[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em vào hóng các phụ huynh mẫu mực và các thày cô ưu tú,các trường học đỉnh cao,và nền giáo dục tuyệt vời!

NNS

Xe ngựa
E biết, thằng nhóc cùng thang máy e trưa nào cũng đeo cái thẻ Ngoại trú, do nó khảnh ăn và mẹ nó nội trợ ở nhà. Hỏi ra thì lớp mình nó. Trường đc chục đứa, sau 5p PH vợt sạch bách vắng hoe chứ không có kiểu chạy đầy đường như cụ trên tả. PH cũng nhanh mà làm việc, tui nhỏ cũng khẩn trương về chén còn quay lại, chiều học bt.
F1 nhà e con nhà lính tính nhà quê, hồi tiểu học có đánh Dôn doi đến nó cũng đếch về hehe, ăn bưng tận mồm, mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu, đc tự do buôn đc chém sướng bcm, chưa kể có tý to cây lại đc chén hộ các bạn bé miếng thịt, con tôm :))
Tất nhiên e ko ngược dòng BPH hay lệch cô giáo. E bơi dòng riêng và e rèn f1 tự tin, tự lập. Đến chơi với cô công khai nếu có dịp, mày phải đi cùng, dành 50% thời lượng cuộc gặp để tự chúng giao tiếp và đề xuất với cô tất cả những gì chúng muốn, e bổ sung sau :D
Ôi dồi, đón con về ăn trưa chứ éo ăn bán trú thì phụ huynh phải max rảnh chứ éo phải rảnh vừa, kể cả nhà có người trông như osin hay ông bà nội ngoại, nhưng cũng phải để nó ở mẹ nó lại trường bán trú
Đợt dịch vừa qua, giới công sở hay kể cả buôn bán tự do chả vỡ mẹ nó mồm vì con nghỉ học, trường nó có bán trú cho đỡ việc mừng chết mẹ đi ý chứ:))

tomtomchát

Xe container
Nghe qua thì cụ cũng chỉ kiểu nghe hơi nồi chõ chứ có biết gì đâu.
Cụ nghĩ thế này thì cụ bỏ công quất còm e làm gì, kiếm cái nồi với chõ tự tung xòe cho nhanh :)
15 năm trựớc e còn dạy những nhi đồng biết "Đm thầy giáo" cơ, khi tiết cuối e ko điểm danh để chúng tưởng là có mà học cho đủ, chứ ko phải tụi xiu xiu như phần lớn các PH trong này.
Sau dòng đời xô đẩy, e bỏ ko theo.
Kèo bia nếu cụ muốn giữ mình "ảo" mà ko dám lộ diện, thì thôi.
Các lớp học thêm cấp 1, 2 nó vẫn tồn tại chờ cụ đến lãm, ít cũng chục năm nữa, như nó đã từng :)

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Ôi dồi, đón con về ăn trưa chứ éo ăn bán trú thì phụ huynh phải max rảnh chứ éo phải rảnh vừa, kể cả nhà có người trông như osin hay ông bà nội ngoại, nhưng cũng phải để nó ở mẹ nó lại trường bán trú
Đợt dịch vừa qua, giới công sở hay kể cả buôn bán tự do chả vỡ mẹ nó mồm vì con nghỉ học, trường nó có bán trú cho đỡ việc mừng chết mẹ đi ý chứ:))
Năm nay hầu hết các trường công lập không nhận bán trú đâu.

tomtomchát

Xe container
Anh có thể lên gúc tiểu học bán trú sẽ có rất nhiều bài, ảnh.
Nhân viên tôi ngày ngày vẫn phải " Xếp cho em đi đón con em".
E quất nốt còm này của cụ thôi, vì có vẻ cụ nóng mũi với e rồi.
Cụ vẫn võ đoán vv trường tiểu học có bán trú hay không. E thưa lại rằng 100% các cơ sở công lập ở HN đủ điều kiện tổ chức bán trú (ko phải chia cơ sở thành trường sáng/chiều như tụi lớn hơn). Không thầy cô cấp 1 nào phải thuê cơ sở để hs nghỉ trưa, nếu không kèm mục đích khác nào đó.
E trải nghiệm thực tế, ko cần gúc. E sống từ bé đến trưởng thành gần kề trường tiểu học và chứng kiến nó thay đổi theo thời gian và các đời lãnh đạo. Trường tuy bé nhưng lớp có đủ bàn học mở ra thành giường, có tủ chăn gối, có thang máy chuyển đồ ăn, có lối riêng cho xe tải của cty cung cấp thực phẩm.. từ hơn chục năm nay.
Giờ e cũng ở cạnh 1 trường cấp 2 nội thành với miên man các óp sừn về địa điểm học thêm và các lớp "chui" một cách công khai.
Và e ko tin tụi nhân viên hay xin đi đón con lắm, chả nhẽ xin nghỉ sớm 5 ngày x 4 tuần x 9 tháng? Hay võ đoán và hay cả tin thì nhân viên nó không phục đâu cụ :)

