[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

xedaprach

Xe điện
Nói thật nhiều khi Cụ Mợ vào ném đá, chứ cái loại máy này cả năm học may ra mới bật được vài lần vào những lúc Ban Ngành đến thăm hoặc kt.
Ps: Nhiều khi đóng tiền mua mới xong, đến khi họp PH ròm cái máy Cũ rich.
Cái này giờ dùng nhiều cụ ah, phòng học nào cũng có, các thầy cô giờ chuẩn bị bài giảng bằng slide rất nhiều, đa phần đến lớp mà không có thì rất khó chịu vì phải ghi lại lên bảng.

xedaprach

Xe điện
Em thấy nhiều lớp giờ dùng tivi, màu sắc âm thanh thích hơn, ko có thầy cô có thể online xem Youtube, có điều màn hình nhỏ hơn máy chiếu, mua to thì lại vướng bảng, mà to quá thì cũng nhiều tiền hơn.
Tivi thường hay thấy ở các lớp cấp 1 hoặc trường tư, từ các lớp lớn máy chiếu là phổ biến.

binhsu7273

Xe cút kít
Cái này giờ dùng nhiều cụ ah, phòng học nào cũng có, các thầy cô giờ chuẩn bị bài giảng bằng slide rất nhiều, đa phần đến lớp mà không có thì rất khó chịu vì phải ghi lại lên bảng.
Vậy xin lỗi Cụ Tôi lại hỏi 1 câu nhỏ...
Tại sao năm nào cũng phải đóng tiền mua máy chiếu, vì chỉ tính trong 5 năm trở lại đây thôi, công cuộc phát triển máy chiếu ở các trường TP hầu như đều làm.
Vậy năm thứ 6 mua xong lắp vào chỗ nào...? :-? :-? :-?

vkthang

Xe container
Hiện tại Tôi vẫn thấy nhiều PH thắc mắc, tại sao năm nào cũng phải đóng tiền Điều Hòa đầu cấp. ;)) ;)) ;))
Đầu cấp đóng là đúng, chứ có phải năm nào cũng phải đóng đâu cụ nhỉ? Trường có điều kiện hoặc đã được trang bị bằng vốn ngân sách thì ai bắt phụ huynh đóng đâu. Tại lớp chưa có thì phụ huynh phải trang bị cho các con. Lớp đã ra trường thì họ cũng thanh lý tài sản mua bằng quỹ lớp. Em chưa thấy sai ở đâu cả. Vào lớp 1 không có điều hòa thì phụ huynh góp tiền mua điều hòa cho con mình, và tài sản đó (cái điêif hòa) là của toàn thể phụ huynh chứ không phải của cô giáo hay nhà trường. Danh dự của cụ liên quan gì em vẫn chưa hiểu :-/

binhsu7273

Xe cút kít
Đầu cấp đóng là đúng, chứ có phải năm nào cũng phải đóng đâu cụ nhỉ? Trường có điều kiện hoặc đã được trang bị bằng vốn ngân sách thì ai bắt phụ huynh đóng đâu. Tại lớp chưa có thì phụ huynh phải trang bị cho các con. Lớp đã ra trường thì họ cũng thanh lý tài sản mua bằng quỹ lớp. Em chưa thấy sai ở đâu cả. Vào lớp 1 không có điều hòa thì phụ huynh góp tiền mua điều hòa cho con mình, và tài sản đó (cái điêif hòa) là của toàn thể phụ huynh chứ không phải của cô giáo hay nhà trường. Danh dự của cụ liên quan gì em vẫn chưa hiểu :-/
Cụ cho Tôi được chiêm ngưỡng cái "Thanh Lý tài sản", để Tư Duy của Tôi không còn bị Cẩu Thả nữa nhé. 8-> 8-> 8->

