Mệnh giá cổ phiếu

thaoeo

Xe buýt
Hôm nay, ngày 26/05/2008, kết thúc phiên giao dịch, cổ phiếu CYC giao dịch ở sàn HOSE có giá giao dịch là 10.000 (trở về mệnh giá)!!! Các cổ phiếu BBT, DXV, VID... cũng đang có nguy cơ nối gót!!!
Bỏ qua chuyện cổ phiếu lên hay xuống giá, em chỉ xin mấy bác chỉ giáo cho vài điều:
- Nếu cổ phiếu CYC tiếp tục rớt giá, giá trị giao dịch dưới mệnh giá nhiều, thì có ảnh hưởng gì đến công ty CYC hay không? công ty có bị giảm giá trị tài sản hay không? hay vẫn hoạt động bình thường??
- Giả dụ (em chỉ nói giả dụ thôi, để có thể hiểu sâu hơn về CK): giá trị của CYC rớt xuống gần = 0, thì công ty này bị ảnh hưởng như thế nào? hay hoàn toàn không bị ảnh hưởng gì?
Bác nào chuyên gia về TTCK giải thích cho mọi người hiểu với.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Iem thấy có mã ngân hàng OTC bây giờ còn dưới mệnh giá 10.000 cơ .

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Nếu họ ko tự ôm cổ phiếu của họ thì chẳng ảnh hưởng j đến hoạt động kinh doanh của họ đâu bác ạ.

Gaubeo

Xe tăng
Không ảnh hưởng gì bác ạ, nhất là tình hình chung. Ví dụ CYC xuống 5.000đ/CP mà Công ty vẫn hoạt động bình thường, làm ăn có lãi, chia cổ tức 10% mệnh giá thì tức là mua với giá 5K sẽ được hưởng CT 20%/năm, ngoài ra còn có cơ hội được lãi 200%/năm nếu giá CYC lên 15K/CP. Quá ngon phải không bác? Vậy mà ...

Nếu có tiền chỉ cần 50-100 triệu có thể chọn mấy con này. Thủy điện Thác Bà TBC cũng có thể chơi được, giá đã về 13K/CP rồi, hôm nay thấy khớp lệnh cũng kha khá mà hình như ko bị đo sàn thì phải.

Spectra7759

Xe hơi
REE ngày xưa giá gdich cũng dưới 10k mà. Về nguyên tắc thì kô sao cả.

Gaubeo

Xe tăng
Hôm nay CYC lại rớt giá sàn nhưng được bảo toàn vì sập sàn HO. TBC như em nói, đã lội ngược dòng up trần phiên hôm nay.

quyt

Xe tăng
Em sắp được chi 3.500.000 VND cổ tức từ DXV hê hê thế là có sữa cho cháu rồi ... hic hic

billhanviet

Xe đạp
Em chào các bác !

trường hợp CP cua CYC xuống dưới mệnh giá (sắp tới còn nhiều CP nữa cũng chung số phận). Nhưng e thấy nó không ảnh hưởng nhiều đến tình hình kq kdoanh cua Cty đó.
Tuy nhiên có 2 ảnh hưởng có thể nhìn thấy rõ là:
- Toàn bộ nhân viên cty hiện đang sở hữu CP sẽ ít nhiều có sự hoang mang, nếu suy nghĩ và hành động không tích cực sẽ ảnh hưởng đến cty.
-Giá trị vốn của cty giảm đi rõ rệt, và sẽ là cơ hội để 1 số người thâu tóm thậm chí sở hữu Cty nếu có sự tiếp tay bên trong.

Em mặc dù mua CP lúc giá xuống, nhưng vẫn bị thiệt thòi chung như anh em.
Nếu anh em không phải vay tiền choi CK thì cứ để đó, tình hình kte sẽ khởi sắc trong 1-2 năm tới. Bản thân em đang chờ đợi để mua tiếp khi giá xuống đến mức kỳ vọng...

Vững tay lái nhé anh em !

huetran

Xe buýt
Em chào các bác !

trường hợp CP cua CYC xuống dưới mệnh giá (sắp tới còn nhiều CP nữa cũng chung số phận). Nhưng e thấy nó không ảnh hưởng nhiều đến tình hình kq kdoanh cua Cty đó.
Tuy nhiên có 2 ảnh hưởng có thể nhìn thấy rõ là:
- Toàn bộ nhân viên cty hiện đang sở hữu CP sẽ ít nhiều có sự hoang mang, nếu suy nghĩ và hành động không tích cực sẽ ảnh hưởng đến cty.
-Giá trị vốn của cty giảm đi rõ rệt, và sẽ là cơ hội để 1 số người thâu tóm thậm chí sở hữu Cty nếu có sự tiếp tay bên trong.

Em mặc dù mua CP lúc giá xuống, nhưng vẫn bị thiệt thòi chung như anh em.
Nếu anh em không phải vay tiền choi CK thì cứ để đó, tình hình kte sẽ khởi sắc trong 1-2 năm tới. Bản thân em đang chờ đợi để mua tiếp khi giá xuống đến mức kỳ vọng...

Vững tay lái nhé anh em !
vâng em đang làm theo lời bác chỉ dẫn, hi vọng 3 năm nữa nhìn lại sẽ khá hơn bi h

namhp

Xe buýt
Không ảnh hưởng gì bác ạ, nhất là tình hình chung. Ví dụ CYC xuống 5.000đ/CP mà Công ty vẫn hoạt động bình thường, làm ăn có lãi, chia cổ tức 10% mệnh giá thì tức là mua với giá 5K sẽ được hưởng CT 20%/năm, ngoài ra còn có cơ hội được lãi 200%/năm nếu giá CYC lên 15K/CP. Quá ngon phải không bác? Vậy mà ...

Nếu có tiền chỉ cần 50-100 triệu có thể chọn mấy con này. Thủy điện Thác Bà TBC cũng có thể chơi được, giá đã về 13K/CP rồi, hôm nay thấy khớp lệnh cũng kha khá mà hình như ko bị đo sàn thì phải.
Cảm ơn bác