[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

hoviethung

Xe lăn
-Có những trường họ đầu tư rất tốt, hạ tầng hoàn thiện luôn. Đầu cấp các PH đóng phí XD trường rất vui vẻ, nhưng đó đa phần là trường Tư.
Phần tài chính luôn minh bạch, không học thêm, quà biếu, xin điểm.....
-Nhiều trường công được NN lo nhiều về ngân sách, nhưng hầu như năm nào Hs đầu cấp cũng phải đóng những khoản về hạ tầng, tài chính thì.......
Nhiều Cụ Mợ sẽ bẩu trường Tư đóng nhiều tiền nên nó vậy, dưng trường Công khi cộng dồn đủ thứ ba lăng nhăng lại thì kinh phí cũng chả kém cạnh gì. :)
Tài chính trường công nhiều khi chỉ đủ lương giáo viên còn các phương tiện, đồ dùng dạy học thì rất ít. Đó là chuyện trước đây. Hiện nay không rõ thế nào. Muốn con hay chữ thì yêu lấy trường???

hoviethung

Xe lăn
Hàng cũ không dùng đến thì bán lấy tiền làm quà cho các cháu chia tay là chuyện đương nhiên, cái này là của ban phụ huynh, cũng có những lớp phụ huynh tặng lại cho trường (bỏ lại) thì lúc này cô hiệu trưởng tùy ý quyết và nó cũng không phải tài sản của trường vì hợp thức hóa tài sản nhà nước không đơn giản. Ban phụ huynh dùng quỹ do phụ huynh đóng góp để mua thì lúc không dùng nữa họ bán, cho, tặng là quyền của phụ huynh không phải hỏi nhà trường. Cụ còn thắc mắc gì không?
Hội ban phụ huynh ngon thế mà có người lại đòi giải tán, rõ chán.

fanmu1234

Tháo bánh
Vấn đề này cụ thắc mắc sau khi đưa ra ý kiến là máy chiếu chỉ bật khi có bộ ban ngành đến lớp mà k biết rằng hàng ngày gv và hs vẫn sử dụng, đó là sai lầm về góc nhìn rồi. Trên lớp giờ ngoài máy chiếu còn có máy chiếu bài của hs để tiện trong việc chấm và cho các bạn khác theo dõi, đối chiếu. Về khấu hao của trang thiết bị thì nó thế này: lớp 1 mua, vác theo đến lớp 5. Ra trường về lý là tháo xuống và mang đi thanh lý cho vào quỹ lớp. Việc này có trường thì ph lớp 5 tặng lại trường, nhưng đa phần là điều hoà ngon lắm mới dùng tiếp dc, máy chiếu thì hên xui. Và con nhà e năm nay vào lớp 1 không phải đóng 1 xu nào tiền điều hoà cũng như máy chiếu và có sẵn 02 điều hoà và máy chiếu dùng luôn. Nhiều khi cứ xù lông dựng vẩy lên nhưng có cái xảy ra hàng ngày cụ lại chả nắm dc :))
Cái này cụ nói chuẩn. Em vừa họp phụ huynh cho con em sáng nay, lớp 10 trường Võ Thị Sáu quận Bình Thạnh TPHCM.

Vì là trường công nên chỉ được nhà nước trang bị đèn, quạt. Thầy giáo thông báo do máy lạnh, máy chiếu, loa, amply phụ huynh các lớp trước đã trang bị còn sử dụng được nên năm nay lớp con em không phải đóng tiền thêm. Khi nào các trang thiết bị này bị hỏng thì bỏ tiền ra mua mới.

Về máy chiếu, con em nói ngày nào cũng sử dụng. Cô giáo thì giảng bài. HS thì thuyết trình lấy điểm kiểm tra miệng

