[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

thanh040506

Xe trâu
Hàng cũ không dùng đến thì bán lấy tiền làm quà cho các cháu chia tay là chuyện đương nhiên, cái này là của ban phụ huynh, cũng có những lớp phụ huynh tặng lại cho trường (bỏ lại) thì lúc này cô hiệu trưởng tùy ý quyết và nó cũng không phải tài sản của trường vì hợp thức hóa tài sản nhà nước không đơn giản. Ban phụ huynh dùng quỹ do phụ huynh đóng góp để mua thì lúc không dùng nữa họ bán, cho, tặng là quyền của phụ huynh không phải hỏi nhà trường. Cụ còn thắc mắc gì không?
Chuẩn cụ.

thanh040506

Xe trâu
Ai đòi em không biết, nhưng từ lúc em đi học đến giờ chưa thấy lớp nào không có ban phụ huynh cụ ạ. Mà em thấy những người không phân biệt được máy chiếu dùng làm gì camera vật thể dụng làm gì và nó tác động thế nào đến giáo dục hiện nay thì không nên phán xét chê bai, cụ nhỉ?
Chuẩn rồi cụ. Nhiều vị nghe bằng tai, nhìn bằng mắt người khác cụ ạ.

atoxet

Xe buýt
Hiện máy chiếu mới giá rẻ thì cụ tìm mấy model của Optoma và Viewsonic, máy chiếu cũ thì em không tư vấn cho cụ được.
Vài trăm cái comment mà chỉ có 1 cụ này trả lời ngắn gọn, đúng trọng tâm.
Còn phần lớn các comment khác thì, như một thầy giáo dậy em môn Sinh học cấp 3 hay nói: “anh này có ưu điểm là trả lời to, rõ ràng, nhược điểm là trả lời sai, 1 điểm về chỗ”

ca_kiem

Xe container
Đọc xong cứ tưởng đang mơ nhưng sự thật thì đúng như vậy !

"
Theo cô Trang, kinh phí của Ban đại diện Cha mẹ học sinh để khen thưởng cho học sinh của trường mỗi năm không đáng bao nhiêu, khoản tiền này nhà trường lo được. Quỹ phụ huynh cũng không tham gia vào mua sắm, trang bị cơ sở vật chất, cho nên hội phụ huynh của trường, lớp không cần thiết phải thu khoản này.

Còn quỹ lớp và các khoản quỹ khác từ 4 năm nay (khi cô Trang làm hiệu trưởng) đã yêu cầu các lớp không được thu và cũng không cho thu."

một số trường cấp II không có Ban phụ Huynh đâu cụ ạ, như nhà em từ lớp 6 chưa đóng 1 đồng tiền hội phụ huynh. Khi lớp đi liên hoan hay đi du lịch thì nhắn tin lên trên zalo thu tiền lần đó.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Biết là Quỹ ban phụ huynh không thể không có nọ kia, có năm nào mà Ban phụ huynh trả lại tiền thừa đâu, thừa thì cũng lại nghĩ ra mua quà gì đó cho các cháu, tiền luôn chuẩn :D

Nhưng như vừa rồi Trung thu, sắp tới 20/10 rồi Giáng Sinh, 8/3 hay lớp đi chơi/dã ngoại thì ai là người chạy đôn đáo chuẩn bị, mua bán các thứ để cho các con mình có được đời sống tinh thần đầy đủ ở Trường như các nơi khác các cụ ơi?