shiluo

Xe container
Cụ nghĩ thế này thì cụ bỏ công quất còm e làm gì :)
15 năm trựớc e còn dạy những nhi đồng biết "Đm thầy giáo" cơ, khi tiết cuối e ko điểm danh để chúng tưởng là có mà học cho đủ, chứ ko phải tụi xiu xiu như phần lớn các PH trong này.
Sau dòng đời xô đẩy, e bỏ ko theo.
Kèo bia nếu cụ muốn giữ mình "ảo" mà ko lộ diện, thì thôi.
Các lớp học thêm cấp 1, 2 nó vẫn tồn tại chờ cụ đến lãm, ít cũng chục năm nữa, như nó đã từng :)
Em chưa bao giờ bảo ko có học thêm, em cũng không phản đối học thêm, đó là nhu cầu của phụ huynh em không quan tâm. Cụ là người quất còm em mà không chịu đọc toàn nói linh ta linh tinh không liên quan gì
Còn nếu cụ khẳng định được đa số học sinh trường công phải học thêm, không học thì bị đì,... thì em với cụ làm kèo đóng vào quỹ SABC 5M. Rất đơn giản đến lớp học thêm xem nếu >70% học sinh trong lớp phải học thêm cô giáo thì em thua.
Còn bây giờ mà cụ ko có con đi học thì chỉ là nghe hơi nồi chõ thôi, cái kinh nghiệm hàng chục năm trước của cụ không có tí trọng lượng nào ở đây cả. Đừng đọc tin trên mạng và nghe nói rồi vào chém lung tung vớ vẩn

tomtomchát

Xe container
Em chưa bao giờ bảo ko có học thêm, em cũng không phản đối học thêm, đó là nhu cầu của phụ huynh em không quan tâm. Cụ là người quất còm em mà không chịu đọc toàn nói linh ta linh tinh không liên quan gì
Còn nếu cụ khẳng định được đa số học sinh trường công phải học thêm, không học thì bị đì,... thì em với cụ làm kèo đóng vào quỹ SABC 5M. Rất đơn giản đến lớp học thêm xem nếu >70% học sinh trong lớp phải học thêm cô giáo thì em thua.
Còn bây giờ mà cụ ko có con đi học thì chỉ là nghe hơi nồi chõ thôi, cái kinh nghiệm hàng chục năm trước của cụ không có tí trọng lượng nào ở đây cả. Đừng đọc tin trên mạng và nghe nói rồi vào chém lung tung vớ vẩn
Gạt bỏ mọi thứ cụ cho là linh tinh, e chốt với cụ về vụ 5M cho quỹ SABC:
-E ko nói học thêm hay ko học bị đì hay ko, vì e ko quan tâm. E chỉ khẳng định e ko ngược dòng nhưng e bơi kiểu riêng, cụ có thể lội còm để check.
-E show cho cụ phiếu tự nguyện xin học thêm của trường f1 nhà e học. E chưa khai đang để đấy.
-E chạy sang xem lại địa chỉ để cụ tự ktra 1 lớp học thêm CẤP THCS ngay gần trường ra và CÓ ĂN TRƯA TRỌN GÓI. Rất công khai.
P/S: có thể cụ nhầm e với cụ khác. Việc nhầm đối thủ khi tranh biện là không nên. Việc đem tiền ra đè nhau với e thì lại càng không nên :)

Chỉnh sửa cuối:

congngo

Xe điện
Cô giáo chủ nhiệm và dạy toán F1 nhà em ở cấp II, năm lớp 9 ngoài các tiết dạy tăng cường cho các con để chuẩn bị kỳ thi vào 10 theo hướng dẫn của sở thì cô còn xin hiệu trưởng cho kèm riêng 5 bạn yếu nhất lớp mỗi tuần 2 buổi( mỗi buổi 2 tiết) không thu tiền vì sợ mấy bạn ấy không đỗ được cấp III.

