[Công nghệ] Máy Giặt LỒNG NGANG - Vài lưu ý khi sử dụng để kéo dài tuổi thọ

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu Xin phép mạo muội viết lên đây mấy dòng chia sẻ cùng Các Cụ, Các Mợ sau thời gian cháu được cọ sát về bộ môn này ạ, ,.;;)\m/:-bd
Trong bài cũng chỉ là chút ít kinh nghiệm từ bản thân cháu, nếu cháu viết có gì sai, thiếu sót mong các Cụ, Mợ bổ sung thêm cho Diễn Đàn OF ngày càng nhiều ý kiến hay và hữu ích ạ.
Cháu xin kể trước :
Ngày 15.12 cháu có đi nhận 1 máy giặt của một cụ ( cháu xin không nhắc tên ) nhà mình, trên điện thoại cụ có trình bày là máy kêu to hơn thường lệ , thậm trí là rất to ạ.
Tới nhà Cụ, là 1 máy giặt lồng ngang hiệu SAMSUNG hình thức mới tinh ( cháu loại bỏ ngay hỏng bi và thụt) mua năm 2011, cháu bật máy lên để xem hiện tượng và tìm cách xử lý thì ở chế độ vắt thì máy kêu rất to ( nhưng mà nghe thì như là tiếng hỏng thụt ạ ) cháu bỏ máy nằm ra và kiểm tra đôi thụt , thụt tháo ra vẫn ngon choét ạ :D
Loại bỏ phần hỏng thụt, cháu lại cho máy chạy và tháo mặt trên máy ra, có thấy tiếng kêu từ sau máy, và nhìn miệng lồng giặt thì thấy có hiện tượng dơ lồng giặt.
Đã chắc được nguyên nhân > vỡ bi.
Cháu với hì hục tháo Bung máy ra để thay bi .. mất khoảng gần 1h để mở tung máy ra, nhưng trao ôi, khi mở lồng bung ra thì máy móc bên trong tệ hại quá :(
- Vỡ Bi đón bạc đạn,
- Hư doăng,
- Gãy trục giữ lồng giặt,
- Thùng ngoài lồng giặt ( phần tĩnh ) bị lồng quay lệch tâm nên mài và bục gần hết .
Sau một hồi hỏi chủ nhân sử dụng thì :
Nhà cụ thường để chế độ mặc định ( nhiệt độ nước là 40*, Vòng Vắt Là 1200v/p)
và ảnh đây cho các cụ chiêm ngưỡng , rất tai hại .
máy mới tinh, chưa 1 tì vết
[/URL][/IMG]
cháu mở tung tóe trong tg gần 1 tiếng
[/URL][/IMG]
phần ở vỏ nhựa bị tì vào có hình khía vòng đen đã bị bục vỏ nhự

**
**
**
**
**
Em có cái RÌ VÊu về Hướng Dẫn kiểm tra Bi xem có bị vỡ hay không, Thụt Hỏng nht, tình trạng rung kiểu gì ạ.
**
**
**
**
và bi em này đây ạ : vỡ tan nát ( nếu chạy giặt lâu nữa thì hỏng trục và lồng chắc luôn )
Máy elec trong video trên EWF 1074:

Kinh nghiệm của cháu :
1-Các Cụ, Mợ sử dụng máy giặt lồng ngang là không nên giặt quần áo ở chế độ vòng vắt cao, nhiều cụ cứ nghĩ là giặt ở tốc độ tối đa ( 1400 or 1200 V/p thì quần áo sẽ sạch sẽ hơn :)) ) đây là hoàn toàn sai lầm ạ , bởi khi chọn chế độ mặc định, nhiều máy sẽ có chu trình cao nhất ở vòng vắt là 1200v/p > quần áo chỉ khô hơn thôi ạ bởi đây là vòng vắt cơ ạ . Nên chọn vòng vắt là 400 tới 800 cho tất cả để Vòng Bi, thụt có tuổi thọ kéo dài hơn. ( VD: xe máy hay oto các xe đều cho tốc độ tối đa, thử hỏi các cụ nhà mình đã ai chạy = ấy chưa , xe máy Dream cho cao là 160km/h, Các Cụ Chạy tới 80km/h thì máy móc đã gầm rú lên rồi ạ . )

2- Nhiệt độ nước cũng thế , không nên thường xuyên để ở nhiệt độ cao, bởi khi đung cho nước nóng lên thì cái doăng ngăn cho nước tiếp xúc với vòng bi sẽ nỏ dần, nỏ dần thì tới một lúc doăng nỏ đủ để cho nước chảy tới vòng bi... > vòng bi lại có mỡ bôi trơn + nước thì đương nhiên là thối mỡ và hỏng vỏng vòng bi. NÊN : Giặt nước lạnh là tốt nhất .

