[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

hoviethung

Xe lăn
Nay mát zời mình tranh luận thêm cho ra vấn đề cụ nhé :)) cấp nào thì cấp, toán cần hệ thống tư duy và văn cần tưởng tượng. Toán khi đã có công thức, đã cho hs thuộc, nắm dc thì gv trình chiếu bài, ví dụ, áp dụng lên. Khỏi phải nói về hiệu quả, trình chiếu dc 10 câu = 1 cái enter, tiết kiệm thời gian hơn chép tay lên bảng. Gv có lợi đã nhìn thấy. Hs thì sao, bạn nào làm nhanh sẽ làm full bài, bạn nào làm chậm có thể chọn câu nào mình làm dc trên slide thay vì đợi cô chép bảng từ 1 đến hết. Ngoài ra sau khi enter xong cô dùng thời gian viết bảng đó đi ngó hs làm, đúng sai điều chỉnh dc luôn chứ họ k lười như cụ nghĩ đâu. Thêm nữa là giáo án có sẵn, xin nhau dc chứ cần gì phải mua, tuy nhiên gv giỏi là họ còn căn cứ vào sức học của từng lớp để tuỳ chỉnh bài giảng bài học cho phù hợp. Cùng 01 công thức nhưng mặt bằng hs năm nay kém hơn thì k thể phang bài khó lồi mắt từ năm nảo năm nào cho chúng nó làm dc, phải soạn lại từ từ cho chúng nó hấp thụ. Tạm thời thế đã, còn môn tiếng Việt lớp 1 nếu cụ muốn biết ích lợi thì e lại gõ sau ;;)
Nếu vậy cần gì thầy cô nữa. Học sinh cứ lên mạng mà copy, mà mua giáo án về dùng thế là xong?

hoviethung

Xe lăn
Em thì thấy việc dạy Toán không thể dùng máy chiếu để dạy được, tức là dạy để các em hiểu sâu, hiểu cặn kẽ chứ không phải show mấy cái công thức, tính chất, bài giải 1 bài toán. Nếu thầy cô nào mà bảo dạy Toán cần đến máy chiếu nhiều thì em chịu. Thậm chí máy chiếu làm cô giáo lười đi, chiếu lên rồi học sinh chép. Giáo án bây giờ các cô, các thầy cũng lười soạn lắm, mua trên mạng cho nhanh.
Em lại đang nói Toán cấp 2. Mà cụ nói việc dùng máy chiếu toàn thấy có lợi cho thầy cô còn em chưa thấy phần lợi ích cho các cháu.
Giáo án gv mua trên mạng cũng là để đối phó với các cấp quản lý mà thôi. Chứ với môn toán mà trình chiếu thì học sinh sao mà hiểu được bài?

zaiwaz123

Xe điện
Chả thấy cụ nào làm GV vào cho ý kiến toàn các cụ không có chuyên môn vật nhau .

Langthang_Mercedes

Xe container
Giáo án gv mua trên mạng cũng là để đối phó với các cấp quản lý mà thôi. Chứ với môn toán mà trình chiếu thì học sinh sao mà hiểu được bài?
Em hỏi thật cụ nhé, cụ xem họ dạy bằng máy chiếu chưa mà chém như đúng rồi vậy. Nếu coi máy chiếu + Laptop là viên phấn với cái bảng thì mỗi lần bấm cái điều khiển hay Enter nó sẽ ra 1 dòng hay 1 đoạn hay 1 cái hình, sao học sinh lại không hiểu được bài? Quan trọng là sự chuẩn bị và cách thể hiện của giáo viên chứ có thiết bị phụ trợ lại không tốt hơn thì mất tiền làm j?

