có quà các con sẽ tủi thân, chị mua giúp em 2 món quà nhỏ nhỏ ngay với ạ. Thế là bỏ dở cả việc để đi mua quà cho các con. Đấy. Những việc như thế ai biết cho đâu. Cuối năm có 1,2 phụ huynh không đóng quỹ nhắc khéo rồi không đóng thì cũng thôi. Nhưng cũng may phụ huynh các lớp con em học chưa thấy ai đâm bị thóc chọc bị gạo

norvo

Xe tải
Nói chung là giải tán ban phụ huynh đi. Ngày xưa đi học có ban phụ huynh cũng có thu đồng nào đâu.
Em cũng ủng hộ giải tán hội phụ huynh.giò toàn biến tướng để nhà trường định hướng.

lehiep109

Xe hơi
Cách đây 10 năm em đã từng làm trong ban PHHS . Kg phải là em muốn làm , mà lý do là chả ai làm . Cô giáo nói mãi mình nể quá đành phải làm , vận động mãi mới thêm được hai hội viên nữa . Quỹ lớp hồi đó chỉ 100n thôi , thu từ đầu năm đến cuối năm chưa hết , lý do thì có người bảo quên , có người bảo tôi đưa cho cháu nộp , nhưng hỏi cháu thì nó bảo chót tiêu rồi . Bảo với bố mẹ cháu thì cũng ậm ừ rồi chả nộp ! Em thì chỉ nhắc một hai lần rồi bỏ tiền túi ra bù vào , có tâm sự với cô thì cô nhắc trước cuộc họp rồi mà có người ì ra kg nộp . Mà chi thì riêng ngày 20/11 các cô dạy trực tiếp lớp có quà đã đành , đây lại thêm cả hiệu trưởng , hiệu phó với mấy ông bảo vệ nữa . Chả đáng bao nhưng quỹ thì kg thu đủ , cô khi gợi ý vấn đề đấy mặt cũng méo xệch , cô cũng tình nguyện kg nhận quà để thêm vào các xuất giời ơi kia ! Thiếu quỹ , mấy ông trong ban PH phải bỏ thêm tiền ra mua phần thưởng , rồi liên hoan cuối năm cho các cháu . Kể cả các cháu kg đóng cũng vào liên hoan rồi có quà hết , PH khác thắc mắc em bảo đáng gì , miễn các cháu nó vui với thân ái là được !
Ấy vậy mà mấy hôm sau các cháu nói đi nói lại , bàn nhau tẩy chay 2 bạn vì chưa đóng quỹ . Chiều đi học về các cháu hẹn nhau ra công viên giải quyết , hai bạn chưa đóng quỹ giấu hung khí rồi đánh mấy bạn gãy cả tay . Riêng bạn lớp trưởng nữ thì bị nguyên một chai dầu nhớt xe máy vào mặt . Cả trường khi biết tin cứ loạn cả lên , hai cháu kia thì trường kiểm điểm , công an vào cuộc , đau hết cả đầu . May rồi cũng dàn xếp ổn thoả , sau này em có hỏi lý do thì hai cháu kia có nói : Do các bạn sỉ nhục chuyện chưa đóng quỹ rồi nói xúc phạm đến bố mẹ và gia đình !
Còn mấy cháu bị đánh thì chắc cũng rút ra được bài học !
Sau vụ đấy thì em chuyển nhà nên cũng chuyển trường cho cháu luôn !
Còn chuyện ở trên thì nghe cũng chưa thủng lắm nên em chả biết nói thế nào .
Chuyện của cụ xót xa quá. Đúng là nghèo dẫn tới hèn. 100k cách đây 10 năm cũng làm gì mà to. Nghe cứ như chuyện 20 năm trước.

binhsu7273

Xe cút kít
Thời đấy không có thật ư? Hay là do toàn quốc kháng chiến nên có mà chỉ là đại điện?
Mà thời đấy chắc chắn là học kém hơn thời nay rồi, khổ hơn rồi, học xong về chăn trâu, làm ruộng, cũng khó so sánh.
Oài! Cháu còn chửa biết con Trâu nó ra sao, chỉ biết ném Bàng và và nhảy Tàu Điện thôi, còn việc Học thì các Thầy Cô ra tận Đền Bà Kiệu để kéo về Phụ Đạo nên cũng qua được. :)

thanhdo62

Xe tăng
Cuộc Họp cô làm hơn tiếng xong đi ra ngoài, mà toàn chơi cái giờ ẩm ương 5-7 giờ chiều tôi. PH thì nhà 1 đống việc, đến khi trưởng BPH lên phán kinh phí thì cũng đến gần 7 giờ tối.
Lúc đó thì tâm trí muốn sao cũng được miễn là về nhanh đối với nhà có ĐK, nhà không có thì "Choáng" ngồi thừ mịa nó ra, đầu còn lo nghĩ về xem có gì để bán. :)) :)) :))
Hồi em làm , toàn họp sáng chủ nhật thôi , mà ngày đấy cũng chả có nhiều loại quỹ như bây giờ !
Mà khổi cuộc họp , thứ nhất ngồi lỳ , thứ nhì đồng ý . Nhưng ra khỏi cuộc họp là lại phát như đài , mà phát toàn như thánh . Toàn xỏ xiên với kích động thù hằn gây xích mích !