3- Trọng lượng quần áo cũng cho vừa đủ, chứ nhiều gia đình cứ ấn chặt quần áo ( nhà cháu thi thoảng với ấn chặt ạ :)) bởi máy lồng ngang là Lồng , Động cơ ... thùng giặt + quần áo hoàn toàn bị treo lên bởi 2 sợi lò so + 2 thụt giữ và tự điều chỉnh thăng bằng khi giặt và vắt, quần áo quá tải thì thứ nhất là không sạch, thứ 2 là Vòng Bi, Dây coroa, Động cơ, ... THụt + lò so đều nhanh hư hại. Nên Giặt vừa đủ .

4- Nước cấp , thi thoảng cũng nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy để tránh hư hỏng không đáng có+ lưu lượng nước vào nhanh và tốt hơn cho máy .

4-1 Sử dụng đúng loại bột giặt: Đối với các loại máy giặt cửa trước, người dùng cần sử dụng loại bột giặt chuyên dụng .Loại bột giặt cho máy cửa trước có ít bọt, ít nhớt hơn, chống tình trạng trào bọt, bám chất nhớt vào trục quay có thể xảy ra khi dùng nhầm bột giặt dành cho giặt tay.

5-Và cũng còn nhiều cái khác hữu ích nhưng nay chaú chưa thể nghĩ ra luôn và ngay ạ, mong các cụ lướt qua rồi bổ sung ạ .

6.Thỉnh thoảng ( 6 tháng ) lôi cái nắp ở dới cùng bên phải máy , để tháo cái chặn bơm ra, trong này nhiều cấn bẩn ạ .
8->8->8->
Đôi lời viết hơi dài nhưng hy vọng sẽ có ích cho những ai đang sử dụng máy giặt ạ.

P/S: cháu không hề có ý định PR cho bản thân ạ :D
Và đây là một số cụ đưa ra những klinh nghiệm mà nhất thời cháu không nghĩ ra Ngay Và Luôn được :
Ồ còn cái vụ này các bác lưu ý nhé: máy giặt dễ chết bo mạch xử lý trung tâm, đa phần do ẩm và gián làm tổ bên trong và đ.ái vào, nước ái nó có nhiều axit nên làm chết mạch, các cụ thỉnh thoảng mở máy ra và xịt thuốc diệt gián vào nhé.
Chuẩn đấy cụ à, nhà e cũng fai chỉnh lại vòng vắt, nhiệt độ sau khi chọn chế độ giặt.^^
E đã từng vệ sinh như sau:
Vệ sinh định kỳ lọc cấp nước, ngăn cấp bột giặt và nước xả ( tháo ra lấy bàn chải vệ sinh- từ ngày dùng nước giặt thay bột giặt thì gần như không bẩn).
Vệ sinh gioang cao su cửa bằng bàn chải và Vim tẩy bồn cầu- phải biện pháp mạnh mới sạch được không thì kinh lắm như bùn nhão.

Định kỳ giặt bằng nước ấm chế độ 40-60 độ.
Định kỳ vệ sinh bằng bột vệ sinh máy giặt (cái này cũng không hiệu quả mà chí phí cao) dùng một chai giấm cho một lần vệ sinh ngâm giấm nước nóng 1 h rồi cho máy chạy.
Cơ bản cũng tạm ổn.
Ngày trước ư thích cái loại máy lồng nghiêng nhưng ít thấy nên mua máy ngang.
Lần sau e sẽ mua máy lồng nghiêng vừa giặt nhanh mà không mất vệ sinh như máy ngang, còn bị xoắn khi giăt thì chắc sẽ đỡ hơn loại cửa trên.Cho vào lấy ra cũng dễ hơn cửa ngang, bổ sung quần áo khi giặt cũng dễ mà gặt loại to cũng dễ hơn.

Nhưng cứ sử dụng khoảng 3 năm thì nên gọi cháu để bảo dưỡng ạ , Bi, Thụt, Mâm ...

