[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ chích đo huyết áp là để làm test nhanh đấy cụ :D
Vào chỉ đo huyết áp thôi, sau đó là chích lấy máu luôn... cụ để ý sau khi lấy máu vào bịch họ sẽ lấy 1 ít ra cái lọ nhỏ, chắc những người hiến quen rồi thì họ sẽ test sau.

oishivn

Xe điện
Vào chỉ đo huyết áp thôi, sau đó là chích lấy máu luôn... cụ để ý sau khi lấy máu vào bịch họ sẽ lấy 1 ít ra cái lọ nhỏ, chắc những người hiến quen rồi thì họ sẽ test sau.
Cái mà lấy ở bịch là làm xn khi chọn gói quà tặng xn đấy cụ, chứ nếu chẳng may máu ko đạt yêu cầu thì lấy ra để phí à. Em hiến lần nào cũng phải test nhanh mà

nosay

Xe hơi
Nếu cụ đăng ký gói quà xét nghiệm thì họ lấy ra 1-2 ống khi đang hiến để làm xét nghiệm
Nếu cụ đăng ký gói quà hiện vật thì sẽ không cần lấy.
Không có chuyện test sau đâu ạ, đều phải lấy mẫu sau khi đo huyết áp để test đầu vào.

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm em đi cùng mấy người cùng chỗ làm sang điểm hiến máu, trong lúc làm thủ tục đăng ký có mấy bạn tư vấn nói chuyện với mọi người, thì trong nhóm em có 1 bạn xăm môi trước đó khoảng 5-6 tháng không được hiến máu. Các bạn tư vấn nói phải sau 12 tháng vì có lấy máu thì sau đó xét nghiệm máu có hóa chất cũng không dùng được.
Em thấy có 2 vấn đề:
1. Trong Phiếu đăng ký, câu hỏi dành cho người hiến máu có mục xăm mình, do cách hiểu từ ngữ nên cực nhiều chị em xăm lông mày, xăm môi mà không nghĩ mình cũng thuộc đối tượng xăm mình :) . Có khi nên đóng mở ngoặc đơn ghi thêm: xăm lông mày, xăm mắt, xăm môi... ;;)
2. Trong Phiếu đăng ký, các câu hỏi về các vấn đề sức khỏe là trong thời gian "Trong vòng 6 tháng gần đây". Trong khi thực tế các bạn tư vấn nói phải sau khi xăm 12 tháng mới tham gia hiến máu được. Hôm 27/7 có một chị đi hiến máu cùng em cũng xăm lông mày (cách đây hơn 6 tháng nhưng chưa được 12 tháng), không biết máu có đạt chất lượng không. Nếu phải bỏ thì phí quá.
Cụ nào ở Viện Huyết học thì xem xét giúp, để thông tin được rõ ràng, chính xác đến người hiến ạ.

blackhole1

Xe điện
Hôm nay bên Viện huyết học gọi điện tới E đề nghị hiến tiểu cầu (có lẽ do lần trước E hiến tiểu cầu) E đồng ý rồi 1 lúc sau mới nhớ ra là vừa tiêm vaccin nên không thể hiến máu được. Phải qua tuần sau mới có thể cho được.

Hiện tại nguồn máu hiến khá ít, Kính đề nghị các Cụ nhà mình nếu có điều kiện hãy tham gia chút ít ạ
Em cũng ủng hộ hiến máu nhưng dịch thế này đi hiến lại thành nguy hiểm cho gia đình ,thôi đành chờ đỡ dịch hoặc hiến máu tại khu mình sống .

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em cũng ủng hộ hiến máu nhưng dịch thế này đi hiến lại thành nguy hiểm cho gia đình ,thôi đành chờ đỡ dịch hoặc hiến máu tại khu mình sống .
vâng, vì nhiều người (lượng lớn sinh viên) về quê và mọi người cũng có tâm lý ngại vì dịch bênh nên các điểm hiến máu mới thưa đi nhiều ạ, 3 lần gần nhất E đi hiến đều rơi vào lúc HN dịch.
Khi nào ổn mời Cụ đi hiên máu nhé

Hn07

Xe tăng

tự làm ăn không ngon như ở nhà hàng là có thật các cụ ạ!
Góp ý đôi lời với cụ :
1: mì cụ luộc hơi quá , nên luộc vừa chín tới là vớt ra ngay
2: cụ xài dầu ăn loại gì chứ em nhìn thì không phải olive extra ( dầu ô liu ép lạnh nguyên chất )
3: topping của ngoài hàng theo kiểu trên là thịt heo xay và sốt kem nấm , nhưng cụ chỉ có heo xay và nấm chứ ko có nước sốt kem chuyên cho spagetti thì sao nó thành món đó đc ( chưa kể tỷ lệ của cụ thì là thịt mì chứ ko phải mì thịt )
4: em nói vui cụ đừng để bụng , tự nấu nó có cái hay và nên trân trọng sản phẩm cụ tự tay làm
Chúc cụ thành công lần sau

114hangbong

Xe cút kít
Góp ý đôi lời với cụ :
1: mì cụ luộc hơi quá , nên luộc vừa chín tới là vớt ra ngay
2: cụ xài dầu ăn loại gì chứ em nhìn thì không phải olive extra ( dầu ô liu ép lạnh nguyên chất )
3: topping của ngoài hàng theo kiểu trên là thịt heo xay và sốt kem nấm , nhưng cụ chỉ có heo xay và nấm chứ ko có nước sốt kem chuyên cho spagetti thì sao nó thành món đó đc ( chưa kể tỷ lệ của cụ thì là thịt mì chứ ko phải mì thịt )
4: em nói vui cụ đừng để bụng , tự nấu nó có cái hay và nên trân trọng sản phẩm cụ tự tay làm
Chúc cụ thành công lần sau
Ọp phơ có tâm là đây. Em thoạt nhìn còn chửa biết là cùng một món cơ.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người có 1 cách nghĩ và lựa chọn cho bản thân, điều ấy là tất nhiên...
Nhưng khi có khó khăn mới cần sự ủng hộ gấp nhiều lần khi bình thường, thế mới có những tổ chức - cá nhân sẵn sàng vào vùng dịch để chống dịch bệnh...
VTV cách đây khoảng 10 ngày có nói về thiếu máu trầm trọng do covid, số lg dùng hàng ngày là 700-900 đơn vị máu mà lg hiến tình nguyện chỉ 30-50 đơn vị thôi cụ.
Khi e đi hiến máu cũng lo nghĩ như cụ, bố mẹ thì già chẳng may mình đi hiến máu mà lây bệnh thì...
Nhưng ở đâu mình cũng tuân thủ 5K triệt để, và nhân viên y tế chỗ hiến máu họ cũng vậy...và bao nhiêu bệnh nhân có thể vì thiếu máu mà... thế là đi thôi.
Cụ lo lắng, khi mọi chuyện bt lại mong cụ chia sẻ những giọt hồng nhé.
Cảm ơn cụ!