Một chuyến đi công tác Nhật học hỏi kỹ thuật và du lịch :)>-

coolheart0201

Xe hơi
Thị trường ảm đạm kinh tế khó khăn nên em đã khăn gói quả mướp đi tìm chân lý mới nơi đất nước mặt trời mọc.Chuyến đi của em sau tết vừa rồi nên trời đang mùa rét. Vì bận thử nghiệm khi về nước nên bây giờ em mới post được bài hầu các cụ.
Văn chương em tốt nghiệp loại " biết chữ " nên các cụ thông cảm cho em trình bầy bằng hình ảnh ạ.

Khởi hành 12h( Việt Nam ) và hạ cánh khoảng 6h30 ( Nhật Bản )

Vì mệt quá nên em ko chụp được ảnh sân bay trên biển Kansai nhưng thú thực em phục người Nhật thật sự.
Lên đường về Kobe ngay khi xuống máy bay nào. Tuyết rơi trắng đường lạnh đến dưới 0 độ các cụ ạ

Bước xuống xe trời bắt đầu khô ráo hơn. Nhưng cái lạnh làm em vẫn chưa quen

Các anh người Nhật dẫn đi ra xưởng chăm sóc xe ngay khi vừa đến. Họ tiết kiệm thời gian quá ( em có hơi lo lo vì chuyến đi đã thấm mệt )

Dừng chân tại một điểm sang đường. Em có một cảm giác rất kỳ lạ khi vừa bước chân tới đây

Đến nơi rồi. Chiếc xe demo cho em " đập phá " đã chuẩn bị sẵn

Tranh thủ làm 1 pô trước khi làm việc. Mặt vẫn hồng hào khỏe mạnh chứ chưa mệt lử hehe

1 Mớ tài liệu trên tay em bắt đầu thực hành ngay. Đầu tiên là rửa xe ( công việc hàng ngày em làm với vợ 2 ở nhà có gì khó đâu )

À ra là rửa xong thì dùng đến cái này đây. Tẩy bụi sắt, bụi sơn, bụi linh tinh..v.v..

Nào kỳ kọ kỳ kọ

Xong rồi làm khô chiếc xe

Khô rồi ta dán dán bóc bóc 8-}

Có vậy thôi mà loanh quanh cũng hết một ngày. Em về phòng trọ ngủ luôn một giấc vì quá mệt.

Chỉnh sửa cuối:

coolheart0201

Xe hơi
Sáng sớm ông chủ tịch đã đón đi uống cafe ăn sáng

Lại quay về với công việc ( em còn nhớ lúc này. trời ơi nếu quá trời thế này thì sức đâu chịu nổi công việc công việc. Nhưng em chợt nhận ra mục tiêu của chuyến đi và kìm hãm sự thèm muốn đi du lịch lại )

Thôi k nhắc đến công việc nữa bỏ qua một chút ta đi chơi vậy

Trên đường đi em bắt gặp 1 dẫy phố đóng cửa hết trong khi nhìn điện thoại của mình ghi là thứ 4. Em có hỏi thì ra là ngành bán hàng ô tô xe máy có ngày nghỉ vào thứ 4 hay thứ 5 chứ k phải thứ 7 chủ nhật

Bắt đầu ăn uống thôi. Ôi niềm đam mê sushi của em là đây. Sushi băng chuyền

Hê Hê no quá rồi chóng hết cả mặt

Tráng miệng cái đã

Làm cái nữa cho nó biết mùi vị

Sau 1 hồi ăn uống em dành 1 phút nhìn ngó và suy ngẫm

Bọn em có 3 người bước vào họ chào 3 câu. Khi ngồi vào bàn họ mời 3 câu. Khi ăn xong tính tiền họ cám ơn 3 câu. Khi bước ra khỏi cửa họ tạm biệt 3 câu. Ôi trời ơi sao mà em có cảm giác có tiền là được giống vua chúa ngày xưa thế không biết. Có lẽ em là dân miền Bắc nên để được phục vụ thế này là 1 điều ao ước kể cả là có tiền khi ở Hà Nội

BINBINBIN

Xe tăng
Cụ sang đó học chăm sóc xe à? Công nghệ bên đo chắc tốt hơn VN nhièu, Người Nhật họ cẩn thận lắm cụ nhỉ?

coolheart0201

Xe hơi
Bữa tối của em đây. Theo cậu em phiên dịch thì đây là món mì gì u đông u gì mà người Nhật coi đó là món ăn hàng ngày như người Việt ăn phở vậy

Ăn xong bọn em được đi thăm siêu thị đồ chơi xe ô tô

Lốp đi trên tuyết

La zang tính ra cũng ko rẻ đâu các cụ ạ

Lần đầu tiên em nhìn thấy Crown đời mới từ thời Royal 3 chấm. Tại sao dòng xe này k thấy được nhập về Việt Nam nhỉ

La zang nhìn hầm hố quá

Các loại đèn hid và thường các mầu ( có bóng thử )

Brembo

Phụ kiện

Đèn phản quang và led lắp thêm

Pô độ các loại ( e thấy bảo tất cả các hãng đều có trừ dòng xe Hàn Quốc, xe Hàn đi cũng được mà nhưng Nhật k đi xe Hàn các cụ ạ )