Các cụ kìa, sao các cụ không chia sẻ những kinh nghiệm cùng hội OF nhà mình ạ ,
phải chăng là các Cụ, Mợ muốn để bụng.
À Thường Xuyên Vệ sinh lưới lọc nước thì giúp cho áp lực nước khỏe hơn, đồng thời Thời Gian Giặt cũng nhanh hơn ạ .
e nghĩ máy nhà cụ nên bỏ cái chân inox đi và xây thêm cái bệ gạch cao lên là được. nếu cụ láng mặt ximăng phẳng rồi dùng thước ni-vô căn máy thật cân bằng thì k cần bắt vít đâu ạ. máy nhà e cũng để trên sàn gạch chống trơn ở phòng giặt, sàn hơi dốc 1 chút nữa vẫn căn đc cân bằng. giặt thì chỉ hơi rung lắc lúc bắt đầu vắt thôi. còn vắt thì ngon lành.
e phải đánh dấu 4 chân bằng bút dạ, xem lúc nào giặt xong mà 4 chân k dịch chuyển khỏi vị trí cũ thì là ok.
=D>=D>=D>=D>=D>

*** Trước khi bảo dưỡng (máy sd 3 niên, Cái này thì bột Vệ Sinh chịu hàng ạ )

Đã dùng máy chuyên dụng làm 1 phần máy

Và đã xong xuôi ạ

Note:

=(( Những dấu Hiệu để phát hiện ra máy giặt nhà các Cụ, các Mợ đang bị hỏng Bi :
- Máy có hiện tượng kêu to ( kèm theo tiếng két két lạ thường ) ở chế độ vắt không tải, và cho quần áo vào vắt lại càng kêu to.--> Kiểm tra sơ bộ, mở cánh cửa Máy Giặt ra, lấy tay chống vào lồng INOX bên trong, đấy lên xuống, thấy bị rơ là bi đã hòng.
=(( Những dấu Hiệu để phát hiện ra máy giặt nhà các Cụ, các Mợ đang bị hỏng bộ Đối Trọng:
- máy có hiện tượng kêu khi ở chế độ vắt có tải + với có thể bị xê dịch, bị văng ( nhảy tăng gô :D ), mặc dù kiểm tra độ thăng bằng của máy vẫn tốt ( kt độ thăng bằng cháu đã đề cập ở trên :)) )

Các Cụ dạy rất chuẩn ạ , cháu nhất thời nên quên , các cụ nhớ nhé
Các cụ VOD cho những cụ này rượu đê :D ( cháu vod rồi )

Chỉnh sửa cuối:

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu có được ly rượu không các cụ :D
Hôm nay mới cám ơn kụ Nghĩa được một phần do bận một phần để thời gian kiểm chứng để post cho chính xác. Kụ Nghĩa cách đây 1 tuần thay thụt máy LG cửa trước, 6kg cho nhà em; đến nay máy đã không nhảy tăng gô và lượn ra khỏi vị trí nữa.
Thái độ và giá cả very good; mà quan trọng theo em là trung thực; không lừa khách hàng.
Chúc kụ ngày càng phát đạt :)
em bận quá hôm nay mới cám ơn cụ Nghĩa được , hôm trước cụ có qua nhà em bên Sài Đồng thay vòng bi con elec nhà em , bây giờ nó chạy êm ru , cảm nhận cụ rất nhiệt tình , bắt bệnh chuẩn , giá phải chăng . chúc cụ sức khỏe , làm ăn phát đạt nhé !
Ths cụ [@streetcat;38588] nhiều ạ ..

Chỉnh sửa cuối:

lechidung79

Xe tăng
Các ơn thông tin hữu ích của cụ nhé. Mời cụ ly cho ấm bụng

hgb

Xe container
Vắt ở tốc độ 800 đã kêu rầm rầm, vắt 1400 hỏng máy là phải thôi.

