[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Baolongkub

Xe tăng
E cứ hàng mới mà phang
Vợ thì đòi lấy vợ zin hàng nguyên đai ;))
Còn máy giặt hay tủ lạnh cũng thế =)) bóc tờ trinh cho sướng, méo dùng hàng cũ nhoé

ckoto

Xe hơi
Nói chung hàng bãi nên quen biết + hiểu biết + may mắn sẽ ổn thôi. Còn không đừng tốn thời gian vô ích, để thời gian đó tập trung vào việc của mình còn kiếm tiền. Chơi hàng bãi không có vui đâu. Trừ khi bác là thợ thì Ok có đủ kinh nghiệm để đi lựa và mua được hàng bãi còn tốt. Còn không sấp mặt với nó. Trừ khi bác mua hàng mới 100% thì ủng hộ bác.

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Tôi thì chưa mua máy giặt nhật bãi. Nhưng con điều hòa sharp với nồi cơm ih toshiba bãi thì éo có cái nào hàng ld so đc
Xin lỗi cụ ! Nhà em làm con Daikin với con Toshiba nhập thái...............cụ nói nhà cụ tốt hơn thì em cũng bái phục !

fgr

Xe tải
ĐỦ thóc thì sắm Nhật mới nội địa mà dùng, ít thì hàng LD/nhập Thái có chết ai. Đâm lao thì phải theo lao chả nhẽ nhận mình Gà :D

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn ! Hàng điện tử mua mới và có bảo hành................mua hàng bãi tưởng vài triệu....chứ chục triệu thì em thấy các cụ không bằng con buôn thật rồi ! Còn hỏi cái gì nữa...............Mua hàng bãi phải là cụ nào là thợ thì mới biết đường !
Mà thích hàng Nhật nội địa mới giờ ở Việt Nam cũng đâu có thiếu. Oder phát thì họ ship tận nhà.

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Dân ta gà thật,hàng nó vứt đi rồi bê về xài.Em ở HP chứng kiến tận mắt con buôn mông má cái gọi là hàng bãi nên không bao giờ mua luôn.
Em lại qua TQ-HK chứng kiến cái gọi là hàng bãi chờ về các nước kém phát triền như ta.Hàng chất cao từng đống,phơi nắng mưa,xứng danh rác đích thực.Vậy mà về ta,qua tay thợ mông má lại long lanh và rất....chất!!!!
Đã gọi là hàng Bãi...thì là hết hạn sử dụng cụ à. Có điều mấy bác thợ mang về ghép em này với em kia....thế là chạy.....mấy bác thợ hiểu biết ....thữa lại chạy cũng tốt. Gía rẻ.....hơn hàng mới.
Chứ còn mấy cụ đi mua lại của người ta..nó nói thế nào biết thế vậy !....giá lại còn đắt hơn mới..............thì em cũng bái các cụ. Đúng là ....c...ứ......t.....thơm !

kysingheo

Xe buýt
Có cái còn ngon, còn phần lớn là hỏng rồi người ta mới vứt, mà còn ngon thì chả đến lượt mình đâu. Mua mới cho an tâm.

j23

Xe container
Có cái còn ngon, còn phần lớn là hỏng rồi người ta mới vứt, mà còn ngon thì chả đến lượt mình đâu. Mua mới cho an tâm.
Chứng tỏ cụ không hiểu tí gì về hàng bãi rồi
Giống hệt em mấy năm trước, thậm chí em còn ghét hàng bãi ấy
Sau này biết được thì thích mê :D

Hn07

Xe tăng
bọn Nhật nó sống khá căn cơ, tiết kiệm, nó ko thay đồ vì lạc mốt, đồ bãi là đồ hỏng nó mới phải vứt.
nguồn hàng thì có nhiều loại, nhiều cấp, bẩn tưởi nhất là hàng móc cống, tức là móc ở bãi rác ra, dầm mưa giãi nắng, các đầu nâụ gom về chế cháo lắp ghép, 3 con chết ghép ra 1 con sống, thay đồ, mông má miễn sao cắm điện lên, chạy túc tắc gọi là vvv. Sau đến hàng mua gom, về sửa chữa mông má, thay linh kiện, dĩ nhiên là khá hơn hàng móc cống. 1 nguồn nữa là hàng gom từ các căn chung cư cho thuê, giải phóng phá dỡ mặt bằng. Cao hơn nữa là hàng bán đồ cũ, đấu giá, hàng này thì công nhận ngon, nhưng giá ko hề rẻ.
túm lại là xài hàng 2nd thì hên xui thôi. các cụ cũng đừng thần thánh "bãi Nhật" hơn "brand new vn" làm gì. nếu vớ phải thằng bán nó gom hàng nước "móc cống" thì về chỉ tổ hầu nó cũng lộn cả mề.
không phaỉ tự nhiên mà nhà nước nó cấm nhập thứ này, vì nó là .... rác=))
Còm cụ tổng hợp chuẩn rồi , nói chung các ông thích thần thánh đồ Nhật bãi cứ việc bơm thổi đi . Em là cứ xác định mua đồ điện tử mới có bảo hành chính hãng thôi .