NNS

Xe ngựa
Như hôm nay, thấy thằng con em về khoe lớp phá cỗ trung thu vui lắm, tuy tổ chức vào buổi chiều nên kể cũng chưa đủ ko khí trung thu, nhưng các con rất vui. Nhiều mẹ ban PH rảnh và chăm vãi lúa mới đến đc để giúp các con..... cụ nào chửi ban Ph trục lợi rồi tiếp tay cho nhà trường vvv cũng nên sở lại chán. Đcm, éo bao nhiêu mà chấm mút? Ở tỉnh lẻ nôgn thôn sao ko rõ, chứ ở các trường lớn, trường điểm hn, ban PH họ vì con cái chứ cũng có cái éo gì mà ăn đâu

binhsu7273

Xe cút kít
Thời xưa chỉ có học thôi cụ. Giờ em nói như còm trước rồi, rất nhiều hoạt động ngoại khoá của các con cần sự hỗ trợ từ phía phụ huynh. Nếu không có BPH thì lúc đó kêu gọi được ai làm ạ? Hoạt động ngoại khoá giúp các con có thêm kỹ năng mềm, giao lưu, học hỏi các kiến thức ngoài sách vở. Thật sự phải rất tâm huyết và có thời gian mới theo được các con. Thực sự là ăn cơm nhà vác tù và đấy ạ. Em cũng từng làm BpH gần chục năm trước, sau này bận quá xin rút, nhân dịp noel cô giáo dặn bố mẹ chuẩn bị quà bí mật gửi cô để ông già noel tặng cho các con. Đến sáng hôm tổ chức noel, em đang làm việc, cô giáo gọi điện bảo em nhờ chị giúp lớp với, hiện giờ có 2 bạn không thấy bố mẹ gửi quà, em sợ 2 bạn đó không có quà các con sẽ tủi thân, chị mua giúp em 2 món quà nhỏ nhỏ ngay với ạ. Thế là bỏ dở cả việc để đi mua quà cho các con. Đấy. Những việc như thế ai biết cho đâu. Cuối năm có 1,2 phụ huynh không đóng quỹ nhắc khéo rồi không đóng thì cũng thôi. Nhưng cũng may phụ huynh các lớp con em học chưa thấy ai đâm bị thóc chọc bị gạo
Không phải đánh đồng tất cả, nhưng còn rất nhiều Thầy Cô có Tâm và tình cảm, nhưng.....vẫn cái nhưng đó nó làm đảo lộn mọi thứ.

gocart

Xe cút kít
Ban PH là cánh tay trái của nhà trường mà.
Nhà trường có thu ..... đâu, ban PH thu đấy chứ
Nhà trường thu gì đấy?
Hội phụ huynh trường thu từ hội phụ huynh lớp một ít tiền để mua hoa tặng nhân dịp khai giảng, khen thưởng học sinh, chuyện hiếu hỉ trong trường, đến 20/10 mời thầy cô bữa cơm với nước ngọt là hết quỹ.

Lilak

Xe tải

Thiết nghĩ các anh chị iêm trong OF mình cũng ko cần nàm noạn nên đâu! Mọi việc đã có bPH no.
Ui iêm đi chớt 😂😂😂

thanhdo62

Xe tăng
Chuyện của cụ xót xa quá. Đúng là nghèo dẫn tới hèn. 100k cách đây 10 năm cũng làm gì mà to. Nghe cứ như chuyện 20 năm trước.
Vùng ven đô quả thật có những trường hợp cũng khó khăn thực sự . Nghèo thường hay mặc cảm , tự ái cao . Tuổi trẻ lại bồng bột nên mới xảy ra việc đáng tiếc .

Vetiver69

Xe hơi
Phó BPH đây , giờ các ông bà nhậu nhẹt thì chúng tôi lên lớp kê bàn ghế, sắp xếp mâm bánh trung thu , T7 CN ông bà ở nhà thì chúng tôi lên lớp trông thợ sơn sửa lớp thay điều hoà .
Thế mà có thành phần bảo chúng tôi ngu. Vì con cái chúng tôi cả, khiếp đời

AVANZA

Xe tăng
Nhà nghèo không có tiền đóng thì làm cái đơn xin miễn giảm. Còn thích kiện cáo thì lên mạng, lên tivi mà kiện thôi. Nhà trường có phải là công an, thanh tra đâu mà xử lý được việc cãi nhau trên mạng.
Lớp thằng nhóc e có 3 học sinh thuộc diện nghèo, cả lớp đồng thuận miễn đóng quỹ mỗi kỳ 500k. 3 bạn này vẫn đc tham gja các hoạt động của lớp, liên hoan bánh kẹo ngày boy day, girl day gì đó, chi thể thao, văn nghệ, tham quan, chi thăm trung tâm bảo trợ trẻ em...quỹ cũng chi 20-11, 8/3 Tết...nhưng ai cũng đồng thuận :) .

Toietmoi

Xe điện
Đầu năm em đi họp phụ huynh, cô giáo chủ nhiệm công bố ban PHHS và nói thẳng rằng việc thành lập Ban PHHS là bắt buộc của ngành GD, không phải để đóng góp tiền bạc và thực sự lớp con bé nhà em học chả phải đóng thêm gì ngoài tiền học phí, tiền ăn bán trú và bảo hiểm y tế.

fire_man

Xe đạp
Nhà trường, giáo viên toàn đề cử bọn ngu ngu vào ban phụ huynh làm tay chân cho chúng.
Ban phụ huynh này bị trường điều khiển thu lợi ích từ các phụ huynh khác. Nói chung méo mó. Nên giải tán bph.
E ko nói nó ngu hay khôn.
Cơ mà nó hầu con nó chứ hầu gì con mình :)
Bảo nó hầu con mình thì cụ nghĩ nó ngu thật ạ? :))
Cờ lơn nhiều user chỉ để chửi xã hội, nhiều quá *** quản lý đc này.

omerta77

Xe điện
Chưa biết đúng sai thế nào nhưng vị phụ huynh này sai chính tả nhiều quá :))