shiluo

Xe container
Gạt bỏ mọi thứ cụ cho là linh tinh, e chốt với cụ về vụ 5M cho quỹ SABC:
-E ko nói học thêm hay ko học bị đì hay ko, vì e ko quan tâm. E chỉ khẳng định e ko ngược dòng nhưng e bơi kiểu riêng, cụ có thể lội còm để check.
-E show cho cụ phiếu tự nguyện xin học thêm của trường f1 nhà e học. E chưa khai đang để đấy.
-E chạy sang xem lại địa chỉ để cụ tự ktra 1 lớp học thêm CẤP THCS ngay gần trường ra và CÓ ĂN TRƯA TRỌN GÓI. Rất công khai.
P/S: có thể cụ nhầm e với cụ khác. Việc nhầm đối thủ khi tranh biện là không nên. Việc đem tiền ra đè nhau với e thì lại càng không nên :)
Mời cụ check lại còm cụ quất của em xem em đang nói gì và cụ nói gì rồi nói chuyện tiếp
Còn chuyện độ đẽo là cụ khơi ra và cụ cứ thích bám theo thì em cũng tiếp cụ thôi

77665508

Xe điện
?? cụ có hiểu chuyện không đấy mà cứ lôi nguyên tắc số đông vô tội vạ. Đây là hội nhóm tự phát chả có quy tắc, quy định gì cả, không phải là tổ chức chính trị mà theo nguyên tắc số đông. Hội bạn đi ăn với nhau, một vài đứa không ăn được thịt chó mà những đứa khác cứ muốn vào quán thịt chó thì những thằng nào thích ăn thịt chó thì tự đi với nhau. Và tất nhiên cứ làm như thế thì dần dần nhóm đấy cũng giải tán hết.
Vâng, cụ vẫn k trả lời đc câu hỏi trong còm trước của em. 1 là nguyên tắc cụ nói là nguyên tắc gì. 2 là trong trường hợp chị phụ huynh trong bài báo thì làm gì để đạt đc cái "tất cả đồng thuận" mà cụ nói. E cứ hỏi vậy thôi chứ cụ cũng k giải đáp được (ngoài cái đáp án giải tán). Người như cụ trong các tổ chức, tập thể em cũng thấy thi thoảng có, luôn chỉ trích ra các khuyết điểm nhưng không nghĩ ra được cái gì để giải quyết.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà cụ em không biết chứ nhà em thì Gấu ko việc gì phải nói dối em chuyện học hành của F1, quan điểm của em là cấp 1 con không cần học thêm ở trường rồi. Còn chuyện đăng ký học thêm thì trước trên nhóm Zalo của lớp có 16 bạn rồi, đến đợt bị 1 phụ huynh kiện cáo mới tan.
Nghe qua thì cụ cũng chỉ kiểu nghe hơi nồi chõ chứ có biết gì đâu. Học thêm thì có và em cũng ủng hộ nếu gia đình nào muốn, đấy là nhu cầu của họ không vấn đề gì. Em chỉ dị ứng mấy thành phần không biết gì phán như thánh tướng: Trường công là phải đi học thêm không là cô đì, hầu hết phải đi, bla, bla,.. Toàn ăn tục nói phét không biết ngượng mồm
Con em đây, hè là phụ huynh nhấm nháy rủ học thêm, em tưởng các hoạt động thể thao thì em cho con tham gia chứ tiểu học là em không học thêm, trừ tiếng A. Con em vẫn đứng thứ hai ở lớp. Đứa số 1 rất chăm chỉ học thêm nhưng công nhận bạn ý giỏi lắm.
Thằng lớn lên cấp 2 thì có đi học thêm toán và tiếng A vì bạn ấy thích và cũng không phải giáo viên ở trường.
Em chả thấy trù úm gì, toán vẫn trên 9,

tieunhupha

Xe điện
Em phụ huynh kia thế là cố chấp. Đã họp hành rồi đa số quyết nghị, em thiếu số cứ việc chấp hành chứ bài bây ra thì khó cho người khác quá. Nếu không em ứng cmne cử ra làm Trưởng ban phụ huynh rồi mà tranh đấu.

Mặt khác, các em còn lại trong ban phụ huynh thế là cũng thể hiện ra bần bựa nhỏ nhén, lôi kéo cả trẻ con vào đấu đá. Trò đấy là trò mất nết.

