Matiz khó nổ do nguyên nhân gì?

Luot song

Xe tải
Con matiz nhà em có tình trạng khó nổ máy. Em nghĩ là chỉ do hệ thống đánh lửa chứ không phải thiếu xăng hoặc không khí vì nếu nổ được rồi thì máy hoạt động tốt.
Em đã vệ sinh bugi rồi nhưng vẫn không hết. Em định sáng mai ra thay hết 3 cái bugi xem thế nào. Các bác cho em hỏi là nếu thay bugi mà vẫn khó nổ thì còn có thể có nguyên nhân gì nữa và cách xử lý. Cám ơn các bác.

quy.auto

Xe đạp
Chắc bị bugi rồi đó bác.

Chutich

Xe tải
Cụ mô tả xem màu bu-gi và khe hở 2 điện cực bn xem có phải lỗi do bu-gi kô?

Okane

Xe container
E dự rằng phải thay máy, còn thay máy mà vẫn tậm tịt như thế thì thay bình ắc quy, nếu thay bình mà vẫn k được thì thay bộ đề, nếu thay bộ đề vẫn k xong thì thay khóa, còn thay khóa mà vẫn k được thì lấy cái ống tuýp phang chết mựa cái xe ngang bướng ấy đi cho e :-bd

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Cụ cho em hỏi là lọc xăng và bơm xăng nếu có vấn đề thì thay có đắt không hả cụ?
Bơm xăng xe cụ chắc cũng ko chát lắm đâu, nhưng vấn đề là phải xác định được đúng nguyên nhân gây ra hiện tượng khó nổ bởi vì máy khó nổ có rất nhiều nguyên nhân
- bơm xăng ko đủ áp: cái này cụ phải bảo bên xưởng người ta đo áp xem bơm xăng lên được bao nhiêu? có đủ ko .... nếu áp ko đủ thì mới nói chuyện thay bơm
- Lọc xăng: cụ tháo lọc xăng ra, bị 2 đầu ống và gõ nhẹ lọc xăng một núc sau đó cụ thổi ngược lọc xăng ra nếu thấy quá bẩn thì nêm thi mới
- Hệ thống đánh lửa, bugi: cụ tháo bugi ra đề cho máy quay và nhìn tia lửa đánh ra, tia lửa ngon lành thì lửa đánh dứt khoát, ngon lửa đánh tập trung tại 1 điểm ko được đánh rộng
- Do cảm biến vị trí trục cam ( em gặp trường hợp hỏng chú này rồi): cái này thì phải cắm máy test thì mới biết được, mà cụ cho hỏi xe cụ đèn báo lỗi động cơ có sáng ko?

banphagia

Xe tăng
bugi là cái chắc,cụ kiểm tra xem

Luot song

Xe tải
Bơm xăng xe cụ chắc cũng ko chát lắm đâu, nhưng vấn đề là phải xác định được đúng nguyên nhân gây ra hiện tượng khó nổ bởi vì máy khó nổ có rất nhiều nguyên nhân
- bơm xăng ko đủ áp: cái này cụ phải bảo bên xưởng người ta đo áp xem bơm xăng lên được bao nhiêu? có đủ ko .... nếu áp ko đủ thì mới nói chuyện thay bơm
- Lọc xăng: cụ tháo lọc xăng ra, bị 2 đầu ống và gõ nhẹ lọc xăng một núc sau đó cụ thổi ngược lọc xăng ra nếu thấy quá bẩn thì nêm thi mới
- Hệ thống đánh lửa, bugi: cụ tháo bugi ra đề cho máy quay và nhìn tia lửa đánh ra, tia lửa ngon lành thì lửa đánh dứt khoát, ngon lửa đánh tập trung tại 1 điểm ko được đánh rộng
- Do cảm biến vị trí trục cam ( em gặp trường hợp hỏng chú này rồi): cái này thì phải cắm máy test thì mới biết được, mà cụ cho hỏi xe cụ đèn báo lỗi động cơ có sáng ko?
Em không thấy đèn báo lỗi động cơ sáng cụ ạ.
Điều nữa là con vợ 2 em nó đỏng đánh lắm các cụ ạ. Lúc ở nhà thỉnh thoảng bị khó nổ, có lúc đứng chềnh giữa đường nổ mãi mới được, nhưng hôm trước ra gara thì nổ phát nào ăn phát ấy, thợ nó bảo xe anh đề vẫn nổ bình thường thế này, có làm sao đâu mà phải sửa. Về nhà lại thỉnh thoảng bị khó nổ. Thế mới bực! Thôi, cứ để em thay phéng 3 cái bugi xem thế nào rồi báo cáo lại các bác.

