[Funland] Miếng ngon nhớ lâu, Đòn đau nhớ đời.

PotusTan

Xe buýt
Em đang nhớ bếp doanh trại hồi xưa :D
Hồi đấy em có ông chú đóng lon *//, trưởng ban Hậu cần của 1 đơn vị bộ đội có doanh trại ở hồ Văn Chương. Nghỉ hè lên chỗ ông chú chơi, thấy cơm nhà bếp thừa, cháy (như hình cụ thớt) nhiều khỏi nói => tất cả dồn vào cái trại của mấy ông lợn. Nghĩ lại mấy ông lợn hồi đó, ở cái doanh trại bộ đội đó, ăn... cơm thừa mà còn sướng hơn không ít ông người.

binhsu7273

Xe cút kít
Mợ này cái gì cũng biết nhể. :D
Giờ thì không biết bộ đội nấu cơm bằng nồi gì ? Thời nhà cháu thì vẫn trong tình trạng đất nước có chiến tranh, binh lính sẵn sàng chiến đấu nên quân số rất đông, bếp ăn hàng ngày phải nấu bằng chảo to mới đủ. Chiếc chảo to này đường kính phải to hơn 1m, tuỳ từng quân số để nấu, có lúc nấu 1 chảo, có lúc phải 2 chảo. Bếp nấu cơm bằng than bùn, khi nấu sẽ tạo thành lớp cháy bám vào đáy chảo. Đến bữa anh nuôi xúc cơm từ chảo ra nồi quân dụng, mỗi nồi này là 1 mâm 6. Tuy thời đó khó khăn về lương thực nhưng lính ko phải ăn cháy, lớp cháy này dùng để chăn nuôi. Nhà cháu hồi lính chơi với đội nữ hậu cần, thỉnh thoảng xuống buôn chuyện vẫn bẻ miếng cháy vừa cắn tóp tép vừa đong đưa à ơi mưa rơi. :D
Lớp cháy này sau khi dùng xẻng nạo phần cơm ở trên, nó mỏng dính. Ăn cháy phải còn nóng bỏng môi mới ngon giòn, chứ để nguội đi là cứng đơ.
Ngày xửa gọi là cái Vạc, đường kính 1,2m hay thường gọi là cái Vạc 120. :)

Tony_Le

Xe container
Nói thì dễ dưng làm giờ biến thành khó đó, ngồi nom cơm cạn rồi phải xoay nồi, nhỏ lửa xong lại phải kiếm miếng sắt để kê lên ( ghế cơm) khhong thì khê khét lẹt. :D
Vâng, dễ khó tùy người, nhưng không phải không làm được. Với em thì nó có đáng hay không thôi, em không hoài cổ nên không máu làm, chứ muốn là đc ạ. Giờ em máu mấy món chưa làm bao giờ, thành công nó hấp dẫn hơn nhiều.

Tony_Le

Xe container
Khó thật chứ đùa, nồi điện có gài đến cháy khét lẹt đi thì cháy nó cũng không giống xưa, gạo giờ cũng khác vì ít cám hơn. :)
Muốn gạo nhiều cám thì về quê mua thóc rồi tự (thuê) xay, mọi chuyện cực dễ nếu quyết tâm cụ nhé. Nấu nồi điện, bỏ sang nồi đất rồi đốt rơm/củi/lò vi sóng như bọm cơm niêu ấy. Gạo ngon cháy cũng ngon chả kém ngày xưa.

Dream 100

Xe ngựa
Phải cháy nồi quân dụng của nhà bếp :D
Mợ lại nhớ bếp ăn tập thể thời sinh viên rồi.:-bd
Bọn em luôn chủ động chào hỏi, vui vẻ xung phong cọ nồi chảo cho các cô bác nhà bếp dù chỉ học LHS 1 năm trong trường đại học NN Thanh Xuân.
Phần thưởng là các tảng cháy to và rất no bụng (thỉnh thoảng có thêm nước thịt và cá biển kho nữa) :))

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có mấy cái nồi nấu cơm, giờ con bé nv vẫn nấu bằng nồi Midea vì nồi này tạo ra được lớp cháy mỏng dính, lớp cháy này chỉ hơi ngả màu vàng 1 chút, ăn chấm với nước thịt kho, mắm chưng, tép riu ngon phết. :D
Tuy nhiên nồi này cũng dở vì nhiệt nóng ko đều, cháy được dưới nhưng trên mà ko cắm đủ thời gian là cơm dễ bị sượng, hạt gạo vẫn hơi cứng.

Tony_Le

Xe container
Mợ lại nhớ bếp ăn tập thể thời sinh viên rồi.:-bd
Bọn em luôn chủ động chào hỏi, vui vẻ xung phong cọ nồi chảo cho các cô bác nhà bếp dù chỉ học LHS 1 năm trong trường đại học NN Thanh Xuân.
Phần thưởng là các tảng cháy to và rất no bụng (thỉnh thoảng có thêm nước thịt và cá biển kho nữa) :))
Cụ lưu học sinh năm nào và đi đâu?

pham minh

Xe container
Răng em kém từ nhỏ nên chẳng bao giờ em ăn mấy món này

ubisapro

Xe trâu
E thì ko khoái ăn cháy từ nhỏ. Hạt ổi cũng ko ăn mặc dù răng e nhai được tất :))

Dream 100

Xe ngựa
Cụ nhiều niên quá, cụ thành kỹ sư về nước em vẫn chưa vào Thanh Xuân.
Vâng cụ! Tháng 8 này bọn em kỷ niệm 40 năm ngày đi Liên Xô! Về nước cũng 34 năm rồi (1987)

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cái món này mà ở bếp tập thể xong nấu nồi gang ăn đã lắm cụ
Nhà e cứ về quê là lại vào bếp lấy cái nồi gang nhỏ con ra nấu khi đơm hết cơm còn lớp cháy em đổ ít dầu vào cho lên bếp đun một lúc mang ra ăn ,quét cháy với mắm tép chưng thịt,ôi phê chữ ê kéo dài cụ ạ

hong.viwaco

Xe container
Cơ quan em cơm bếp vẫn còn món này mặc dù nấu nồi cơm điện k ngon bằng nồi gang. K pre-order là k có :)) ăn với pate, mắm tép uống dc vài cốc bia. có ông hôm ăn miếng cháy hết hơn 3 triệu với chia tay cái răng hàm sau chỉ dám ăn cơm nhai chậm soi kĩ :))
Đại za mới có bẹn nồi chấm patê

Tony_Le

Xe container
Vâng cụ! Tháng 8 này bọn em kỷ niệm 40 năm ngày đi Liên Xô! Về nước cũng 34 năm rồi (1987)
87 em vào Thnah Xuân, kỷ niệm: một chiều tháng tám chúng mình sang tây, một chiếc phi cơ đưa mình sang (...) Đi tây đi tây áo quần không có, đi tây đi tây giày dép cũng không.