Hn07

Xe tăng
Nhiều cụ khen đồ mới thái với malaysia Indonesia. Ở thì mới, nhưng mua về căm điện nhát là thành đồ cũ kkk
Đồ cũ nhật biết chọn thì bằng cụ tổ đồ mới vn đang bán
Cụ cho cái định nghĩa về "Biết Chọn" nó thế nào ?
Với 90% người dùng chả biết tý gì về kỹ thuật check hàng chọn kiểu gì ?
Đồ iphone mua bên Mỹ hay bên Nhật mua mới đập hộp tại cửa hàng chính hãng Apple chọn kiểu gì ? Biết chọn thì cần chóa gì bảo hành .

hanghieu

Xe buýt
Model ấy mua hàng mới toàn 40-60tr
Chắc phải ngon nó mới đắt thế

polizia

Xe container
Em cũng tin là hãng bãi rất ít hàng like new vì ai từng đi Tây đều biết, chỉ có dân mình là hoang nhất còn đâu dân tư bản đã dùng đồ khi nào hỏng mới vưt đi.
Vậy thì khó có chuyện dân nhật vừa mua cái tỉ lạnh hay máy giặt mà mới dùng 6 tháng 1 năm đã thay.
Ngay cả mình cũng thế, có đổi điện thoại thì đổi chứ mấy ai đổi Tivi máy giặt nhanh chóng.
Vì vậy em vẫn ko tin tưởng lắm về đồ bãi Nhật.

Chỉnh sửa cuối:

bimbim71

Xì hơi lốp
Ở Phạm Ngũ Lão ợ? Ra đó xem mông má, cạo vỏ đánh bóng các kiểu, nhìn như mới khênh từ siêu thị về. Mà giá tủ lạnh, máy giặt... toàn chục củ trở lên.
Lương Khánh Thiện và giờ cả Chợ Hàng mới!

polizia

Xe container
bọn Nhật nó sống khá căn cơ, tiết kiệm, nó ko thay đồ vì lạc mốt, đồ bãi là đồ hỏng nó mới phải vứt.
nguồn hàng thì có nhiều loại, nhiều cấp, bẩn tưởi nhất là hàng móc cống, tức là móc ở bãi rác ra, dầm mưa giãi nắng, các đầu nâụ gom về chế cháo lắp ghép, 3 con chết ghép ra 1 con sống, thay đồ, mông má miễn sao cắm điện lên, chạy túc tắc gọi là vvv. Sau đến hàng mua gom, về sửa chữa mông má, thay linh kiện, dĩ nhiên là khá hơn hàng móc cống. 1 nguồn nữa là hàng gom từ các căn chung cư cho thuê, giải phóng phá dỡ mặt bằng. Cao hơn nữa là hàng bán đồ cũ, đấu giá, hàng này thì công nhận ngon, nhưng giá ko hề rẻ.
túm lại là xài hàng 2nd thì hên xui thôi. các cụ cũng đừng thần thánh "bãi Nhật" hơn "brand new vn" làm gì. nếu vớ phải thằng bán nó gom hàng nước "móc cống" thì về chỉ tổ hầu nó cũng lộn cả mề.
không phaỉ tự nhiên mà nhà nước nó cấm nhập thứ này, vì nó là .... rác=))
Nó nôm na giống mấy ông sửa đồ điện vỉa hè đúng ko cụ :))
Em mang cái lò vi sóng ra thay tụ thì thấy ở đấy họ chất lò vi sóng nát phải cao đến mấy chục cái. Hỏng phần nào thì móc mấy con đấy rã ra thay cho mình.
Vì thế có thể hình dung là bên Nhật chi phí sửa đắt đỏ nên nếu hỏng họ vứt xong các ông ý gom về, cứ 2-3 con hỏng ghép thành con chạy đc và bán. Vì thế nếu hên thì đc con chạy ngon, ví dụ chết đúng cái tụ thì nó bóc máy khác lắp vào. Ngược lại đúng phải con nát quá, 5 cha 3 mẹ thay tùm lum thì hên xui về độ ổn định.

wagoner

Xe buýt
Thời buổi nào mà còn tư duy kiểu ấy thế cụ?
20 năm là cái gì?
Bên Mỹ mở bán Ifone hôm trước thì hôm sau có mặt ở VN rồi, đi trước là trước cái gì?
Chẳng qua là mấy ông gian thương thần thánh hóa cái đồ nội địa, chứ đồ điện với điện tử thì cũng chỉ có tuổi thọ nhất định, muốn dùng hàng nhiều option mà ít tiền thì phải chấp nhận Nhật bãi thôi.
Hàng mới giờ cũng chả thua gì hàng bãi cả, mà lại còn đẹp, thẩm mỹ, vệ sinh.
Điều hòa, tủ lạnh, máy giặt dùng 10 năm không phải nghĩ, còn sau 10 năm thì....xem gương Nhật bãi kìa, năm hỏng vài lần :D
À cái quan trọng nữa là mấy hãng Nhật giờ cạnh tranh không nổi nên bán hoặc phá sản hết rồi, keke
Nghe cụ nói là biết cụ ko hiểu mà. Thách cụ tìm được con máy giặt nào sấy block nhãn samsung lg electrolux...ở Việt Nam luôn
Em nói cách nhau 20 năm là còn nói giảm đi đấy cụ ạ.