Như Trung thu vừa rồi em tặng lớp của 2 đứa bé nhà em mỗi lớp con chó bưởi, tổ chức 2 ngày liền nhau. 15h tổ chức thì 13h30 - 14h mình mang tới, 2 hôm trưa đấy đều mưa chứ. Đến lớp đã luôn thấy có Ban phụ huynh cùng Cô giáo đang chuẩn bị rồi. Thầm nghĩ có bảo mình làm mà ưu ái cho con mình hơn thì cũng chệu. Giờ mình đang đi cày bỏ bu ra, mấy PH kia bỏ công việc tới làm giúp lớp giúp các con, thế là quý rồi ạ :)
"Biết là Quỹ ban phụ huynh không thể không có nọ kia, có năm nào mà Ban phụ huynh trả lại tiền thừa đâu": Chả đến nỗi thế.
Lớp con tôi (nó làm lớp trưởng và ra trường rồi), có thói quen là, cuối kỳ, dư vài triệu là dúi cho Lớp trưởng, rồi cô bác nào đó tự cho thêm dăm triệu nữa, cả lớp chúng nó liên hoan KFC gì đó.
Vẫn thiếu thì xin, xin tài trợ công khai và kiểu gì cũng có vài cô bác bỏ thêm vô đó dăm củ cho nó đủ buổi liên hoan.
Bù lại, tụi nó đi đá bóng - bóng rổ và không may thắng trận, tụi nó cũng xin tiền thưởng, và kiểu gì cũng được một ít: Cái đó đội bóng sẽ góp Quỹ lớp để liên hoan cuối kỳ.
Kiểu thế. Nói chung là học sinh cỡ lớp 12 nhiều trò.

hoviethung

Xe lăn
chẹp, em chả mơ cái cảnh đó, éo có tiền sờ đến cái gì cũng chả có, các con mình nó cũng mốc mẹ nó mồm, chả có cái hoạt động gì ra hồn. em thì thấy phụ huynh lớp nó có 1 khoản quỹ sẵn để chủ động chi trong các hoạt động ngoại khóa, dã ngoại, hay đơn giản là văn nghệ văn gừng, tập luyện, thuê mướn, mua sắm, trang trí hội trại vv cho lũ trẻ là tốt chứ sao? như hội ph lớp thằng con em, đến sgk cụ hụi trưởng cụ ý mua mẹ cho các con luôn, khỏi đóng riêng. Miễn là dùng những đồng tiền PH đóng quỹ ph đó đúng mục đích là chi cho các con, thi thoảng 20/11 hay 8.3 thì chi chút quà, bó hoa cảm ơn các thầy cô giáo.... thế là ổn. Còn cực đoan chả có xu éo nào, thì các con nó cũng khổ chứ sung sướng gì đâu
Có lẽ trước đây việc thu chi quỹ này có vấn đề bị ảnh hưởng đến nhà trường nên cô này mới cấm thôi. Chứ thu chi minh bạch sử dụng đúng mục đích thì quỹ cũng quá tốt ấy chứ.

ip8plus

Xe tải

Tiện bài báo này em xin chia sẻ F1 nhà e năm nay cũng lớp 9. Kỳ 1 vừa rồi đóng quỹ phụ huynh 1,1tr/hs (100k là nộp về quỹ phụ huynh trường, 1tr là quỹ của phụ huynh lớp), dự kiến kỳ 2 cũng tầm đó. lớp 58 bạn (128tr/năm để chi tiêu), ko chi áo đồng phục và sinh nhật. F1 nhà các cụ mợ thì sao?
Mục chi em thấy có nhiều mục khá giống với mục chi trên bài báo. Nghĩ cho các thầy cô trên miền núi mà thấy bùi ngù lắm, cùng là giáo viên.

PDlong

Xe tăng
Tr này thấy bảo con nhà giàu ; vài triệu như muỗi đốt inox

comiki

Xe lăn
Đúng là tùy từng trường. Thấy có mẹ kể quỹ lớp quy định 2tr nhưng nhiều phụ huynh toàn chuyển 3, 5tr, thậm chí hơn.

