Mazda Premacy: Đánh giá từ trong ra ngoài (inside out)

Leehuce

Đi bộ
Mình có 1 con pre đời 2005, odo còn mấy chục km nữa là tròn 105k, màu bạc. Nguyên bản thì giá khoảng bao nhiêu các bác nbir

hoangkha8487

Xe máy
Premacy, một thời em chạy con này

ktsnmt

Xe tải
Dạo này hội Pre vắng vẻ quá!

vinabimbim

Xe hơi
MAZDA PREMACY CÓ THẬT SỰ HOÀN HẢO?
Để ăn mừng chiến thắng của tuyển Nhật Bản hôm nay em xin phép các Cụ đánh giá lại một số ưu điểm của mẫu xe huyền thoại Mazda Premacy này
Tiên phong trong thiết kế Crossover mang lại cho Premacy một vẻ đẹp mà em đảm bảo ai cũng sẽ thích, bên ngoài xe được thiết kế đường nét mượt mà với cụm đèn Hậu giường như không có tuổi nếu quan sát từ phía sau và ngang xe ( phần đầu xe hơi thấp xong ở thời điểm tung ra thiết kế của mẫu xe này thì đã là một kiệt tác của các KTS thiết kế ô tô Mazda hồi đó), bên trong xe với phiên bản máy xăng VMC lắp ráp tại VN đã lược bỏ khá nhiều tiện ích nhằm giảm chi phí như: Hệ thống điều hoà tự động, hệ gương gập điện kèm sấy tự động, phím điều khiển chức năng giải trí tích hợp trên vô lăng...Tuy vậy với thiết kế sẵn có như: Phanh ABS, Túi khí, Kim phun xăng điện tử, Bàn ăn, giường nằm, bàn làm việc trên xe...với mức giá dao động từ 260-300tr ( với một xe còn chất) thì việc nâng cấp cho Pre trở nên thực sự hoàn hảo trong tầm giá không phải quá khó khăn ở thời điểm hiện tại.
Với Ngoại thất
1. Nâng cấp đèn chiếu sáng
2. Nâng cấp đèn xinhan sườn
3. Nâng cấp gương
4. Nâng cấp vè che mưa
5. Nâng cấp chắn bùn...
Bên trong xe
1. Nâng cấp hệ thống khoá Thông minh
2. Nâng cấp chức năng gập gương và sấy gương tự động (module)
3. Nâng cấp phím điều khiển giải trí trên vô lăng (module)
4. Nâng cấp đầu DVD có khả năng chơi được tất cả các file nhạc và video
5. Nâng cấp đèn chiếu sáng nội thất
6. Nâng cấp module tích hợp cho phép xem video từ smart phone lên màn hình DVD
7. Nâng cấp từ ghế nỉ ( hiện tại phiên bản tiêu chuẩn của các hãng xe tại VN gọi là bản tiêu chuẩn, bản ghế da gọi là bản Premium) lên ghế da
8. Nâng cấp Gương chiếu hậu trong xe chống loá tích hợp cam hành trình (module)
9. Nâng cấp đồng hồ báo số ( bản tiêu chuẩn không có)
10. Nâng cấp hệ âm thanh gầm ( Sub)...
Sau khi nâng cấp Pre một chiếc xe được sản xuất từ những năm 2002-2005 thực sự là một mẫu xe gia đình không có đối thủ trong khoảng giá dưới 300tr vnđ và đáng để trải nghiệm.
Em xin phép các Cụ review một số hình ảnh xe em, xin các Cụ cho ý kiến đóng góp để Premacy hoàn thiện hơn ah!

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Ăn uống đường HN cũng ác quá cụ ơi. Tầm 15l :(( Ko biết phải đi chỉnh những gì, cảm biến O2, lốp hay gì nữa???

vinabimbim

Xe hơi
LẠI LÀ VẤN ĐỀ ÂM THANH CHO PREMACY
Có rất nhiều cách để nâng cấp cho hệ thống âm thanh của Premacy sau đây em xin phép chia sẻ một vài cách thông thường.
TH1: Các Cụ sử dụng đầu CD theo xe (chưa thay thế sang loại đầu CD khác), nhà sản xuất cũng đã rất thông minh khi để sẵn trên đầu CD một cổng kết nối chờ cho phép cắm thêm một thiết bị gọi là "Adapter for Premacy", thiết bị này khi gắn thêm vào thì đầu CD sẽ có thêm 1 cổng AUX và 1 cổng USB, khi trên đĩa USB các cụ tạo 6 thư mục nhạc khác nhau và copy vào mỗi thư mục 99 bản nhạc, sau đó cắm USB vào cổng USB vừa được tích hợp thêm thì thiết bị này bắt tay ngay với đầu CD giả lập thành 6 đĩa CD khác nhau, các Cụ chỉ cần chuyển đĩa (chuyển thư mục) bằng cách bấm "1" , "2", "3"..."6" để thưởng thức các dòng nhạc khác nhau mà không cần phải mất thời gian chọn thể loại nhạc.