vkthang

Xe container
Em thấy quả tranh luận của binhsu7273 với cụ vkthang rất thú vị: nó có gì đó giống thầy bói xem voi - góc nhìn của 2 cụ không cùng hướng.
Con nhà em học lớp C3, trường huyện nghèo, nhà trường vận động CMHS ủng hộ để thay cửa gỗ sang cửa kính + lắp điều hòa, mua tivi màn hình lớn và bảng tương tác thông minh. Ngay cuộc mời họp đầu tiên đã thống nhất về quá trình khấu hao, tặng lại nhà trường hoặc thanh lý sau khi học xong lớp 12, tiền điện điều hòa, nên phụ huynh thống nhất cao, có mấy bố mẹ UH luôn cả 10 triệu, bố mẹ nào khó khăn thì 1 triệu cũng OK (tổng hết hơn 90 triệu). Giờ các cháu học lớp 11 cứ bảo quản và dùng thôi, lớp khác không học ké được,và cũng chỉ đóng 1 năm đầu cải tạo lắp đặt.
Về tương tác trên thiết bị thì giờ các thầy cô và các cháu học dùng nhiều bộ môn, nhiều hoạt động chứ không chỉ trình chiếu mấy cái slide, có những giờ các cháu dùng smartphone kết nối làm việc nhóm, trả lời và chấm điểm ngay trên màn hình.
* Còn nói về vùng sâu vùng xa, thì cũng tùy người/ tùy mức độ áp dụng - các cụ mợ có thể gõ tìm kiếm cô giáo Hà Ánh Phượng tại huyện miền núi Thanh Sơn: Cô giáo Hà Ánh Phượng vào top 10 giáo viên xuất sắc toàn cầu (vietnamnet.vn)
Ý em nói vùng sâu vùng xa là do các cô thầy thiếu thốn cơ sở vật chất, trang thiết bị và điện nên mới ít dùng, ai đời cụ kia phán máy chiếu trang bị là thừa không dùng đến thì rõ ràng cụ ý chẳng hiểu gì về ngành giáo dục nước ta hiện nay. Đâu phải phụ huynh hay cô giáo yêu cầu mua để oai với lớp khác đâu, mà nó là thiết bị hỗ trợ giảng dậy rất hiệu quả nên mới cần. Mà cụ thấy em chê tư duy vùng xâu vùng xa là không đúng à? :D

hm.tuan

Xe điện
Lèm nhèm nhỉ.
Con em năm nay cũng đầu cấp mà cả lớp hôm nay họp PH có ai ý kiến ý cò gì đâu.

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ ý nghĩ là khóa trước học đã mua rồi, sao con cụ ý khóa sau vào lớp 1 lại phải mua nữa. Mà cụ ý không hiểu là nó là tài sản của học sinh lớp do ban phụ huynh mua chứ có phải của trường đâu. Chuyển lên 1 lớp lại phải thuê thợ chuyển máy nhưng cụ ý không nhìn thấy nên không biết đâu cụ ạ. :))
Cháu Tôi hiện chưa đủ tuổi vào lớp 1, nên Tôi cũng chưa phải suy nghĩ nhiều đến vấn đề này. Nhưng nếu trường Công sau này vẫn chưa có đổi thay về những việc như vậy, thì Tôi vẫn tiếp tục cho cháu Tôi học trường Tư như các con của Tôi đã từng học. :)

hoviethung

Xe lăn
Em thấy nhiều lớp giờ dùng tivi, màu sắc âm thanh thích hơn, ko có thầy cô có thể online xem Youtube, có điều màn hình nhỏ hơn máy chiếu, mua to thì lại vướng bảng, mà to quá thì cũng nhiều tiền hơn.
Thời 4.0 phải theo hướng này mới đúng.

vkthang

Xe container
Hội ban phụ huynh ngon thế mà có người lại đòi giải tán, rõ chán.
Ai đòi em không biết, nhưng từ lúc em đi học đến giờ chưa thấy lớp nào không có ban phụ huynh cụ ạ. Mà em thấy những người không phân biệt được máy chiếu dùng làm gì camera vật thể dụng làm gì và nó tác động thế nào đến giáo dục hiện nay thì không nên phán xét chê bai, cụ nhỉ?

hoviethung

Xe lăn
Ai đòi em không biết, nhưng từ lúc em đi học đến giờ chưa thấy lớp nào không có ban phụ huynh cụ ạ. Mà em thấy những người không phân biệt được máy chiếu dùng làm gì camera vật thể dụng làm gì và nó tác động thế nào đến giáo dục hiện nay thì không nên phán xét chê bai, cụ nhỉ?
Vai trò hội phụ huynh có rất nhiều tích cực. Bài báo này đề cập rất rõ.
"“Giải tán hội phụ huynh là ý kiến phiến diện”" https://vietnamnet.vn/giai-tan-hoi-phu-huynh-la-y-kien-phien-dien-400155.html