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ ấy đang nói với tư cách là phụ huynh dự giờ cô giáo dạy học trò thôi? Chứ đâu hiểu nghề giáo phổ thông hiện nay nó áp lực thế nào đâu.
Cụ lại lái xe ra xa chủ đề như thường lệ nhỉ?

phuongmit

Xe cút kít
Cụ ấy đang nói với tư cách là phụ huynh dự giờ cô giáo dạy học trò thôi? Chứ đâu hiểu nghề giáo phổ thông hiện nay nó áp lực thế nào đâu.
Nghề giáo đã áp lực rồi nhưng vướng vào những ph phản đối máy chiếu như thớt này thì chắc bỏ nghề. Người nhà e giáo viên k ít cụ ạ ;)) gần nhất là ông già vợ, giảng viên đại học lúc 6x tuổi vẫn làm slide hiệu ứng ầm ầm :)) đang bàn về hiệu quả hay k hiệu quả khi sử dụng máy chiếu cụ lôi áp lực nghề giáo để chứng minh điều gì :))

hoviethung

Xe lăn
Nghề giáo đã áp lực rồi nhưng vướng vào những ph phản đối máy chiếu như thớt này thì chắc bỏ nghề. Người nhà e giáo viên k ít cụ ạ ;)) gần nhất là ông già vợ, giảng viên đại học lúc 6x tuổi vẫn làm slide hiệu ứng ầm ầm :)) đang bàn về hiệu quả hay k hiệu quả khi sử dụng máy chiếu cụ lôi áp lực nghề giáo để chứng minh điều gì :))
Mình đang nói với tư cách ông già vợ của cụ đây. Cụ có tin không?

Langthang_Mercedes

Xe container
Quá hiểu ấy chứ. Cụ ấy muốn thầy đọc trò ghi bằng thầy chiếu trò chép ấy mà.
Tự tin quá, cụ nên đọc thêm vài comment của cụ ấy trong Thớt này để khẳng định mình sai. Cụ phuongmit mát zởi rảnh tay chém thêm câu nữa đi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Đang bàn về mua máy chiếu mà. Các cụ lấn sân lung tung nhiều quá.
Đang bàn mua máy chiếu, cụ bàn ra lá thư của cô giáo xấu số, giờ lại nói về nỗi khổ của giáo viên. Sao cụ không nói cái máy chiếu nó có ích như thế nào nếu cụ biết. Phần vô ích của nó thì em biết rồi, bọn giáo viên ấy đáng bị đuổi nếu dùng máy chiếu để để học sinh chép còn chúng nó ngồi lướt điện thoại cụ nhé.

wildcat74

Xe điện
E ko hiểu phổ thông thì dùng projector làm gì? Cả khối chung 1 cái dùng là đủ!

hoviethung

Xe lăn
Đang bàn mua máy chiếu, cụ bàn ra lá thư của cô giáo xấu số, giờ lại nói về nỗi khổ của giáo viên. Sao cụ không nói cái máy chiếu nó có ích như thế nào nếu cụ biết. Phần vô ích của nó thì em biết rồi, bọn giáo viên ấy đáng bị đuổi nếu dùng máy chiếu để để học sinh chép còn chúng nó ngồi lướt điện thoại cụ nhé.
Máy chiếu cũng như các phương tiện dạy học khác chỉ là công cụ hỗ trợ cho giáo viên chứ không thể thay thế cho các thầy, các cô được. Máy chiếu nếu không có máy tính, phần mềm, bài giảng, giáo án do thầy cô biên soạn đưa vào giảng dạy , truyền thụ kiến thức thì cũng vô dụng mà thôi.
Để cho hs chép 45 phút thì gv có khi mất cả 10 tiếng biên soạn đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
Máy chiếu cũng như các phương tiện dạy học khác chỉ là công cụ hỗ trợ cho giáo viên chứ không thể thay thế cho các thầy, các cô được. Máy chiếu nếu không có máy tính, phần mềm, bài giảng, giáo án do thầy cô biên soạn đưa vào giảng dạy , truyền thụ kiến thức thì cũng vô dụng mà thôi.
Cụ đọc hết các comment ở trên thì khỏi cần viết câu này Và cũng không cần cuốc Comment của em.

phuongmit

Xe cút kít
Hihi cụ còm ra thế này mới thấy là e viết dài thế cụ đọc chả hiểu gì cả :))