[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

wagoner

Xe buýt
Nhà em dùng con máy giặt Nhật bãi có chế độ sấy lốc như điều hoà, ko phải sấy nhiệt dạng trực tiếp, sướng nhất vừa rồi mưa phùn sấy xong cất tủ luôn khỏi phơi
Samsung, LG, Electrolux vẫn chưa có công nghệ này là sao nhỉ?
Ở chính quốc thì em không rõ, nhưng hàng bán ở Việt Nam thì oách nhất cũng chỉ là sấy nhiệt (làm nóng thanh nhiệt và nôm na giông như mình lấy quần áo hong bếp lò). Công nghệ này thì từ năm 9x nhật đã dùng rồi và giờ thì bỏ từ cách đây 10 năm vì tốn điện, hại quần áo
Con máy giặt sấy nhiệt bét nhất ở Việt Nam đã ngoài 20 củ oài. Tiền đâu mà sắm

wagoner

Xe buýt
Thực ra câu chuyện này ko khác gì việc cầm 500tr trong tay thì nên mua mẹc e280 2008 hay mua mệ con i10 mới keng 2019.
Lợi hại mỗi phương án đều rõ, khi đã lựa chọn thì chấp nhận. Không chịu được thì trả giá và lựa chọn lại

NNS

Xe ngựa
Nó nôm na giống mấy ông sửa đồ điện vỉa hè đúng ko cụ :))
Em mang cái lò vi sóng ra thay tụ thì thấy ở đấy họ chất lò vi sóng nát phải cao đến mấy chục cái. Hỏng phần nào thì móc mấy con đấy rã ra thay cho mình.
Vì thế có thể hình dung là bên Nhật chi phí sửa đắt đỏ nên nếu hỏng họ vứt xong các ông ý gom về, cứ 2-3 con hỏng ghép thành con chạy đc và bán. Vì thế nếu hên thì đc con chạy ngon, ví dụ chết đúng cái tụ thì nó bóc máy khác lắp vào. Ngược lại đúng phải con nát quá, 5 cha 3 mẹ thay tùm lum thì hên xui về độ ổn định.
lắm lúc đọc các cụ ca ngợi hàng bãi rác Nhật nức nở, nói thật, em cũng buồn cười=))

shnahk

Xe tải
Nhà cháu 3 cái điều hoà, 1 tủ lạnh, 2 máy giặt ( 1 cái cháu mua cho ông bà nội), nồi cơm,bếp từ, máy lọc không khí .... hàng bãi :)
Nhưng cháu không mua như cụ chủ, cháu toàn chọn đời cao và hình thức đẹp nên giá còn đắt ngang hoặc có khi hơn hàng mới :)
Duy nhất cái máy giặt cháu phải thay công tắc cửa ( hết 500k) còn lại cháu chưa phải sửa chữa cái gì.
Hàng bãi không phải là dành cho mọi người, nếu mua hàng bãi với mục đích để tiết kiệm tiền thì nên mua hàng mới.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Bọn nó bán đồ cũ có bao giờ tháo cho mình xem trước khi mua đâu, 100% người mua toàn là gà cả nên tốt nhất tránh xa mấy chỗ bán đồ bãi trừ phi quen biết họ sẵn sàng sửa chữa thay mới miến phí.
Hàng cụ mua có gì tinh tế ở đó cụ?
Em với cụ ko cùng quan điểm. Nên dừng tranh luận tại đây cụ ạ.
Còn cái máy đấy em thấy tinh tế phết, cụ ko thấy cũng do ko cùng quan điểm. :)

KenLem

Xe tải
Xứ mình đầy nắng, sao phải sấy nhỉ, em nghĩ đấy ko phải là 1 điểm quqan trọng để mua hàng
Cụ này ở trong nam chắc luôn! Ở bắc ko có máy sấy thì co treo cái áo 1 tuần cũng ướt nhé, em đang nói mùa nồm.
Gửi chủ thớt: cụ đen rồi, mua mà ko tìm hiểu, món máy giặt là món hay hỏng hay lỗi nhất trong đống đồ bãi....trc khi xuống tiền tìm hiểu qua 1 chút, lựa chọn 1 chút là thích nghi với nó là đc.
Nhà em đủ cả, chỉ có cái máy giặt là em dùng Toshiba trong nước kèm máy sấy E riêng thôi. Em thống kê qua nhé: bếp từ sản xuất 2009 dùng 2010 vẫn chạy tốt. Tủ lạnh cái đầu 2004 dùng 2010 đến 2013 bán lại 1 cụ trên này để đổi cái to hơn, cái 2 sx 2011 dùng đén giờ vẫn chay tốt. Máy rửa bát To 2012 chạy đến giờ vừa sửa vì chảy nước, thợ bảo ống bị gián cắn thay 300k, điều hòa mua 1 cụ trên này 2013 chạy ngon. Lò vi sóng 2010 dùng chẳng thấy hỏng, bao gồm cả nướng nhé....nồi cơm mấy cái rồi vì em thích thì em lên đời thôi, có cái cắm nhầm phải thay + đấu thêm cái cảnh báo cắm nhầm hết 300k.
Đấy, nói chung là đồ mới, cũ đều có cái hay của nó cụ ạ, thích thì tìm hiểu 1 chút rồi dùng. Nhà em vợ chồng đều thíc, nhất là vợ thích cái tủ lạnh, tầm 2009-2010 có cái tủ nào có khoang mà đá riêng đâu.