vkthang

Xe container
Cháu Tôi hiện chưa đủ tuổi vào lớp 1, nên Tôi cũng chưa phải suy nghĩ nhiều đến vấn đề này. Nhưng nếu trường Công sau này vẫn chưa có đổi thay về những việc như vậy, thì Tôi vẫn tiếp tục cho cháu Tôi học trường Tư như các con của Tôi đã từng học. :)
Trường tư thì nhà trường thu tiền máy móc, thiết bị thậm chí cái thảm sàn họ cũng tính vào học phí hết và họ tự mua chứ phụ huynh không được can thiệp cụ ạ, em cũng có ít kinh nghiệm cấp hàng cho mấy trường Quốc tế, máy móc hết bảo hành là thay mới kể cả đang dùng được vì tiền thu được nhiều mà. Còn cụ có tư duy trường công phải được trang bị đầy đủ thì học phí cứ thu bằng nửa trường tư đi sẽ đầy đủ ngay. Cụ nghĩ Bộ GD và Sở GD các địa phương có nhiều ngân sách lắm nhỉ? Mà cụ nhiều tuổi rồi nên tư duy sử dụng thiết bị hiện đại như máy chiếu là lãng phí cũng đúng, do người dùng cụ nhỉ? Có biết dùng đâu nên chả lãng phí, đội trẻ bây giờ họ biết dùng rồi cụ ạ.

vkthang

Xe container
Vai trò hội phụ huynh có rất nhiều tích cực. Bài báo này đề cập rất rõ.
"“Giải tán hội phụ huynh là ý kiến phiến diện”" https://vietnamnet.vn/giai-tan-hoi-phu-huynh-la-y-kien-phien-dien-400155.html
Cụ lại bắt e đọc báo mạng à?
Trước ý kiến của một ông bố đề nghị giải tán hội phụ huynh, vẫn có những bậc cha mẹ cho rằng hội này là cần thiết cho các hoạt động phục vụ việc học hành, chăm sóc con trẻ.
Hẳn 1 phụ huynh ý kiến đại diện cho toàn thể phụ huynh cụ nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Máy chiếu bài hiện nay nó thế nào cụ nhỉ. Trước đây bóng đèn của nó rất hiếm và tuổi thọ chã được bao nhiêu?
máy chiếu theo e biết tuổi thọ nó vẫn tính bằng giờ hoạt động vì thế nên mới có câu chuyện là khóa trc để lại, khóa sau dùng dc thời gian ngắn là hỏng và phải sửa hoặc thay mới tùy tình trạng. Và máy chiếu hiện nay vẫn kết nối với laptop (của GV) để chiếu bài lên khi giảng dạy, song song với đó vẫn là phấn trắng bảng xanh. Ngoài ra giờ có cả máy chiếu bài như e đã nói đó, cụ có thể update luôn

phuongmit

Xe cút kít
-Có những trường họ đầu tư rất tốt, hạ tầng hoàn thiện luôn. Đầu cấp các PH đóng phí XD trường rất vui vẻ, nhưng đó đa phần là trường Tư.
-Nhiều trường công được NN lo nhiều về ngân sách, nhưng hầu như năm nào Hs đầu cấp cũng phải đóng những khoản về hạ tầng, tài chính thì.......
Nhiều Cụ Mợ sẽ bẩu trường Tư đóng nhiều tiền nên nó vậy, dưng trường Công khi cộng dồn đủ thứ ba lăng nhăng lại thì kinh phí cũng chả kém cạnh gì. :)
Trường công dc NN lo nhiều về ngân sách, thông tin này cụ nghĩ thế hay lượm nhặt ở đâu thế ;;)

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Không được cụ ah, cái này phải đồng bộ toàn trường, trường công nên không phải muốn lắp tn cũng được, phải thay vì máy chiếu năm ngoái hỏng, còn cả giá treo và bảng chiếu, giờ chỉ mua máy vào lắp là xong.
nhà trường đấy dở hơi nhỉ, giờ màn hình vừa nét vừa sáng, lại tương tác được (touch) giá thì ko khác máy chiếu mấy, sao ko cho lên đời.

fanmu1234

Tháo bánh
Em có 2 con đang học cấp 3 trường công tại Q1 và Q Bình Thạnh TPHCM. Năm nay thằng con em vào lớp 10 trường Võ Thị Sáu quận Bình Thạnh, sáng nay em mới đi họp phụ huynh.

Học phí + bán trú + ăn tại trường 35k/buổi trưa + tiếng Anh tăng cường = 2.200.000 tháng. Ai không thích thì mang cơm theo. Tiền quản lý bán trú 200k, tức là tiền thuê chỗ ngủ. Như vậy nếu không ăn bán trú, không ngủ trưa tại trường, không học lớp tiếng Anh tăng cường, thì học phí chỉ khoảng 400k.

Về cơ sở vật chất, do là trường công nên nhà nước chỉ trang bị bảng đèn, đèn, quạt.

