[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

midataka

Xe buýt
Mùa covid qua các cô trải nghiệm đủ và thành thục trong việc giảng dạy trên máy tính rồi. Việc giảng dạy trình chiếu sẽ giúp cô và các con tiếp cận bài giảng tốt hơn. Con e vừa vào cấp 3 thấy nguyên bộ máy chiếu trên lớp. Hết cấp 1 máy chiếu thanh lý, cấp 2 thì có tivi kết nối. Còn điều hoà thì đứa thứ 2 năm nhất đóng. Chứ cấp 2 hầu như ko dùng. Đầu năm nay mới phải trích 300k thuê bảo dưỡng 2 cái đh trên lớp.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ muốn rẽ nhánh bao nhiêu cũng được. Mình vẫn quay lại chủ đề của chủ thớt thôi.
Người rẽ nhánh là cụ đấy, người ta nói chuyện có đầu có đuôi, cụ nhảy vào giữa bảo khái quát nó lên rồi lại hô quay về. Cụ cứ đọc tất cả các Comments của cụ trong tớt này mà xem. À mà cả những thớt khác nữa nhé.

Chào cụ, em đi ngủ đây, cụ tư vấn cho chủ thớt mua máy chiếu loại nào tốt tý nhé!:D

hoviethung

Xe lăn
Người rẽ nhánh là cụ đấy, người ta nói chuyện có đầu có đuôi, cụ nhảy vào giữa bảo khái quát nó lên rồi lại hô quay về. Cụ cứ đọc tất cả các Comments của cụ trong tớt này mà xem. À mà cả những thớt khác nữa nhé.

Chào cụ, em đi ngủ đây, cụ tư vấn cho chủ thớt mua máy chiếu loại nào tốt tý nhé!:D
Cụ hài quá. Chúc cụ ngủ ngon.

Nowthat

Xe hơi
Em không là giáo viên, nhưng quá hiểu họ dạy như thế nào trên lớp (em nói mặt bằng chung nhé, đặc biệt các trường không phải ở Tp). Có 1 sự thật là, như cụ nào nói ở trên. Các bạn có tư duy khá trở lên, tự giác học tập thì chỉ cần tài liệu, tự học là đủ ở các cấp phổ thông.

Quên mât, e vẫn đang nói cấp 2, 3 thôi nhé. Cấp 1 thì thôi e không bàn.

Chỉnh sửa cuối:

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Em thì thấy việc dạy Toán không thể dùng máy chiếu để dạy được
Toán có Đại số và Hình học. Máy chiếu rất có ích cho cả cô và trò khi học Hình học. Có những hình nếu vẽ tay mất nhiều thời gian lắm cụ ạ.

Nowthat

Xe hơi
Toán có Đại số và Hình học. Máy chiếu rất có ích cho cả cô và trò khi học Hình học. Có những hình nếu vẽ tay mất nhiều thời gian lắm cụ ạ.
Vâng đấy chỉ là lợi ích về vẽ hình trong hình học thôi cụ ah. Cái lợi ích đó không thể làm cho học sinh yếu, trung bình có thể hiểu, hiểu sâu và trở lên khá được. Mà cấp 2, 3 nếu chỉ học để thi tốt nghiệp mà không phải học ở chuyên, chọn thì Toán cơ bản là dễ, làm đến câu nào vẽ hình câu đó cungx dễ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Vậy thì thầy cô khi biên soạn bài giảng, giáo án phải thành thạo sử dụng phần mềm hoặc biết sử dụng bộ công cụ trong máy tính?

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Vậy thì thầy cô khi biên soạn bài giảng, giáo án phải thành thạo sử dụng phần mềm hoặc biết sử dụng bộ công cụ trong máy tính?
Tất nhiên rồi cụ. Có rất nhiều người sử dụng các phần mềm vẽ hình (ví dụ Geogebra ) để vẽ mà cụ. Và đúng như cụ nói ở trên, để soạn được 1 bài không đơn giản và mất không ít thời gian. Tuy nhiên có nhiều nguồn để tham khảo và chỉnh sửa nên cũng ổn cụ ạ.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Vâng đấy chỉ là lợi ích về vẽ hình trong hình học thôi cụ ah. Cái lợi ích đó không thể làm cho học sinh yếu, trung bình có thể hiểu, hiểu sâu và trở lên khá được. Mà cấp 2, 3 nếu chỉ học để thi tốt nghiệp mà không phải học ở chuyên, chọn thì Toán cơ bản là dễ cụ ạ.
Cụ có nghĩ sẽ tốt hơn khi học sinh được nghe giảng thêm 10-15 phút thay vì thầy cô phải cắm cúi chép bài, vẽ hình lên bảng (mất 10-15 phút) không?