Tôm đồng

Xe tải
Em dùng hầu hết đồ gia dụng hàng 2nd nội địa Nhật từ 2013. Em không bàn về công nghệ, kỹ thuật, chỉ đơn thuần là đánh giá người tiêu dùng thì thấy thế này:
Độ mới:
- Vỏ ngoài đều xước xát, trầy sơn, hoặc móp đôi chỗ.
- Nội thất khi tháo tung ra vệ sinh, mắt thường nhìn thì không đến nỗi gọi là bẩn. Em ngâm, rửa, phơi rồi lắp lại thơm phức.

Sử dụng
Máy giặt: Êm, sạch, có sấy và tiết kiệm nước hơn hàng trong nước (trước em đã dùng Samsung, LG và Elex)
Tủ lạnh: Chạy êm, tiện dụng hơn rất nhiều hàng liên doanh. Rau để cả tuần vẫn tươi rói.
Điều hoà: Mát chậm, nhưng dễ chịu. Ngủ dậy không đau họng.
Lò vi sóng: Không thấy khác gì ngoại trừ không có mâm xoay.
Bếp từ: Dùng rất ổn. Em chưa dùng bếp loại khác nên không thấy khác biệt
Nồi cơm điện: Nấu ngon hơn các thể loại em dùng trước đây.
Máy rửa bát: Phù hợp gia đình 4 ngườ. Rửa sạch, tiết kiệm nước.
Dàn âm thanh: Với mức tầm 5tr/bộ để phòng ngủ thì em vô cùng hài lòng.

Các lỗi đã gặp trong quá trình sử dụng:
Máy giặt:
- Lỗi cấp nước và thoát nước: Do đường nước máy nhiều cặn nên lưới lọc bị tắc. Tháo đầu cấp nước và lưới lọc xơ vải vệ sinh định kỳ là ok.
- Lỗi rung bất thường: Kê chuẩn lại chân máy, lót đệm cao su dưới chân giá sắt.
Nồi cơm điện:
- Nổ cầu chì, tụ bảo vệ quá áp vì cắm nhầm điện. Em hỏi cụ Gúc rồi tự khắc phục. Chi phí chưa đến 10.000 đồng (5.000 tụ và 3.000 cầu chì)
Máy rửa bát:
- Lỗi không rửa hết chu trình do move ở công tắc phao nước. Em sang nhờ cụ lucky.win chỉ bảo, vệ sinh tạm. Chạy 1 thời gian lại bị. Em ra Yên Bái mua công tắc về tự thay. Chi phí 10.000 đồng.

Túm lại, các nhân em thấy ngon, bổ, rẻ với mức sống của mình.
Em thì chịu khoản dùng đồ bãi này cho tủ lạnh, nồi cơm điện, lò vi sóng. Tất cả các thứ bỏ vào mồm thì đừng dùng hàng bãi rác. Chả biết ngày xưa họ để cái gì? Hay là lại như có nhiều trường hợp, bố mẹ chết, con cho vào tủ lạnh uớp vì ko biết làm gì ( đấy là em đọc báo). Nói chung cụ nào mà mua được đồ bãi để dùng cho nấu ăn, đựng thực phẩm thì quả thật quá dũng cảm và tôn sùng đồ Nhật đến tột đỉnh.

Tôm đồng

Xe tải
Mua cái điện thoại thì sẵn sàng chi ngay 20-30 triệu để dùng mà lại đi lùng hàng bãi rác nồi cơm điện, tủ lạnh, lò vi sóng. Em thật không hiểu được.

fishbed4

Xe tăng
Em thì chịu khoản dùng đồ bãi này cho tủ lạnh, nồi cơm điện, lò vi sóng. Tất cả các thứ bỏ vào mồm thì đừng dùng hàng bãi rác. Chả biết ngày xưa họ để cái gì? Hay là lại như có nhiều trường hợp, bố mẹ chết, con cho vào tủ lạnh uớp vì ko biết làm gì ( đấy là em đọc báo). Nói chung cụ nào mà mua được đồ bãi để dùng cho nấu ăn, đựng thực phẩm thì quả thật quá dũng cảm và tôn sùng đồ Nhật đến tột đỉnh.
Cụ có chắc tất cả những gì cụ dùng đều là hàng mới không?

Tôm đồng

Xe tải
Cụ có chắc tất cả những gì cụ dùng đều là hàng mới không?
Em viết bên trên mà, đồ để đựng thực phẩm, nấu ăn cho gia đình mình thì em tuyệt đối không mua đồ bãi. Còn nếu ý cụ là mua đồ mới nhưng ko chắc chắn được đó là đồ mới thì em chịu cụ.