Các cơ sở vật chất khác như máy lạnh, loa + amply, máy đèn chiếu phụ huynh tự góp tiền trang bị. Các khoản này bình quân mỗi HS khoảng 1 triệu đồng/năm = 100k/tháng, quá rẻ, Vì tất cả các cơ sở vật chất này để phụ vụ cho HS thôi. Năm nay con em chưa phải đóng khoản này, vì phụ huynh các năm trước đã trang bị, còn sử dụng tốt. Khi nào hỏng thì phụ huynh sẽ đóng tiền mua mới. Như vậy khoản này là gối đầu, nhưng đương nhiên phải có.

Lúc đầu em tưởng nhà trường sẽ gỡ hết các máy lạnh, máy chiếu của các năm trước đi bán ve chai, và đề nghị phụ huynh mua mới, nhưng em đã nghĩ oan cho nhà trường. :)):))

Thầy thông báo các khoản do phụ huynh cần đóng đóng góp như sau: quỹ lớp 500k/học kỳ để photo tài liệu, chuẩn bị cho các lễ hội 20/11, Tết, hội thao của trường ..., Quỹ khuyến học 100k/học kỳ năm dùng tài trợ cho HS nghèo. Quỹ trường 300k/học kỳ để chi cho các lễ hội, hội thao của nhà trường.

Tóm lại, ngoài tiền học phí, bình quân 1 năm em phải đóng khoảng 3.000.000 đồng gồm các quỹ 2.000.000, cơ sở vật chất trang bị thêm 1.000.000. Tức là mỗi tháng 300k.

Quá rẻ rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Ngân sách không đủ đâu cụ (mợ) ơi. Gấu nhà mình đã từng kế toán trường học nên rất rõ.
Vầng e cũng chả lạ gì việc này mà :)) cụ kia hết đem chuyện máy chiếu k sử dụng hàng ngày, quàng thêm việc thanh lý trang thiết bị, giờ lại ném thêm viên đá ngân sách cho trường công. Ai k biết gì nghe theo thì vỡ mồm ;))

fanmu1234

Tháo bánh
Ý em nói vùng sâu vùng xa là do các cô thầy thiếu thốn cơ sở vật chất, trang thiết bị và điện nên mới ít dùng, ai đời cụ kia phán máy chiếu trang bị là thừa không dùng đến thì rõ ràng cụ ý chẳng hiểu gì về ngành giáo dục nước ta hiện nay. Đâu phải phụ huynh hay cô giáo yêu cầu mua để oai với lớp khác đâu, mà nó là thiết bị hỗ trợ giảng dậy rất hiệu quả nên mới cần. Mà cụ thấy em chê tư duy vùng xâu vùng xa là không đúng à? :D
Cụ nói chuẩn.

Bọn cấp 1 thì không cần máy chiếu. Nhưng tivi để cô giáo gắn vào laptop hỗ trợ giảng dạy thì êm nghĩ cũng nên có.

Con em học cấp 3, em hỏi nó rồi, ngày nào cũng sử dụng máy chiếu. GV thì kết nối laptop để giảng bài, HS thì làm thuyết trình theo nhóm để lấy điểm kiểm tra miệng. Chúng nó bây giờ đã có thói quen làm việc theo team và sử dụng tin học văn phòng khá tốt.

Vì vậy, em nói thẳng, cụ nào phản đối việc trang bị thêm cơ sở vật chất cho lớp học gồm máy lạnh + máy chiếu thì 1 là quá bần tiện, 2 là ếch ngồi đáy giếng.

j23

Xe container
Nói thật nhiều khi Cụ Mợ vào ném đá, chứ cái loại máy này cả năm học may ra mới bật được vài lần vào những lúc Ban Ngành đến thăm hoặc kt.
Ps: Nhiều khi đóng tiền mua mới xong, đến khi họp PH ròm cái máy Cũ rich.
Lớp 2 F1 nhà em theo TKB là dùng tầm 25 phút mỗi ngày, sau 1 tháng check log tổng thì gần đúng như vậy, giờ nhiều môn dùng máy chiếu lắm cụ ạ :)

binhsu7273

Xe cút kít
Không có NS của NN thì các trường lấy đâu ra kinh phí để XD trường, nhiều trường Tôi thấy xây chưa được nổi chục năm sau đó đập đi xây lại với số tiền không hề nhỏ. :-? :-? :-?

Ngân sách không đủ đâu cụ (mợ) ơi. Gấu nhà mình đã từng kế toán trường học nên rất rõ.
Vầng e cũng chả lạ gì việc này mà :)) cụ kia hết đem chuyện máy chiếu k sử dụng hàng ngày, quàng thêm việc thanh lý trang thiết bị, giờ lại ném thêm viên đá ngân sách cho trường công. Ai k biết gì nghe theo thì vỡ mồm ;))