Còn lại bọn nhà trường thì đẩy những khoản không đâu về ban phụ huynh, thế bấy giờ lãnh đạo điên tiết lên chúng nó cấm thành lập ban phụ huynh thì trường không sinh hoạt dưới cò, không đại hội đoàn đội không sinh hoạt chủ đề nữa à?
Thế này khác éo có lớp sinh viên họp lại "đi thâỳ' chia đầu người mà 2-3 thằng ko đồng ý nộp tiền. Biết sao giờ cụ nhỉ.:))

phuongan

Xe điện
Các cháu rất nhiều lựa chọn chơi Trung thu
Con nhà em vừa phục vụ chương trình này xong ở cung thiếu nhi đây. Nhưng tổ chức trên lớp để các con được ăn được vui chơi với bạn là chúng thích nhất.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em vào hóng các phụ huynh mẫu mực và các thày cô ưu tú,các trường học đỉnh cao,và nền giáo dục tuyệt vời!
Khônh việc gì phải mỉa mai thế cụ ạ. Trường công bây giờ khác xưa rồi. Con em học trường công cả đôi đây. Còn thích chửi thì cái gì chả chửi được.
Cô giáo lớp 5 của thằng lớn nhà em (cô Mai) và cô lớp 2 thằng bé (cô Hạnh) trường tiểu học Nhật Tân Tây Hồ đều bỏ công sức ra kèm các bạn yếu miễn phí đây. 20/11 em đến tặng hoa cho cô Hạnh phải chờ cô đến khoảng 6h vì cô kèm bạn yếu trong khi theo lịch là 5h15 hết giờ. Các cô khác có kèm thêm gì không thì em không biết.
Em tặng hoa và quà cho cô để cảm ơn cô thôi chứ con em luôn đứng thứ hai ở lớp. Hè con em đi bơi đi đá bóng đi bóng rổ.
Còn cứ cho con đi học xong chửi đằng sau, mỉa mai xỉa xói thì cũng chẳng tốt đẹp gì đâu.
Theo quan điểm của riêng em, giáo dục công ở mình quá rẻ rồi.

sansonsan

Xe tăng
phó thủ tướng đã lên truyền hình nói về những khoản ko được lạm thu. chắc vị phụ huynh kia cứ nghĩ là thật lên phản đối ! hóa ra ''trong đám gù lưng mà lại thẳng lưng thì thành khuyết tật ''

HN_2012

Xe tăng
Chắc chắn ạ. Nhà trường chỉ có 1, 2 kênh để liên lạc, và không có nghĩa vụ cũng như nguồn lực để tiếp đón PH trên Social Media đâu ạ.

Chủ yếu PH giờ thật cân nhắc, yêu quý và thông cảm với thầy cô giáo, nhà trường trong trường hợp cần trao đổi gì.

Những hành vi vung mạng lên khá là rắc rối và mệt mỏi với cả hai.
Đọc bóc phốt đó em nói hơi quá kẻ cắp bà già gặp nhau thôi, nhưng đơn độc thì hậu quả con mình lĩnh về mặt tâm lý. bà mẹ này càng đẩy cao trào thì con mình càng khổ tâm lý nó không vững thì tai hại lắm.

baygiodulao

Xe buýt
Nói chung là giải tán ban phụ huynh đi. Ngày xưa đi học có ban phụ huynh cũng có thu đồng nào đâu.
Tản *** thôi. Ban phụ huynh này toàn người nói ngọng. Cccm đọc mà xem

hoang26

Xe tăng
Vâng, cụ vẫn k trả lời đc câu hỏi trong còm trước của em. 1 là nguyên tắc cụ nói là nguyên tắc gì. 2 là trong trường hợp chị phụ huynh trong bài báo thì làm gì để đạt đc cái "tất cả đồng thuận" mà cụ nói. E cứ hỏi vậy thôi chứ cụ cũng k giải đáp được (ngoài cái đáp án giải tán). Người như cụ trong các tổ chức, tập thể em cũng thấy thi thoảng có, luôn chỉ trích ra các khuyết điểm nhưng không nghĩ ra được cái gì để giải quyết.
?? nguyên tắc đồng thuận chứ nguyên tắc gì, cụ ko đọc kỹ à? Hội nhóm tự phát, các thành viên tự nguyện với nhau, ko có quy chế quy định gì thì có nguyên tắc đấy thôi. Ngoài ra có đóng góp thu chi tài chính thì phải minh bạch rõ ràng. Hội phụ huynh trong bài báo kia ko có được cả 2 nguyên tắc đấy, chị ấy yêu cầu giải thích khoản chi cho đoàn-đội khó hiểu thì không giải thích cho chị ta, chị ta không tham gia vào hội nữa thì thôi chứ có cái gì mà phải chê trách người ta. Lại còn xúi các bạn kỳ thị cả đứa nhỏ học sinh là không nên.
Chưa gì cụ đã đả kích cá nhân tôi là thế nào? Tôi trước giờ chỉ có làm cho tập thể mạnh, gắn kết hơn chứ không phải là kéo bè kéo cánh, nịnh trên nạt dưới hay tư lợi riêng.