[VHGT & ATGT] Mở cửa ô tô: An toàn và Văn hóa giao thông

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thi thoảng lại có vụ mở cửa ô tô ẩu. Vụ việc dưới đây rất may mắn vì hậu quả không quá nghiêm trọng. Nhưng một lần nữa là bài học chung cho mọi người.
Theo em:
- Khóa mở cửa từ bên trong cửa sau ghế lái.
- Không đỗ ngược chiều xe chạy (bản thân em tí dính vụ, người nhà ngồi sau mở thẳng cửa ra ngoài).
- Khi mở cửa lái, dùng khủy tay đẩy hé cửa để quan sát. Sau khi thấy an toàn mới mở hẳn. (Nên tạo thành 2 nhịp mở ra đóng vào để mọi người có thể quan sát được). Khủy tay giúp tạo ra cữ mở.

Chỉnh sửa cuối:

windy1

Xe điện
Đọc thớt của cụ, em là người lớn mà còn bị nhốt nè. Phải chờ tài xế mở khoá cửa rồi mới xuống xe được . Vì lúc xe chạy trên xa lộ, để an toàn, em luôn nói tài xế khoá hết cửa xe, nếu như em không phải là người cầm lái .

cưỡi chổi

Xe lăn
Thì cửa xe được thiết kế để khuỷu tay mở hé xong mới đẩy ra hẳn mà. Chẳng qua do người mở thôi

taplai2012

Xe ngựa
Thì cửa xe được thiết kế để khuỷu tay mở hé xong mới đẩy ra hẳn mà. Chẳng qua do người mở thôi
Chuẩn đấy cụ. Nhưng nhiều người tạo thói quen sai. Dùng khủy tay thúc thẳng ra chứ ko gìm lại.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của e là, ngồi bên trái thì dùng tay phải kéo chốt mở, và ngược lại! như thế thì bắt buộc mình phải quay người và quay đầu để nhìn ra sau xem có ai ko!

Langthang_Mercedes

Xe container
Thi thoảng lại có vụ mở cửa ô tô ẩu. Vụ việc dưới đây rất may mắn vì hậu quả không quá nghiêm trọng. Nhưng một lần nữa là bài học chung cho mọi người.
Theo em:
- Khóa mở cửa từ bên trong cửa sau ghế lái.
- Không đỗ ngược chiều xe chạy (bản thân em tí dính vụ, người nhà ngồi sau mở thẳng cửa ra ngoài).
- Khi mở cửa lái, dùng khủy tay đẩy hé cửa để quan sát. Sau khi thấy an toàn mới mở hẳn. (Nên tạo thành 2 nhịp mở ra đóng vào để mọi người có thể quan sát được). Khủy tay giúp tạo ra cữ mở.
Việc dùng Child Lock phía sau bên tài xế rất bất tiện, chỉ dùng khi có trẻ con trên xe. Bản thân cái tên nói lên tất cả. Đối với những người trong gia đình thì tạo thói quen, dừng xe thì người lái nhắc, đồng thời nhìn gương. Lúc đậu xe thì sát vỉa hè bên phải, chỉ ra cửa bên phải, nếu bắt buộc xuống cửa bên trái thì thật cẩn thận. Đối với người lạ thì yêu cầu họ ngồi sang phía bên phải, người nhà bên trái, trên xe chỉ có người lạ thì Child Lock cả hai bên luôn.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe cút kít
EM thì luôn khóa child lock cho cửa sau bên lái. Tuy có bất tiện 1 chút nhưng yên tâm hơn.

taplai2012

Xe ngựa
Việc dùng Child Lock phía sau bên tài xế rất bất tiện, chỉ dùng khi có trẻ con trên xe. Bản thân cái tên nói lên tất cả. Đối với những người trong gia đình thì tạo thói quen, dừng xe thì người lái nhắc, đồng thời nhìn gương. Lúc đậu xe thì sát vỉa hè bên phải, chỉ ra cửa bên phải, nếu bắt buộc xuống của bên trái thì thật cẩn thận. Đối với người lạ thì yêu cầu họ ngồi sang phía bên phải, người nhà bên trái, trên xe chỉ có người lạ thì Child Lock.
Thực ra chủ ý mở cửa sau bên tài vẫn dc mà cụ. Thêm công đoạn kéo kính. Như vậy vừa mở được vừa khá an toàn.
Những vụ mở cửa vô ý thức chủ yếu do người lớn. Có thể vội việc gì đó, rất nguy hiểm.

Langthang_Mercedes

Xe container
Thực ra chủ ý mở cửa sau bên tài vẫn dc mà cụ. Thêm công đoạn kéo kính. Như vậy vừa mở được vừa khá an toàn.
Những vụ mở cửa vô ý thức chủ yếu do người lớn. Có thể vội việc gì đó, rất nguy hiểm.
Em nói kinh nghiệm nhà em thôi, sau 2 năm thì nhà em ổn kể cả trẻ con người lớn. Sợ nhất người lạ trên xe, trẻ con nhà khác trên xe mới cần khóa trong. Người lạ thì bảo họ chắc gì họ đã biết kéo kính xuống mà mở, đằng nào chả phải xuống xe, người nhà mình thì tự biết rồi. Quan trọng là người lái nữa, dừng xe để cả mét đường phía phải, xe máy nó lách lên vẫn dính chứ chả cứ mỗi bên trái.

Chốt lại là muốn an toàn thì thiếu thuận tiện và phải cẩn thận tức là đánh đổi thêm thời gian.

poiuy

Xe cút kít
Trên FB thấy còn nói chủ xe đang thiếu trách nhiệm với xe máy nữa.

alceste

Xe điện
khu nhà em là khu đô thị, dân cư đỗ xe nhiều hai bên đường. Thi thoảng em đi xe máy qua và rất nhiều lần suýt ăn nguyên cái cửa xe ghế lái vào xe vì các bác tài dừng lại chẳng cần quan sát, cứ thế mở cửa, may mà phanh kịp. Rất mong các bác tài đi ra để ý dùm cái. Đến em là phụ nữ, lái xe em còn ko bao giờ ẩu thế. Híc!

Langthang_Mercedes

Xe container
khu nhà em là khu đô thị, dân cư đỗ xe nhiều hai bên đường. Thi thoảng em đi xe máy qua và rất nhiều lần suýt ăn nguyên cái cửa xe ghế lái vào xe vì các bác tài dừng lại chẳng cần quan sát, cứ thế mở cửa, may mà phanh kịp. Rất mong các bác tài đi ra để ý dùm cái. Đến em là phụ nữ, lái xe em còn ko bao giờ ẩu thế. Híc!
Lại nói người đi xe máy là đối tượng sắp bị hại, tốt nhất là tự bảo vệ mình bằng cách chú ý không đi sát vào xe eto đỗ bên đường, giảm tốc khi đến gần, sẵn sàng xử lý chứ đừng than phiền.

alceste

Xe điện
Lại nói người đi xe máy là đối tượng sắp bị hại, tốt nhất là tự bảo vệ mình bằng cách chú ý không đi sát vào xe eto đỗ bên đường, giảm tốc khi đến gần, sẵn sàng xử lý chứ đừng than phiền.
qua đó là đã rất chậm rồi, đường nội khu đô thị thì chỉ đủ vừa 3 làn xe, 2 ô to đỗ 2 bên, người đi xe máy chỉ có đúng chỗ đó. Mà ko thể đi sát vào bên kia được vì cũng phải cho bên đối diện họ có đường đi. Nhiều khi các bác tắt đèn xe tối om, vừa chuẩn bị đi qua thì mở cửa. lúc đó tôi ko đi chậm và xử lý kịp, chắc h cũng gẫy mẹ hết răng rồi chứ ko ngồi đây nói chuyện với bác. Còn các bác chuẩn bị quay đầu, chuyển làn từ sát vỉa hè sang bên làn ngoài cùng để quay đầu vẫn tiết kiệm xăng đến nỗi ko bật xi nhan, đường Tố Hữu buổi tối mà phi 60- 70km làm gì ko biết?

taplai2012

Xe ngựa
Khó đấy cụ. Xe đỗ đầy, chiếm hết cả đường.. Biết xe nào sắp mở, như bẫy...

Langthang_Mercedes

Xe container
qua đó là đã rất chậm rồi, đường nội khu đô thị thì chỉ đủ vừa 3 làn xe, 2 ô to đỗ 2 bên, người đi xe máy chỉ có đúng chỗ đó. Mà ko thể đi sát vào bên kia được vì cũng phải cho bên đối diện họ có đường đi. Nhiều khi các bác tắt đèn xe tối om, vừa chuẩn bị đi qua thì mở cửa. lúc đó tôi ko đi chậm và xử lý kịp, chắc h cũng gẫy mẹ hết răng rồi chứ ko ngồi đây nói chuyện với bác. Còn các bác chuẩn bị quay đầu, chuyển làn từ sát vỉa hè sang bên làn ngoài cùng để quay đầu vẫn tiết kiệm xăng đến nỗi ko bật xi nhan, đường Tố Hữu buổi tối mà phi 60- 70km làm gì ko biết?
Tính cách mợ thế này thì bọn xe eto ăn đủ khi mở cửa.

taplai2012

Xe ngựa
Kinh nghiệm của e là, ngồi bên trái thì dùng tay phải kéo chốt mở, và ngược lại! như thế thì bắt buộc mình phải quay người và quay đầu để nhìn ra sau xem có ai ko!
Làm như cụ là chuẩn nhất.

taplai2012

Xe ngựa
Ô hay, khó mới nói chứ dễ thì nói làm gì.
Khó thật mà cụ. Hơn nữa mở cửa xe gây tai nạn là bên sai.
Tất nhiên quan điểm em tránh dc cố tránh, không ỉ lại mình đúng mà gây nguy hiểm bản thân.

Langthang_Mercedes

Xe container
Khó thật mà cụ. Hơn nữa mở cửa xe gây tai nạn là bên sai.
Tất nhiên quan điểm em tránh dc cố tránh, không ỉ lại mình đúng mà gây nguy hiểm bản thân.
Nói đi thì cũng nói lại, số người mở cửa xe eto bất cẩn rất ít so với số cẩn thận, nhiều ông đi xe máy phóng kinh hoàng nơi đường hẹp chứ cẩn thận, đề phòng thì cơ bản tránh được hoặc thiệt hại ít. Tuy nhiên j thì j, mở cửa xe vậy là sai.