phuongmit

Xe cút kít
Tại sao năm nào cũng phải đóng tiền mua máy chiếu, vì chỉ tính trong 5 năm trở lại đây thôi, công cuộc phát triển máy chiếu ở các trường TP hầu như đều làm.
Vấn đề này cụ thắc mắc sau khi đưa ra ý kiến là máy chiếu chỉ bật khi có bộ ban ngành đến lớp mà k biết rằng hàng ngày gv và hs vẫn sử dụng, đó là sai lầm về góc nhìn rồi. Trên lớp giờ ngoài máy chiếu còn có máy chiếu bài của hs để tiện trong việc chấm và cho các bạn khác theo dõi, đối chiếu. Về khấu hao của trang thiết bị thì nó thế này: lớp 1 mua, vác theo đến lớp 5. Ra trường về lý là tháo xuống và mang đi thanh lý cho vào quỹ lớp. Việc này có trường thì ph lớp 5 tặng lại trường, nhưng đa phần là điều hoà ngon lắm mới dùng tiếp dc, máy chiếu thì hên xui. Và con nhà e năm nay vào lớp 1 không phải đóng 1 xu nào tiền điều hoà cũng như máy chiếu và có sẵn 02 điều hoà và máy chiếu dùng luôn. Nhiều khi cứ xù lông dựng vẩy lên nhưng có cái xảy ra hàng ngày cụ lại chả nắm dc :))

binhsu7273

Xe cút kít
Các con ra trường thì Phụ huynh phải bê máy đi theo chứ cụ. Chả lẽ để lại từ thiện cho lớp sau à :D
Tôi còn được chứng kiến tặng những thứ để bày tỏ tình cảm của Con Cháu, trong những năm học ở đó, dù sao các Cháu cũng là Cựu Hs ở đó rồi mà. ;))

binhsu7273

Xe cút kít
Vấn đề này cụ thắc mắc sau khi đưa ra ý kiến là máy chiếu chỉ bật khi có bộ ban ngành đến lớp mà k biết rằng hàng ngày gv và hs vẫn sử dụng, đó là sai lầm về góc nhìn rồi. Trên lớp giờ ngoài máy chiếu còn có máy chiếu bài của hs để tiện trong việc chấm và cho các bạn khác theo dõi, đối chiếu. Về khấu hao của trang thiết bị thì nó thế này: lớp 1 mua, vác theo đến lớp 5. Ra trường về lý là tháo xuống và mang đi thanh lý cho vào quỹ lớp. Việc này có trường thì ph lớp 5 tặng lại trường, nhưng đa phần là điều hoà ngon lắm mới dùng tiếp dc, máy chiếu thì hên xui. Và con nhà e năm nay vào lớp 1 không phải đóng 1 xu nào tiền điều hoà cũng như máy chiếu và có sẵn 02 điều hoà và máy chiếu dùng luôn. Nhiều khi cứ xù lông dựng vẩy lên nhưng có cái xảy ra hàng ngày cụ lại chả nắm dc :))
Đấy...! Không phải đóng đúng là Tuyệt Vời. ;)) ;)) ;))

phuongmit

Xe cút kít
Các con ra trường thì Phụ huynh phải bê máy đi theo chứ cụ. Chả lẽ để lại từ thiện cho lớp sau à :D
Con e vào lớp 1 năm nay dc ăn nguyên combo máy chiếu và điều hoà từ thiện đây cụ :)) k đóng thì chả thấy rên ôi thích thế, đóng rồi dùng 5 năm thì gào như cháy đồi ;))

xedaprach

Xe điện
Ở trường khác thì em không biết, riêng trường F1 nhà e thì không phải năm nào cũng đóng.
Như lớp học tiêu chuẩn của trường thì chỉ bao gồm 4 quạt và bảng, các trang thiết bị như điều hòa và máy chiếu là do các phụ huynh đóng góp, năm ngoái các con học một lớp đầy đủ điều hòa và máy chiếu tốt nên không phải đóng góp bất cứ khoản gì về cơ sở vật chất, tuy nhiên năm nay lên lớp, các con chuyển sang phòng học khác thì các thiết bị đó đã bị hỏng nên mới các phụ huynh mới phải tính toán bàn bạc để mua trang bị cho các con.