hoviethung

Xe lăn
Tất nhiên rồi cụ. Có rất nhiều người sử dụng các phần mềm vẽ hình (ví dụ Geogebra ) để vẽ mà cụ. Và đúng như cụ nói ở trên, để soạn được 1 bài không đơn giản và mất không ít thời gian. Tuy nhiên có nhiều nguồn để tham khảo và chỉnh sửa nên cũng ổn cụ ạ.
Đúng rồi nguyên liệu để biên soạn thì rất phong phú nhưng biến thành sản phẩm của mình, theo đúng kịch bản cũng không đơn giản tí nào. Mình dự vậy.

hoviethung

Xe lăn
Cụ có nghĩ sẽ tốt hơn khi học sinh được nghe giảng thêm 10-15 phút thay vì thầy cô phải cắm cúi chép bài, vẽ hình lên bảng (mất 10-15 phút) không?
Thì lợi cho trò. Thì thầy cô phải mất nhiều công sức chuẩn bị ở nhà thay cho trực tiếp làm trên lớp thôi.

Nowthat

Xe hơi
Không hẳn, bạn khá, giỏi hiểu đã hiểu rồi, nói thế nói nữa cũng vô ích. Bạn yếu, kém nói thế nói nữa nếu đã mất gốc cũng rất khó để hiểu. Vì thế, cái sự dạy và học khá khó nói nếu đề cập ở phạm vi rộng, mà phải cụ thể với từng nhóm đối tượng có cùng trình độ.

Nhật Nguyệt

Xe tăng
Không hẳn, bạn khá, giỏi hiểu đã hiểu rồi, nói thế nói nữa cũng vô ích. Bạn yếu, kém nói thế nói nữa nếu đã mất gốc cũng rất khó để hiểu. Vì thế, cái sự dạy và học khá khó nói nếu đề cập ở phạm vi rộng, mà phải cụ thể với từng nhóm đối tượng có cùng trình độ.
Vâng. Cụ nói phải ạ. Hãy nghĩ theo cách cụ muốn. :)

fanmu1234

Tháo bánh
Thì lợi cho trò. Thì thầy cô phải mất nhiều công sức chuẩn bị ở nhà thay cho trực tiếp làm trên lớp thôi.
Thầy cô chỉ làm 1 lần rồi lưu vào file, dạy 4-5 lớp cũng chỉ file đấy, chỉnh sửa 1 chút cho phù hợp trình độ và thời gian tiết học. Tức là tiết kiệm thời gian rồi, ngày xưa đi lớp nào cũng phải vẽ hình, viết chữ lên bảng, mất 10-15 phút trong 1 tiết học.

Tóm lại, em thấy việc áp dụng tin học + máy đèn chiếu vào giảng dạy cho HS cấp 1,2, 3 là 1 bước tiến bộ, thầy cô giáo đỡ phải chép nhiều lên bảng, có thêm 10-15 phút thời gian để giảng trong 1 tiết.

HS nhìn màn hình sinh động hơn nhìn bảng đen.

Tuy nhiên, muốn được thêm tiện ích cho HS, thì phụ huynh phải đóng thêm tiền là đương nhiên.

hoviethung

Xe lăn
Thầy cô chỉ làm 1 lần rồi lưu vào file, dạy 4-5 lớp cũng chỉ file đấy, chỉnh sửa 1 chút cho phù hợp trình độ và thời gian tiết học. Tức là tiết kiệm thời gian rồi, ngày xưa đi lớp nào cũng phải vẽ hình, viết chữ lên bảng, mất 10-15 phút trong 1 tiết học.

Tóm lại, em thấy việc áp dụng tin học + máy đèn chiếu vào giảng dạy cho HS cấp 1,2, 3 là 1 bước tiến bộ, thầy cô giáo đỡ phải chép nhiều lên bảng, có thêm 10-15 phút thời gian để giảng trong 1 tiết.

HS nhìn màn hình sinh động hơn nhìn bảng đen.

Tuy nhiên, muốn được thêm tiện ích cho HS, thì phụ huynh phải đóng thêm tiền là đương nhiên.
Không ai phủ nhận vai trò của công nghệ thông tin và các phương tiện dạy học hiện đại cả. Vấn đề đặt ra là cần khai thác sử dụng phù hợp có hiệu quả vừa tiết kiệm công sức của thầy vừa nâng cao khả năng tiếp thu và tính chủ động tích cực niềm vui trong học tập của học sinh. Và bên cạnh đó cũng phải tận dụng phương tiện và phương pháp dạy học truyền thống nữa?

xedaprach

Xe điện
Vẫn kết hợp bảng đen phấn trắng v
ới máy chiếu bình thường các cụ ah.