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
Điều nữa là con vợ 2 em nó đỏng đánh lắm các cụ ạ. Lúc ở nhà thỉnh thoảng bị khó nổ, có lúc đứng chềnh giữa đường nổ mãi mới được, nhưng hôm trước ra gara thì nổ phát nào ăn phát ấy, thợ nó bảo xe anh đề vẫn nổ bình thường thế này, có làm sao đâu mà phải sửa. Về nhà lại thỉnh thoảng bị khó nổ. Thế mới bực! Thôi, cứ để em thay phéng 3 cái bugi xem thế nào rồi báo cáo lại các bác.
xe cụ đi được bao nhiêu km rồi? nếu bệnh do bugi thì chắc chắn buổi sáng rất khó nổ. Hiện tượng như cụ tả chưa chắc đã phải do bugi nhưng nếu xe đi nhiều rồi thì cũng lên thay cho ngon. Có gì cụ thông báo cho anh em biết nhé

Luot song

Xe tải
xe cụ đi được bao nhiêu km rồi? nếu bệnh do bugi thì chắc chắn buổi sáng rất khó nổ. Hiện tượng như cụ tả chưa chắc đã phải do bugi nhưng nếu xe đi nhiều rồi thì cũng lên thay cho ngon. Có gì cụ thông báo cho anh em biết nhé
Xe em buổi sáng cũng không khó nổ lắm cụ ạ. Nhiều hôm sáng ra cắm chìa khóa vào nổ phát vẫn ăn ngay. Tình huống hay bị khó nổ là lúc đang chạy lì rì, nhả côn quá một chút để chết máy, rồi đề lại hay không được (Ngõ nhà em chật, đường lại gồ ghề => quay đầu hơi khó => hay bị chết máy lúc quay đầu, sau đó đề lại khó => đề mãi gần chục lần không được=> tắt khóa điện vào nhà làm chén chè, tè một bãi..., rồi sau đó ra vuốt ve em nó mấy cái, đề phát lại được!!!). Không biết là theo kinh nghiệm của các cụ thì bệnh em nó là bệnh gì?

btek

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.b-tek.vn
Xe em buổi sáng cũng không khó nổ lắm cụ ạ. Nhiều hôm sáng ra cắm chìa khóa vào nổ phát vẫn ăn ngay. Tình huống hay bị khó nổ là lúc đang chạy lì rì, nhả côn quá một chút để chết máy, rồi đề lại hay không được (Ngõ nhà em chật, đường lại gồ ghề => quay đầu hơi khó => hay bị chết máy lúc quay đầu, sau đó đề lại khó => đề mãi gần chục lần không được=> tắt khóa điện vào nhà làm chén chè, tè một bãi..., rồi sau đó ra vuốt ve em nó mấy cái, đề phát lại được!!!). Không biết là theo kinh nghiệm của các cụ thì bệnh em nó là bệnh gì?
bệnh của cụ theo kinh nghiệm của em thì chỉ bị 1 trong 2 khả năng:
- bơm xăng
- cảm biến vị trí trục cam
mà xe cụ đời bao nhiêu thế?

Luot song

Xe tải
Báo cáo các bác là em đã thay 3 con bugi, kết quả là tình trạng vẫn thế. Thỉnh thoảng đề vẫn khó nổ. Tắt khoá điện đi, đi chơi một lúc về bật lên lại nổ được. Bực thật! Em hơi nghi nghi chỗ ổ khoá điện. Em thấy có hiện tượng như thế này: Thường xoay khoá điện để đề thì có tiếng đề kêu xoành xoạch, nhưng thỉnh thoảng có lần xoay thì không thấy có tiếng kêu xoành xoạch=> Không biết có vấn đề ở chỗ tiếp xúc khoá điện không hả các bác? Lúc nãy em thử xịt RP7 vào ổ khoá điện, không biết là có ăn thua gì không, để em theo dõi rồi có gì em sẽ báo cáo lại các bác!