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cháu là thợ thì sửa cái gì cháu chả làm được ( nói như y học : Thay hết máu cháu cũng ok ) , nhưng khi mang nhiều bệnh quá , tổn hại kinh tế cho các cụ thôi...( thật tâm ạ:( )
Một cái máy mà mới có 4 niên thôi ạ

cháu trước khi mở ra , cũng không nghĩ là nó "" Dữ Dằn " ntn đâu

Chỉnh sửa cuối:

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Cụ quảng cáo hay lắm, nhà em có cái elex 7.0 đang bị hỏng thụt nên khi bắt đầu vắt hay bị giật mạnh một cái
Cụ có thay được ko báo giá cho em

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ quảng cáo hay lắm, nhà em có cái elex 7.0 đang bị hỏng thụt nên khi bắt đầu vắt hay bị giật mạnh một cái
Cụ có thay được ko báo giá cho em
quan trọng là giá và cái tâm cháu làm cho cụ thôi :)) giao lưu là chính ạ
còn giá thì cháu đáp sang tin nhắn cho cụ rồi đới :D
Có một số quan điểm chưa đồng ý kiến với cụ. Kiabuoisang :
- Khi tăng nhiệt độ thì tốc độ hòa tan, khuếch tan sẽ tăng lên ( tăng quá trình chuyển hóa chất ) vì vậy những vật liệu như cao su, nhựa sẽ nhanh bị lão hóa, không bền chuyển hóa vật chất sang trạng thái khác ( đặc biệt khi có mặt chất tẩy rửa ) sẽ phá hủy rất nhanh cao su và nhựa. roăng cao su sẽ bị cứng rất nhanh. đặc biệt roăng cao su kém chất lượng ( công nghệ lưu hóa cao su kém ).
- Không nên sử dụng nhiệt độ 60-70 độ giặt quần áo như cụ HENNIKEN nói là chuẩn. Vì khi tăng nhiệt độ sẽ làm giãn nỏ thể tích vật liệu, mà trong máy giặt có nhiều vật liệu có hệ số giãn nở k đồng nhất như nhưa, cao su, thép....gây nhanh hỏng máy giặt. ( Cao su luôn có xu hướng nở ra, nhựa có xu hướng co và cứng lại ) gây dò nước thế là đi vòng bi.
- Túm lại là giặt nước thường là OK rồi cho tiết kiệm, trời hôm nào nhiệt độ dưới 17 độ thì các cụ giặt 30 -40 độ cho sạch quần áo.
- Không nên cho quần áo vào túi giặt, như vậy nó làm lệch tâm trục máy giặt, chả mấy mà đi vòng bị ( đồ linh tinh thì đề nghị máy giặt chạy bằng cơm + nước mắm ) giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

hanobaby

Xe tăng
Em đang định mua cái máy giặt mới, cụ có thể khuyên em chọn loại nào không? Nhà em 3 người lớn, muốn chọn máy to-tốt cụ ạ.

heroesdaubu

Xe điện
Chuẩn đấy ạ. Làm vừa sức thì bền hơn là vắt chanh bỏ vỏ

trungngothu

Xe tăng
nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy

là vệ sinh ở chỗ nào, bằng cách nào hả cụ? nhà em là máy lồng ngang của hãng Em lúc anh lắc

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em đang định mua cái máy giặt mới, cụ có thể khuyên em chọn loại nào không? Nhà em 3 người lớn, muốn chọn máy to-tốt cụ ạ.
theo cháu là cụ cứ Elec mà phang, còn có điều kiện thì làm em châu âu ( tây banha ý đức... ) , hoặc là chấu á ( nội địa nhật )

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
nên tự vệ sinh lưới lọc đầu nguần nước vào máy

là vệ sinh ở chỗ nào, bằng cách nào hả cụ? nhà em là máy lồng ngang của hãng Em lúc anh lắc
cái dây cấp nước cụ nhé, đầu và *** là có :))

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuẩn đấy ạ. Làm vừa sức thì bền hơn là vắt chanh bỏ vỏ
thế mà không thấy cụ mời rượu :))
thôi cháo các cụ . Chúc các cụ nhiều niềm vui ( chảng thấy cụ nào cho những kinh nghiệm quý báu )
cháu đi ôm gấu đơi :D

thuankhuonmau

Xe điện

alencon

Xe đạp
Chuẩn đấy cụ à, nhà e cũng fai chỉnh lại vòng vắt, nhiệt độ sau khi chọn chế độ giặt.^^

nghia heniken

Xe điện
Website
www.facebook.com
nhiều khi cháu sửa xong, cháu còn ghi cả thứ tự lên giấy và băng dính dán lên ( đánh thứ tự 1,2,3,...5 ấy :)) ) cho khách ấy :D