Mr.Chem

Xe điện
Em viết bên trên mà, đồ để đựng thực phẩm, nấu ăn cho gia đình mình thì em tuyệt đối không mua đồ bãi. Còn nếu ý cụ là mua đồ mới nhưng ko chắc chắn được đó là đồ mới thì em chịu cụ.
Ý lão ấy muốn nói là đồ mới được sản xuất từ nhựa tái chế ấy mà.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Các cụ bảo cứ mới mà phang nhưng e đố cc tìm dc con máy giặt nào mới kể cả dòng cao cấp nhất có tính năng sấy ga như con đời 2006 này , thế mới đáng nói
sấy gas để làm gì ạ :D

fishbed4

Xe tăng
Vâng..được như cụ thì tốt rồi. Nhưng cụ cũng không nên còm như trên. Thớt bàn đến chất lượng có tốt hay không, chứ không bàn có nên dùng hay không. Còn việc dùng đồ 2nd, thì chúng ta ai chả dùng. Lắm thứ còn hơn cả cái bỏ vào mồm mà vẫn phải dùng..

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Mời các cụ thưởng lãm, em mất 10tr học phí để có kết luận là tránh xa hàng bãi.
Mong mod treo bài đừng xóa cho bà con rút kinh nghiệm.
Đây là máy giặt cửa ngang, có sấy sử dụng ga R134.
National VR1100.
Mới dùng được gần 4 năm thôi, nhưng năm nào cũng phải thay từ 1 tới 2 lần cái cụm công tắc bơm nước do lỗi H25. Mỗi lần thay giá 350 ngàn VNĐ lại phải alo hai ngày mới sửa được.
Thêm năm nay nó bung cái lưới nhựa ra mới thấy trong máy đã vỡ vòng định tâm từ lâu rồi, các chốt nhựa của lưới nhựa nó không tới vấu cài trên mâm nên nó bung ra. Giải pháp là khoan ốc vít bắt xiên vào mâm sắt. ÔI hàng Nhật ơi...

Hàng second hand may rủi thôi cụ. Em cứ Electrolux đập hộp, chẳng phải nghĩ

tungnt145

Xe hơi
cũng đang định tìm em máy giặt cũ, con Elect nhà em dùng kêu to quá.
Nhà em cũng đang có đủ hàng này, từ tủ lạnh, nồi cơm, hút ẩm, bếp từ ....

xyzhuyxyz

Xe tăng
Cụ có kinh nghiệm chọn thì chia sẻ cho bà con học hỏi.
Cụ giải thích sao về việc một năm thay từ 1 tới 2 lần con động cơ điều khiển van?
Iem chả thấy con này có tính năng gì ưu việt. Nhà em từ hồi mua tới giờ chỉ bấm mỗi nút chạy vì các nút khác toàn giun mới dế không biết cái nào mà dùng, tờ hướng dẫn của nơi bán chỉ là tờ giấy vài hôm là nát.

Với em đồ 110V chỉ thế là đã quá thừa thãi để rút ra kinh nghiệm rồi và chả thấy có cái gì đáng phải thần với chả thánh hóa chúng nó. Mong các cụ dính chia sẻ thực tế thêm để bà con đi sau đỡ phải đi học bài học lại nữa. Mong nhà nước xiết chặt việc buôn hàng cấm bà con đỡ bị lừa.
để em giải thích ạ, với giá 350k thì khả năng thợ đưa cụ đều là đồ hỏng đã mông má lại nên chỉ chạy đc vài tháng thôi.

inovavgj

Xe container
em thì cứ LG , Elec , Samsung , Sanyo mới tinh mà chơi , chả tội gì em mua hàng cũ

4 hãng trên em đã dùng và gián tiếp dùng các cụ nhé ( nhà em , nhà bố mẹ đẻ , nhà mấy đứa em ) đều mua mới 100% , rất ổn ạ

LG cửa trên dùng 10 năm chạy như máy cày vẫn ngon do kêu quá nên thay , Elec cửa ngang 5 năm nay chưa sửa chữa gì mỗi tội giặt lâu

HoaDai

Xe buýt
Đồ điện gia dụng mà dùng cũ thì rủi ro rồi.

xyzhuyxyz

Xe tăng
Đặc trưng của 1 ông mù công nghệ là đây? :))
Chắc ông chưa giặt những đồ cứng (giầy, dép), đồ da (cặp, túi xách) trong máy giặt nhỉ :))
Ông có ở miền Bắc ko? Đến mùa nồm ông sẽ thấy công dụng của chức năng sấy nó hữu dụng ntn :))

Sấy chia ra làm 2 công nghệ: Sấy nhiệt và Sấy điều hòa (sấy block). Mùa đông ông thử cho cái áo dạ vào máy giặt ông sẽ thấy 2 công nghệ nó khác nhau ntn :))
Thằng hitachi chuyên làm sấy nhiệt, cũng ko rẻ đâu cụ.