[Funland] Máy chiếu trong lớp học.

Nhật Nguyệt

Xe buýt
Em thì thấy việc dạy Toán không thể dùng máy chiếu để dạy được
Toán có Đại số và Hình học. Máy chiếu rất có ích cho cả cô và trò khi học Hình học. Có những hình nếu vẽ tay mất nhiều thời gian lắm cụ ạ.

Nowthat

Xe hơi
Toán có Đại số và Hình học. Máy chiếu rất có ích cho cả cô và trò khi học Hình học. Có những hình nếu vẽ tay mất nhiều thời gian lắm cụ ạ.
Vâng đấy chỉ là lợi ích về vẽ hình trong hình học thôi cụ ah. Cái lợi ích đó không thể làm cho học sinh yếu, trung bình có thể hiểu, hiểu sâu và trở lên khá được. Mà cấp 2, 3 nếu chỉ học để thi tốt nghiệp mà không phải học ở chuyên, chọn thì Toán cơ bản là dễ, làm đến câu nào vẽ hình câu đó cungx dễ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Vậy thì thầy cô khi biên soạn bài giảng, giáo án phải thành thạo sử dụng phần mềm hoặc biết sử dụng bộ công cụ trong máy tính?

Nhật Nguyệt

Xe buýt
Vậy thì thầy cô khi biên soạn bài giảng, giáo án phải thành thạo sử dụng phần mềm hoặc biết sử dụng bộ công cụ trong máy tính?
Tất nhiên rồi cụ. Có rất nhiều người sử dụng các phần mềm vẽ hình (ví dụ Geogebra ) để vẽ mà cụ. Và đúng như cụ nói ở trên, để soạn được 1 bài không đơn giản và mất không ít thời gian. Tuy nhiên có nhiều nguồn để tham khảo và chỉnh sửa nên cũng ổn cụ ạ.

Nhật Nguyệt

Xe buýt
Vâng đấy chỉ là lợi ích về vẽ hình trong hình học thôi cụ ah. Cái lợi ích đó không thể làm cho học sinh yếu, trung bình có thể hiểu, hiểu sâu và trở lên khá được. Mà cấp 2, 3 nếu chỉ học để thi tốt nghiệp mà không phải học ở chuyên, chọn thì Toán cơ bản là dễ cụ ạ.
Cụ có nghĩ sẽ tốt hơn khi học sinh được nghe giảng thêm 10-15 phút thay vì thầy cô phải cắm cúi chép bài, vẽ hình lên bảng (mất 10-15 phút) không?

hoviethung

Xe lăn
Tất nhiên rồi cụ. Có rất nhiều người sử dụng các phần mềm vẽ hình (ví dụ Geogebra ) để vẽ mà cụ. Và đúng như cụ nói ở trên, để soạn được 1 bài không đơn giản và mất không ít thời gian. Tuy nhiên có nhiều nguồn để tham khảo và chỉnh sửa nên cũng ổn cụ ạ.
Đúng rồi nguyên liệu để biên soạn thì rất phong phú nhưng biến thành sản phẩm của mình, theo đúng kịch bản cũng không đơn giản tí nào. Mình dự vậy.

hoviethung

Xe lăn
Cụ có nghĩ sẽ tốt hơn khi học sinh được nghe giảng thêm 10-15 phút thay vì thầy cô phải cắm cúi chép bài, vẽ hình lên bảng (mất 10-15 phút) không?
Thì lợi cho trò. Thì thầy cô phải mất nhiều công sức chuẩn bị ở nhà thay cho trực tiếp làm trên lớp thôi.

Nowthat

Xe hơi
Không hẳn, bạn khá, giỏi hiểu đã hiểu rồi, nói thế nói nữa cũng vô ích. Bạn yếu, kém nói thế nói nữa nếu đã mất gốc cũng rất khó để hiểu. Vì thế, cái sự dạy và học khá khó nói nếu đề cập ở phạm vi rộng, mà phải cụ thể với từng nhóm đối tượng có cùng trình độ.

Nhật Nguyệt

Xe buýt
Không hẳn, bạn khá, giỏi hiểu đã hiểu rồi, nói thế nói nữa cũng vô ích. Bạn yếu, kém nói thế nói nữa nếu đã mất gốc cũng rất khó để hiểu. Vì thế, cái sự dạy và học khá khó nói nếu đề cập ở phạm vi rộng, mà phải cụ thể với từng nhóm đối tượng có cùng trình độ.
Vâng. Cụ nói phải ạ. Hãy nghĩ theo cách cụ muốn. :)

fanmu1234

Xe container
Thì lợi cho trò. Thì thầy cô phải mất nhiều công sức chuẩn bị ở nhà thay cho trực tiếp làm trên lớp thôi.
Thầy cô chỉ làm 1 lần rồi lưu vào file, dạy 4-5 lớp cũng chỉ file đấy, chỉnh sửa 1 chút cho phù hợp trình độ và thời gian tiết học. Tức là tiết kiệm thời gian rồi, ngày xưa đi lớp nào cũng phải vẽ hình, viết chữ lên bảng, mất 10-15 phút trong 1 tiết học.