TH2: Đây là trường hợp phổ biến nhất, đơn giản nhất kể cả với xe đang dùng CD theo xe, hay CD đã thay thế, thậm chí cả DVD, đó là cắm thêm 1 thiết bị gọi là "Tẩu nghe nhạc cho xe hơi", nhược điểm bài hát sẽ rất chi là "random" đang bolero các cụ bị biến thành 1 fan của "rock" ngay tức thì
:D.

TH3: CD đã nâng cấp lên DVD
Nếu: DVD sử dụng hệ điều hành Android và tích hợp nhiều cổng kết nối như AUX, HDMI... thì không phải bàn. Nhưng
Nếu: DVD không tích hợp nhiều cổng kết nối như trên thì chúng ta cần thêm thiết bị để làm gì? --->cho phép chuyển dữ hiệu âm thanh, hình ảnh trên smart phone của các Cụ lên màn hình DVD khi đó các Cụ có thể
- Chọn bất kỳ Video nào trên Youtube trên điện thoại nhưng lại được xem hình ảnh trên DVD của xe;
- Khi các Cụ chưa có bản đồ dẫn đường thì dùng tạm Google map trên điện thoại nhưng lại xem trên DVD.
Và còn nhiều các trường hợp khác nó sẽ là bản phối của các bản trên...
Các Cụ thích TH1 hoặc TH3 mà chưa rõ thì cứ em phang em trả lời hết cho các Cụ.

tranhoangminh

Xe container
nghe nhạc mấy e này có hay không cụ nhỉ? trước e loa nguyên bản e thấy hay phết

ktsnmt

Xe tải

tranhoangminh

Xe container
Lâu lắm rồi mới lại thấy cụ sủi, trở lại với hoài niệm xưa!
Em vẫn thì thoảng vào đọc cụ ạ. Gặp Pre ngoài được e vẫn nhìn. Dù sao nó cũng tình đầu của e. Kỷ niệm pre với e là cảm xúc nhất. Sau này đổi xe nó mất cảm xúc roài. Nếu hồi đó có KN thì đã k sợ xe chạy nhiều khi nhìn thấy lên 9v roài

ktsnmt

Xe tải
Cụ trở về với tình đầu đi còn hơn vạn mấy em trẻ hàn xẻng. Hai mươi vạn trở đi cũng ko lo nhé. Đồ Pre giờ độ đẽo và thay thế rẻ như xe máy!
Em vẫn thì thoảng vào đọc cụ ạ. Gặp Pre ngoài được e vẫn nhìn. Dù sao nó cũng tình đầu của e. Kỷ niệm pre với e là cảm xúc nhất. Sau này đổi xe nó mất cảm xúc roài. Nếu hồi đó có KN thì đã k sợ xe chạy nhiều khi nhìn thấy lên 9v roài

tranhoangminh

Xe container
Cụ trở về với tình đầu đi còn hơn vạn mấy em trẻ hàn xẻng. Hai mươi vạn trở đi cũng ko lo nhé. Đồ Pre giờ độ đẽo và thay thế rẻ như xe máy!
e có duyên với Mazda mà cụ, giờ e vẫn đi mazda mà, tuy nhiên về với tình đầu này thì chắc không roài, e nó ngon trong tầm tiền thôi chứ k so với các e trẻ được

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Em lại đang kết con Doblo quá. Con này 7 chỗ theo đúng nghĩa đen. Pre 5+2 nhưng thật sự chưa bao giờ chở người được ở hai ghế cuối. Tháo ra thì xấu mà để lại cũng chỉ chở đồ :(

Hay cụ nào đổi ko nhỉ?

ngovinhns

Xe đạp
Mặt đèn trước xe pre của e bị vợ. Bây giờ kiếm ở đâu đc cccm nhỉ????