tuha_vt2015

Xe tăng
Em thấy quả tranh luận của binhsu7273 với cụ vkthang rất thú vị: nó có gì đó giống thầy bói xem voi - góc nhìn của 2 cụ không cùng hướng.
Con nhà em học lớp C3, trường huyện nghèo, nhà trường vận động CMHS ủng hộ để thay cửa gỗ sang cửa kính + lắp điều hòa, mua tivi màn hình lớn và bảng tương tác thông minh. Ngay cuộc mời họp đầu tiên đã thống nhất về quá trình khấu hao, tặng lại nhà trường hoặc thanh lý sau khi học xong lớp 12, tiền điện điều hòa, nên phụ huynh thống nhất cao, có mấy bố mẹ UH luôn cả 10 triệu, bố mẹ nào khó khăn thì 1 triệu cũng OK (tổng hết hơn 90 triệu). Giờ các cháu học lớp 11 cứ bảo quản và dùng thôi, lớp khác không học ké được,và cũng chỉ đóng 1 năm đầu cải tạo lắp đặt.
Về tương tác trên thiết bị thì giờ các thầy cô và các cháu học dùng nhiều bộ môn, nhiều hoạt động chứ không chỉ trình chiếu mấy cái slide, có những giờ các cháu dùng smartphone kết nối làm việc nhóm, trả lời và chấm điểm ngay trên màn hình.
* Còn nói về vùng sâu vùng xa, thì cũng tùy người/ tùy mức độ áp dụng - các cụ mợ có thể gõ tìm kiếm cô giáo Hà Ánh Phượng tại huyện miền núi Thanh Sơn: Cô giáo Hà Ánh Phượng vào top 10 giáo viên xuất sắc toàn cầu (vietnamnet.vn)

hoviethung

Xe lăn
Nói thật nhiều khi Cụ Mợ vào ném đá, chứ cái loại máy này cả năm học may ra mới bật được vài lần vào những lúc Ban Ngành đến thăm hoặc kt.
Ps: Nhiều khi đóng tiền mua mới xong, đến khi họp PH ròm cái máy Cũ rich.
Mình cứ nghĩ máy này hiện nay chỉ dùng trong đám cưới hoặc các sự kiện thôi chứ nhỉ?

hoviethung

Xe lăn
Con cụ chắc đến tuổi đi làm rồi nên cụ mới nghĩ thế thôi :D còn thực tế là nó đang dc sử dụng trên lớp hàng ngày
Mình già quá rồi. Cách đây cả chục năm có lẻ mình vẫn vác laptop gắn với máy này.

binhsu7273

Xe cút kít
Mình cứ nghĩ máy này hiện nay chỉ dùng trong đám cưới hoặc các sự kiện thôi chứ nhỉ?
-Có những trường họ đầu tư rất tốt, hạ tầng hoàn thiện luôn. Đầu cấp các PH đóng phí XD trường rất vui vẻ, nhưng đó đa phần là trường Tư.
Phần tài chính luôn minh bạch, không học thêm, quà biếu, xin điểm.....
-Nhiều trường công được NN lo nhiều về ngân sách, nhưng hầu như năm nào Hs đầu cấp cũng phải đóng những khoản về hạ tầng, tài chính thì.......
Nhiều Cụ Mợ sẽ bẩu trường Tư đóng nhiều tiền nên nó vậy, dưng trường Công khi cộng dồn đủ thứ ba lăng nhăng lại thì kinh phí cũng chả kém cạnh gì. :)

hoviethung

Xe lăn
Máy chiếu bài hiện nay nó thế nào cụ nhỉ. Trước đây bóng đèn của nó rất hiếm và tuổi thọ chã được bao nhiêu?

vkthang

Xe container
Cụ cho Tôi được chiêm ngưỡng cái "Thanh Lý tài sản", để Tư Duy của Tôi không còn bị Cẩu Thả nữa nhé. 8-> 8-> 8->
Hàng cũ không dùng đến thì bán lấy tiền làm quà cho các cháu chia tay là chuyện đương nhiên, cái này là của ban phụ huynh, cũng có những lớp phụ huynh tặng lại cho trường (bỏ lại) thì lúc này cô hiệu trưởng tùy ý quyết và nó cũng không phải tài sản của trường vì hợp thức hóa tài sản nhà nước không đơn giản. Ban phụ huynh dùng quỹ do phụ huynh đóng góp để mua thì lúc không dùng nữa họ bán, cho, tặng là quyền của phụ huynh không phải hỏi nhà trường. Cụ còn thắc mắc gì không?

vkthang

Xe container
Cụ ý nghĩ là khóa trước học đã mua rồi, sao con cụ ý khóa sau vào lớp 1 lại phải mua nữa. Mà cụ ý không hiểu là nó là tài sản của học sinh lớp do ban phụ huynh mua chứ có phải của trường đâu. Chuyển lên 1 lớp lại phải thuê thợ chuyển máy nhưng cụ ý không nhìn thấy nên không biết đâu cụ ạ. :))