fishbed4

Xe tăng
Em dùng hầu hết đồ gia dụng hàng 2nd nội địa Nhật từ 2013. Em không bàn về công nghệ, kỹ thuật, chỉ đơn thuần là đánh giá người tiêu dùng thì thấy thế này:
Độ mới:
- Vỏ ngoài đều xước xát, trầy sơn, hoặc móp đôi chỗ.
- Nội thất khi tháo tung ra vệ sinh, mắt thường nhìn thì không đến nỗi gọi là bẩn. Em ngâm, rửa, phơi rồi lắp lại thơm phức.

Sử dụng
Máy giặt: Êm, sạch, có sấy và tiết kiệm nước hơn hàng trong nước (trước em đã dùng Samsung, LG và Elex)
Tủ lạnh: Chạy êm, tiện dụng hơn rất nhiều hàng liên doanh. Rau để cả tuần vẫn tươi rói.
Điều hoà: Mát chậm, nhưng dễ chịu. Ngủ dậy không đau họng.
Lò vi sóng: Không thấy khác gì ngoại trừ không có mâm xoay.
Bếp từ: Dùng rất ổn. Em chưa dùng bếp loại khác nên không thấy khác biệt
Nồi cơm điện: Nấu ngon hơn các thể loại em dùng trước đây.
Máy rửa bát: Phù hợp gia đình 4 ngườ. Rửa sạch, tiết kiệm nước.
Dàn âm thanh: Với mức tầm 5tr/bộ để phòng ngủ thì em vô cùng hài lòng.

Các lỗi đã gặp trong quá trình sử dụng:
Máy giặt:
- Lỗi cấp nước và thoát nước: Do đường nước máy nhiều cặn nên lưới lọc bị tắc. Tháo đầu cấp nước và lưới lọc xơ vải vệ sinh định kỳ là ok.
- Lỗi rung bất thường: Kê chuẩn lại chân máy, lót đệm cao su dưới chân giá sắt.
Nồi cơm điện:
- Nổ cầu chì, tụ bảo vệ quá áp vì cắm nhầm điện. Em hỏi cụ Gúc rồi tự khắc phục. Chi phí chưa đến 10.000 đồng (5.000 tụ và 3.000 cầu chì)
Máy rửa bát:
- Lỗi không rửa hết chu trình do move ở công tắc phao nước. Em sang nhờ cụ lucky.win chỉ bảo, vệ sinh tạm. Chạy 1 thời gian lại bị. Em ra Yên Bái mua công tắc về tự thay. Chi phí 10.000 đồng.

Túm lại, các nhân em thấy ngon, bổ, rẻ với mức sống của mình.

chie85

Xe tải
Nghe cụ nói là biết cụ ko hiểu mà. Thách cụ tìm được con máy giặt nào sấy block nhãn samsung lg electrolux...ở Việt Nam luôn
Em nói cách nhau 20 năm là còn nói giảm đi đấy cụ ạ.
Nhà em dùng con máy giặt Nhật bãi có chế độ sấy lốc như điều hoà, ko phải sấy nhiệt dạng trực tiếp, sướng nhất vừa rồi mưa phùn sấy xong cất tủ luôn khỏi phơi
Samsung, LG, Electrolux vẫn chưa có công nghệ này là sao nhỉ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này phần lớn các ông có "kinh nghiệm của em là mua hàng mới", VL thật, tiền éo đâu ra mà mua hàng mới :D
Một thanh niên chuyên săn đồ "bãi rác" nêu ý kiến =))=))=))

Mời các cụ thưởng lãm, em mất 10tr học phí để có kết luận là tránh xa hàng bãi.
Mong mod treo bài đừng xóa cho bà con rút kinh nghiệm.
Đây là máy giặt cửa ngang, có sấy sử dụng ga R134.
National VR1100.
Mới dùng được gần 4 năm thôi, nhưng năm nào cũng phải thay từ 1 tới 2 lần cái cụm công tắc bơm nước do lỗi H25. Mỗi lần thay giá 350 ngàn VNĐ lại phải alo hai ngày mới sửa được.
Thêm năm nay nó bung cái lưới nhựa ra mới thấy trong máy đã vỡ vòng định tâm từ lâu rồi, các chốt nhựa của lưới nhựa nó không tới vấu cài trên mâm nên nó bung ra. Giải pháp là khoan ốc vít bắt xiên vào mâm sắt. ÔI hàng Nhật ơi...

Em thì ko rõ về máy giặt lắm nhưng điều hòa hay tủ lạnh thì ko nên dùng Nhật bãi vì khí hậu Nhật khác Việt Nam mình. Dòng "Na Sô Nan" bác nói thuộc loại trâu bò có số má. Cảm ơn bác đã lưu ý vs mọi người.