Tóm lại, em thấy việc áp dụng tin học + máy đèn chiếu vào giảng dạy cho HS cấp 1,2, 3 là 1 bước tiến bộ, thầy cô giáo đỡ phải chép nhiều lên bảng, có thêm 10-15 phút thời gian để giảng trong 1 tiết.

HS nhìn màn hình sinh động hơn nhìn bảng đen.

Tuy nhiên, muốn được thêm tiện ích cho HS, thì phụ huynh phải đóng thêm tiền là đương nhiên.

hoviethung

Xe lăn
Thầy cô chỉ làm 1 lần rồi lưu vào file, dạy 4-5 lớp cũng chỉ file đấy, chỉnh sửa 1 chút cho phù hợp trình độ và thời gian tiết học. Tức là tiết kiệm thời gian rồi, ngày xưa đi lớp nào cũng phải vẽ hình, viết chữ lên bảng, mất 10-15 phút trong 1 tiết học.

Tóm lại, em thấy việc áp dụng tin học + máy đèn chiếu vào giảng dạy cho HS cấp 1,2, 3 là 1 bước tiến bộ, thầy cô giáo đỡ phải chép nhiều lên bảng, có thêm 10-15 phút thời gian để giảng trong 1 tiết.

HS nhìn màn hình sinh động hơn nhìn bảng đen.

Tuy nhiên, muốn được thêm tiện ích cho HS, thì phụ huynh phải đóng thêm tiền là đương nhiên.
Không ai phủ nhận vai trò của công nghệ thông tin và các phương tiện dạy học hiện đại cả. Vấn đề đặt ra là cần khai thác sử dụng phù hợp có hiệu quả vừa tiết kiệm công sức của thầy vừa nâng cao khả năng tiếp thu và tính chủ động tích cực niềm vui trong học tập của học sinh. Và bên cạnh đó cũng phải tận dụng phương tiện và phương pháp dạy học truyền thống nữa?

xedaprach

Xe tăng
Vẫn kết hợp bảng đen phấn trắng v
ới máy chiếu bình thường các cụ ah.

thanh040506

Xe trâu
Hàng cũ không dùng đến thì bán lấy tiền làm quà cho các cháu chia tay là chuyện đương nhiên, cái này là của ban phụ huynh, cũng có những lớp phụ huynh tặng lại cho trường (bỏ lại) thì lúc này cô hiệu trưởng tùy ý quyết và nó cũng không phải tài sản của trường vì hợp thức hóa tài sản nhà nước không đơn giản. Ban phụ huynh dùng quỹ do phụ huynh đóng góp để mua thì lúc không dùng nữa họ bán, cho, tặng là quyền của phụ huynh không phải hỏi nhà trường. Cụ còn thắc mắc gì không?
Chuẩn cụ.

thanh040506

Xe trâu
Ai đòi em không biết, nhưng từ lúc em đi học đến giờ chưa thấy lớp nào không có ban phụ huynh cụ ạ. Mà em thấy những người không phân biệt được máy chiếu dùng làm gì camera vật thể dụng làm gì và nó tác động thế nào đến giáo dục hiện nay thì không nên phán xét chê bai, cụ nhỉ?
Chuẩn rồi cụ. Nhiều vị nghe bằng tai, nhìn bằng mắt người khác cụ ạ.

atoxet

Xe buýt
Hiện máy chiếu mới giá rẻ thì cụ tìm mấy model của Optoma và Viewsonic, máy chiếu cũ thì em không tư vấn cho cụ được.
Vài trăm cái comment mà chỉ có 1 cụ này trả lời ngắn gọn, đúng trọng tâm.
Còn phần lớn các comment khác thì, như một thầy giáo dậy em môn Sinh học cấp 3 hay nói: “anh này có ưu điểm là trả lời to, rõ ràng, nhược điểm là trả lời sai, 1 điểm về chỗ”

thanhtandl

Xe tải
Em thì thấy việc dạy Toán không thể dùng máy chiếu để dạy được, tức là dạy để các em hiểu sâu, hiểu cặn kẽ chứ không phải show mấy cái công thức, tính chất, bài giải 1 bài toán. Nếu thầy cô nào mà bảo dạy Toán cần đến máy chiếu nhiều thì em chịu. Thậm chí máy chiếu làm cô giáo lười đi, chiếu lên rồi học sinh chép. Giáo án bây giờ các cô, các thầy cũng lười soạn lắm, mua trên mạng cho nhanh.
Em lại đang nói Toán cấp 2. Mà cụ nói việc dùng máy chiếu toàn thấy có lợi cho thầy cô còn em chưa thấy phần lợi ích cho các cháu.
Máy chiếu dùng chiếu hình vẽ rất dễ nhìn cụ nhé. Các bài tập hình ấy ạ