Koka2015

Xe tăng

Tiện bài báo này em xin chia sẻ F1 nhà e năm nay cũng lớp 9. Kỳ 1 vừa rồi đóng quỹ phụ huynh 1,1tr/hs (100k là nộp về quỹ phụ huynh trường, 1tr là quỹ của phụ huynh lớp), dự kiến kỳ 2 cũng tầm đó. lớp 58 bạn (128tr/năm để chi tiêu), ko chi áo đồng phục và sinh nhật. F1 nhà các cụ mợ thì sao?
Mục chi em thấy có nhiều mục khá giống với mục chi trên bài báo. Nghĩ cho các thầy cô trên miền núi mà thấy bùi ngù lắm, cùng là giáo viên.
Chủ yếu chi cho hoạt động lớp - học sinh được hưởng, ngày 20/11 tặng quà mỗi thầy cô 1 triệu thì cũng bình thường.

phuongmit

Xe cút kít
Họp PH thì yêu cầu thông qua dự toán chi các hoạt động trong 2 học kì, từ đó bàn luận và thống nhất thực hiện

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Bé em mẫu giáo 3 tuổi quỹ lớp 600k ,trường không thu quỹ nhưng hội phụ huynh đề ra thu 300k/1 em chuyển về trường ủng hộ quỹ trường
Thấy hội phụ huynh toàn vẽ ra thôi ạ

td2000

Xe tăng
F1 nhà em cũng lớp 9, quỹ lớp kỳ 1 là 4tr, kỳ 2 chưa biết.

butchikim

Xe ba gác
Đi họp chả hỏi thầy/cô, mang lên đây thì giải quyết được gì

banmotnucuoi

Xe lăn
E cũng vừa đóng 2tr. Chưa ủng hộ thêm gì. Lớp trường công đông thì quỹ còn dễ. Chứ lớp ít học sinh mua bó hoa cho cô 3 ngày lễ cũng mất gần triệu rồi

ip8plus

Xe tải
E cũng vừa đóng 2tr. Chưa ủng hộ thêm gì. Lớp trường công đông thì quỹ còn dễ. Chứ lớp ít học sinh mua bó hoa cho cô 3 ngày lễ cũng mất gần triệu rồi
lớp F1 nhà em gần 60 em. Nhìn nó ngồi hai em một nàn bé tý đến tội. Quỹ lớp đông thì có vẻ đóng còn ít hơn lớp trên 30 em nhiều. Ngày lễ các con vẫn đi riêng chứ ko phải mỗi Ban PH đi chúc đâu. E thấy thầy cô vùng cao là thiệt thòi thui

Koka2015

Xe tăng
lớp F1 nhà em gần 60 em. Nhìn nó ngồi hai em một nàn bé tý đến tội. Quỹ lớp đông thì có vẻ đóng còn ít hơn lớp trên 30 em nhiều. Ngày lễ các con vẫn đi riêng chứ ko phải mỗi Ban PH đi chúc đâu. E thấy thầy cô vùng cao là thiệt thòi thui
Việc phụ huynh tặng quà riêng cho giáo viên đâu liên quan đến việc thu quỹ phụ huynh trong bài báo? Sao tự nhiên cụ lại khóc thuê cho giáo viên vùng cao?

vkthang

Xe container

Cụ đóng cho con cụ hưởng, liên quan gì đến lớp khác, trường khác hay GV miền núi cụ ơi? Quỹ lớp chẳng nhẽ ban phụ huynh cũng tham nhũng hả cụ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Không thật lòng, chửi thì chửi thẳng đi chửi xéo chi vậy?

dongnat123

Xe container
Theo ý kiến em nhận xét quỹ lớp và học thêm giáo viên trường là vấn đề khá nhạy cảm nếu các cháu không học chuyên, chọn sẽ.bị giáo viên trù dập (thằng nhà em đã trải qua vì nó.không học ngoại khóa, liên kết, văn, ngoại ngữ, toán giáo viên trường mà học ở ngoài, quỹ lớp cũng rất ít khoảng 600k/năm chi tiêu hợp lý). Cuối năm lớp 9 không đủ 3,5 điểm văn để tham dự thi 10, em ok, đi học nghề thôi. Chẳng biết thế nào các giáo viên lại cho ông con thi lại và giờ nó cũng đỗ trường công, dĩ nhiên cũng chỉ trường làng nhàng vì học giỏi thật sự thì trù mấy khi thi đề chung thì biết nhau ngay

Chỉnh sửa cuối: