Mời các bác trong hội chụp ảnh góp ý về triển lãm ảnh nhân sinh nhật OF -1 tuổi

Em mời tất cả các bác trong hội chụp ảnh OF góp ý cho em xem tiêu chí của lần triển lãm ảnh OF là gì?.

Theo ý kiến thô thiển của em thì nó nên liên quan đến các hoạt động của OF, fun và cũng nên có chất lượng chuyên môn 1 chút. Em chưa có thời gian chuẩn bị nhiều, viết mấy dòng để cho các bác góp ý thêm.

Các bác tự ứng cử ra làm ban giám khảo chấm ảnh.

Ảnh được chọn sẽ mang đi đóng khung và sẽ được treo trong ngày sinh nhật OF ở Thác Đa, chắc quanh khu ăn buffet.

Em xin bắt đầu như thế tối về sẽ nghĩ thêm.

raklei

Xe điện
Theo em các bác chấm chọn ra ít thôi, dưới 10 cái; Có thể post ảnh lên luôn trên này và các thành viên chấm luôn. Việc lựa chọn ra ban giám khảo sẽ là khó khăn bởi vì các bác có tay nghề, con mắt thì phải để các bác thi chứ không thì lấy đâu ra ảnh đẹp. Còn để mấy bác đui lác chấm thì đẹp xấu lẫn lộn thật là khó lường.
Thế nên tốt nhất là để cho các tất cả các thành viên được chấm trực tiếp trên này, ai bỏ phiếu cho ảnh nào thì chỉ được bỏ 1 lần. Như vậy hết sức công khai mà lại fun.
ảnh được chọn sẽ in và phóng ra khổ lớn đóng khung + bán đấu giá. Tiền thu được phục vụ mục đích off ẹp hoặc từ thiện gì đó.
Nội dung có lẽ nên là đất hoặc người VN, tất nhiên phải được chụp qua các chuyến đi off. Ảnh chụp không qua các chuyến off không được dự thi.
Đã thi thì phải có giải thưởng, có lẽ nên khích lệ người dự thi bằng những giải thưởng nho nhỏ như áo font otofun, hay 1 tháng off không phải đóng quỹ... vui là chính các bác ạ.

GiangvanGiang

[Tịch thu bằng lái]
Cái này hay đấy.
Theo mình nên chia ra các hạng để thi đấu và để có nhiều người cũng tham gia được.
Ví dụ: Mình cũng muốn tham gia, nhưng xem ra chỉ dám thi đấu ở hạng ruồi.
Cỡ Noza và 6Xenon là phải chơi ở hạng khác đấy nhá.

Về BGK thì có thể có mấy phương án.
Ý của mình là, nếu căn cứ những gì đã nhìn thấy trên diễn đàn, có 1 số bạn chụp ảnh rất khủng như: Lacetti, 25LTK, Hoankiem, Zazu, Netwalker.... (xin lỗi là mình không nhớ hết tên được) thì mình mời các bạn này làm BGK chấm cho hội Pre-Pro như 6Xenon, Noza, Quangdzung... BlackLAC...

Và hội Pre-Pro này thì lại có thể làm BGK chấm cho các tay súng bắn ruồi như mình và một số bạn khác (thực ra chụp cũng vớ vẩn, nhưng mình sợ các bạn ấy đì nên không dám nêu tên ra đây... ;)) )

Thế nhỉ.
Mình cũng đề nghị Noza bố trí thời gian để ra được cái qui chế thi và lệ phí.
Ví dụ như:
Ảnh có được sửa chữa, cắt xén... và shop không?

Thế đã nhỉ.
Dù gì thì gì mình cũng đăng ký là người đầu tiên tham gia thi.
1. Giăng Van Giăng với chủ đề "kiếp Fun".

Em vote cho ý kiến bác GiangVanGiang !

Nên có BGK xịn tý để chấm cho các bác cao thủ, chứ cho mấy tay máy lèng phèng như em thì chấm sao đc. Về chủ đề ảnh thì em nghĩ cứ đảm bảo yếu tố trong ảnh có xe hoặc thành viên của OF là được các bác nhỉ?

Em có ý kiến: Hay là chúng ta tổ chức luôn một cuộc thi "Ảnh xe và mẫu đẹp" ngay ở trên khu Resssort. Các bác sáng tác tại chỗ, sau đó phóng lên màn hình Projector để mọi người chấm điểm luôn.

Kingpin nói:
em nghĩ là mời BGK từ forums khác sẽ khách quan hơn và cho các bác pro nhà ta còn có ảnh mà treo chứ ạ. (dân pro làm BGK hết lấy đâu ảnh đẹp mà trao )
Em ứ phải dân chơi ảnh xịn nhưng cũng cứ liều đóng góp một tí.

Trong site của mình có bác DTD145 là xếp của VNphoto ở Hà Nội, mình có thể nhờ bác ấy vác vài cao thủ sang cùng với Nghệ sỹ ảnh Hoài Linh, Thanh Thành.... lập thành BGK xịn, em nghĩ anh em nhà mình chỉ nên gửi ảnh & đóng khung treo thôi. Người tham dự mà lại là BGK thì mất vui các bác ợ, em nghĩ thế chẳng biết có đúng không, các bác đóng góp nhá.

lengkeng

Xe tăng
Em nghĩ là chúng ta chỉ nên làm trong nội bộ otofun thôi... Lập ra 1 số tiểu chí như là phong cảnh, xe cộ, offfline .v.v. rồi ai có gì thì tự post lên cho mọi người vote... Đến thời điểm nào đó, ảnh nào có số vote cao nhất thì ảnh đó được giải :)

GiangvanGiang

[Tịch thu bằng lái]
Mình không đồng ý kiểu vốt, bây giờ nhiều thế lực khác nhau, một số thì động cơ quá khủng.
Chưa thi đã thấy không đua được rồi.

otchoe

Xe đạp
lengkeng nói:
Đến thời điểm nào đó, ảnh nào có số vote cao nhất thì ảnh đó được giải :)
Ối! Em thấy nếu chấm bằng vote thì sẽ ko chính xác.
Vote chỉ để cho "vui" thôi. Nếu ảnh nào mà có số vote cao nhất sẽ được bình chọn là ảnh được nhiều OFer thích mà có khi là "tác giả được nhiều OFer hâm mộ" chính xác hơn:)) :)) :)) .

Chỉnh sửa cuối:

lengkeng

Xe tăng
Thì thế mới là Oto Fun chứ các bác? Ko thì đã thành Xóm nhiếp ảnh mất rồi....
Ngay cả mang ra vote... Mọi người sẽ được xem ảnh chứ có biết ai là tác giả của bức ảnh đâu mà các bác lo :D
@GiangVanGiang: Vote cho ảnh chỉ tính 1 người 1 lần vote thôi mà. Động cơ khủng cũng chẳng khác gì bác đi xe đạp (h)

Hơn nữa việc đánh giá 1 bức ảnh cũng hơi bị khó... Có khi anh em trong Oto Fun thấy rất thích bức ảnh này nhưng khi đem sang diễn đàn chuyên về ảnh thì lại bị đánh giá rất kém, chảng có tý nghệ thuật giề...
Vấn đề là để phục vụ anh em ở đây vui vẻ chứ không phải là để thi ảnh, em nghĩ vậy :)

lengkeng

Xe tăng
Vote là từ chung chứ không phải cứ Vote là như các bác gửi Vodka cho nhau. Ý em vote ở đây là bình chọn kiểu Polls, mỗi người được chọn 1 lần bức ảnh mình thích nhất.... :)
otchoe nói:
Ối! Em thấy nếu chấm bằng vote thì sẽ ko chính xác.
Vote chỉ để cho "vui" thôi. Nếu ảnh nào mà có số vote cao nhất sẽ được bình chọn là ảnh được nhiều OFer thích mà có khi là "tác giả được nhiều OFer hâm mộ" chính xác hơn:)) :)) :)) .

usbmedia

Xe tải
theo em thì các bác tạm thời không ghi tác giả vào ảnh những ảnh dự thi, rồi BGK phát cho mỗi người 1 túi hay hộp giống nhau, cho vào đó, đồng loạt nộp và trộn và treo, thật giả lẫn lộn, chả biết thế nào mà lần. tha hồ bầu chọn mà không lo thế lực nào cả

em liều làm quả kinh dị (em xử nó vì đêm hôm làm em mất hứng, k phải mất ngủ :D )

au999

[Tịch thu bằng lái]
Có lẽ một số bác nhầm lẫn giữa tiêu chí cho một diễn đàn ôtô và một diễn đàn nhiếp ảnh. Nếu là diễn đàn nhiếp ảnh thì đúng là nhất thiết phải có BGK đàng hoàng. Nhưng là nhiếp ảnh nghiệp dư thôi, thì yếu tố fun nên quan trọng hơn.
Các bác nên tổ chức để sao cho số đông tất cả member có điều kiện tham gia, ở mức độ nhiều hay ít thì tùy nhưng đều có cơ hội góp vui. Có thể có nhiều bác có máy ảnh SLR hàng khủng giá vài ngàn, có bác chỉ có PS vài trăm và có những bác còn chưa biết thế nào là máy ảnh số. Thì đây là dịp tất cả các bác được tham gia, được bình chọn, thưởng thức những tấm ảnh đẹp.
Theo tôi các bác tham gia gửi ảnh đến cho MOD hoặc ADMIN, có chú thích tên ảnh, sau đó MOD và ADMIN post lên (nhưng ko nêu tên); bà con bình chọn bằng polls theo ý bác lengkeng là tốt nhất; tuy không chính xác tuyệt đối nhưng đấy mới là diễn đàn otofun chứ không phải photofun.

HUGO

Xe tải
au999 nói:
Có lẽ một số bác nhầm lẫn giữa tiêu chí cho một diễn đàn ôtô và một diễn đàn nhiếp ảnh. Nếu là diễn đàn nhiếp ảnh thì đúng là nhất thiết phải có BGK đàng hoàng. Nhưng là nhiếp ảnh nghiệp dư thôi, thì yếu tố fun nên quan trọng hơn.
Các bác nên tổ chức để sao cho số đông tất cả member có điều kiện tham gia, ở mức độ nhiều hay ít thì tùy nhưng đều có cơ hội góp vui. Có thể có nhiều bác có máy ảnh SLR hàng khủng giá vài ngàn, có bác chỉ có PS vài trăm và có những bác còn chưa biết thế nào là máy ảnh số. Thì đây là dịp tất cả các bác được tham gia, được bình chọn, thưởng thức những tấm ảnh đẹp.
Theo tôi các bác tham gia gửi ảnh đến cho MOD hoặc ADMIN, có chú thích tên ảnh, sau đó MOD và ADMIN post lên (nhưng ko nêu tên); bà con bình chọn bằng polls theo ý bác lengkeng là tốt nhất; tuy không chính xác tuyệt đối nhưng đấy mới là diễn đàn otofun chứ không phải photofun.
(y) (y) (y) (y) (y) (y)