Chutich

Xe tải
Báo cáo các bác là em đã thay 3 con bugi, kết quả là tình trạng vẫn thế. Thỉnh thoảng đề vẫn khó nổ. Tắt khoá điện đi, đi chơi một lúc về bật lên lại nổ được. Bực thật! Em hơi nghi nghi chỗ ổ khoá điện. Em thấy có hiện tượng như thế này: Thường xoay khoá điện để đề thì có tiếng đề kêu xoành xoạch, nhưng thỉnh thoảng có lần xoay thì không thấy có tiếng kêu xoành xoạch=> Không biết có vấn đề ở chỗ tiếp xúc khoá điện không hả các bác? Lúc nãy em thử xịt RP7 vào ổ khoá điện, không biết là có ăn thua gì không, để em theo dõi rồi có gì em sẽ báo cáo lại các bác!
Năm ngoái xe cháu cũng có hiện tượng y chang xe cụ,nhưng sửa phát ăn ngay.Nguyên nhân là mòn chổi than củ đề nên tiếp điện kém.
Xe cụ sinh năm nào?Tìm thợ điện chuyên ô-tô họ sửa cho(cháu thay 2 cục chổi than+công =120k).
P/S:Lần sau có xe có bệnh gì thì cụ mô tả kỹ một chút cho dễ bắt bệnh,đọc thớt của cụ mấy hôm nay mà kô trả lời cụ được vì chạ hiểu rì.May mà hôm nay cụ tả kỹ nên mới hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

chuột 74

Xe điện
khả năng chết bơm xăng rất cao cụ ạ:)nếu thay lõi bơm xăng không mất khoảng 300k hàng tầu.còn thay cả cụm zin mất hơn triệu.

Luot song

Xe tải
Hôm nay em vác xe đi thử thì vẫn thấy hiện tưởng thỉnh thoảng khó nổ như mọi khi, em lấy lọ RP7 để sẵn trong xe ra xịt thì lại đề được ngay. Em càng nghi là bị ở vị trí ổ khóa điện rồi. Không biết là mòn chổi than củ đề như bác Chủ tịch nói hay là do chỗ ổ khoá lâu ngày han gỉ nên tiếp xúc kém hả các bác? Xe em sinh năm 2003 các bác ạ!

xuansang149

Đi bộ
chào các bác.
xe em cũng có tính trạng khó nổ vào buổi sáng ( mà nói đúng hơn là để nổ cái rồi lịm và tắt ngay) nếu đề nổ rồi đạp giữ ga thì không sao, nhưng nếu bổ ga ra có khi lại tắt, sáng nay em đi được khoảng 100 m xe tự dưng lịm dần rồi tắt máy, xong để lại đi được. Liệu có phải bugi xe em có vấn đề hay do em để gananti bé quá. hiện tượng này cũng mới bị khoảng 10 ngày nay. các bác có kinh nghiệm giúp em với.

hoangvubg

Xe buýt
Em đã từng đi matiz rồi ạh!
Theo em dự thì ít khả năng tại bi gi lắm ạh. Tại bu gi thì lạnh máy cùng bị mà nóng máy quá cùng bị. Xe của em trc cũng thỉnh thoảng bị tậm tịt. Nhưng cụ chủ phải nói rõ là khi chất máy, đề lại nó vẫn xoẹt xoẹt mà k nổ hay là văn khoá nó k phản ứng gì!?
Nếu nó vẫn xoẹt xoẹt mà k nổ thì kt đường điện và xăng:
Điện cụ kt hộp denco và con mobin cao áp xem có bị sao k. Trc xe em bị nứt mobin cao áp, cứ trời ẩm hoặc trời mưa là coi như tậm tịt, lúc nổ lúc không, hoặc nổ thì cứ ì ì ga k lên (do điện yếu)
Xăng thì ít khi bị lắm vì nếu bị xăng thì coi như k thể chạy đc bình thường đâu ạh! mà phải sửa mới chạy đc!

oto16ahn

Xe điện
Cụ bảo dưỡng xe đi ạ . Thay lọc xăng , lọc dầu , xúc rửa kim phun , ktra mobin, cao ap bugi xong vẫn khó nổ thì phải tính tiếp cụ ạ. Xăng đủ điện đủ em nó ngon ngay ạ .