Giảm sóc độ

Ghế thể thao

Đầu đĩa các loại

Cái này em k nhớ nó là cái gì vì khi vào nhiều quá hoa hết cả mắt ( cụ nào am hiểu nhắc giúp em với ạ )

Còn rất nhiều ảnh ạ. Em chụp bằng iphone nên chất lượng k đẹp. Em đang up dần hầu các cụ thông cảm cho em nhé hihi

Up xong em sẽ hầu các cụ ga tầu Osaka, Kyoto và chùa vàng Kyoto ạ

Chỉnh sửa cuối:

coolheart0201

Xe hơi
Cụ sang đó học chăm sóc xe à? Công nghệ bên đo chắc tốt hơn VN nhièu, Người Nhật họ cẩn thận lắm cụ nhỉ?
Đúng rùi cụ ạ. Em sang mở mang kiến thức về áp dụng để tăng chất lượng cho các cụ trong thời kỳ khó khăn ạ

coolheart0201

Xe hơi
Đây là cô kế toán. Có vẻ cô cũng lớn tuổi nhưng em thấy cô ấy vẫn rất đẹp mặn mà lắm hehe. Cô có hỏi em bao nhiêu tuổi. Em nói em mới 25t. Thế là cô nhắc ngay " có đọc doraemon , dragon ball ( 7 viên ngọc rồng ), maruko. Người Nhật cũng quan tâm đến người Việt đấy chứ. Cũng biết những bộ truyện này là tuổi thơ của lứa tuổi bọn em

Món ăn ra bàn rồi. Đẹp mắt đấy chứ. Em ứ nhớ tên gì nữa vì thật ra em chỉ biết đúng từ cảm ơn tiếng Nhật

Quay về nơi làm việc

Em bắt gặp một số chiếc xe lạ lạ

Xe này đẹp quá các cụ ạ

Option thì nhiều k đếm hết

Còn đây là chiếc M3 bọn em được phép phá đã hoàn thiện phần chăm sóc ạ.
Được kiểm tra cẩn thận theo tiêu chuẩn chăm sóc siêu xe với hệ thống đèn mặt trời

coolheart0201

Xe hơi
Khi được 1/2 công việc. Em được thư thả 1 ngày nên lên tầu và đi chơi ngay cho thỏa nỗi niềm
Chặng đầu từ Kobe đến Osaka

Ai bảo Nhật k có nhà cao tầng. Có nhưng mà ít ạ hehe

Tới Osaka rồi ạ

Chuyển ga và đi tiếp. Khiếp 2 ga cạnh nhau ạ đi bộ dã cả chân

Em cũng xếp hàng cùng họ ạ ( cảm giác xếp hàng thấy mình thật nghiêm túc )

Họ di chuyển nhiều bằng tầu lắm các cụ ạ

Đến Kyoto rồi đây. Đập ngay vào mắt em khi bước ra khỏi ga tầu là 1 thành phố đông đúc và sầm uất k bình dị lặng lẽ như Kobe

Thú thật 1 điều với các cụ ạ. Em tuy ngồi lái xuyên nam bắc được nhưng lại bị cái tật say tầu xe khi ngồi k được lái. Đầu tóc bù xù ~X(

Haha nhớ lại em vẫn thấy dễ thương. Một cách quảng cáo rất hay phải k các cụ

Chỉnh sửa cuối:

coolheart0201

Xe hơi
Nghỉ ngơi chút với những chiếc bánh ngộ nghĩnh tại điểm chờ xe bus ga tầu Kyoto

Sau một hồi chờ đợi chuyến xe bus cũng đưa em đi ngắm nhìn thành phố Kyoto.

Xem lại bức ảnh này. Em thấy mình thật quê mùa và thấy lòng cảm thấy hụt hẫng. Tất cả thanh niên và đàn ông sẽ nhường ghế cho phụ nữ trẻ nhỏ, người già, người tàn tật. Dù còn ghế nhưng họ vẫn đứng. Sau khi chụp bức ảnh này em đã đứng dậy và k ngồi nữa :(

bongkhanhlinh

Xe tăng
Dòng Crown bên Nhật rất nhiều, chứ chả mấy khi thấy Camry đâu

coolheart0201

Xe hơi
Đến nơi rồi. Háo hức quá. Chùa vàng ư. Chùa vàng là thế nào..

Vào thôi nào lòng rạo rực quá

Wow.. một tác phẩm tuyệt vời.. bằng vàng thật các cụ ạ( Em k nhớ nhầm thì cậu em nói tầng trên cùng hoàn toàn bằng vàng. Các tầng dưới là mạ vàng)

Gần chút nữa nào

Gần hơn chút nữa

Lấp ló ngôi chùa

Cá ở hồ ạ

coolheart0201

Xe hơi
Em tưởng crown chính là camry nội địa chứ ạ?
Em cũng k biết đúng k nhưng em thấy khác hoàn toàn cụ ạ. Toàn thấy những xe hầu như chỉ sản xuất cho nội địa không xuất khẩu cụ ạ. Lạ lắm

coolheart0201

Xe hơi
Tiếp tục vào chùa.

Em không biết khấn bằng tiếng Việt các thần linh có nghe thấy k. Nhưng mà em vẫn cố gắng cầu may cho chuyến đi và cho gia đình ạ

Cầu xong là lắc 1 cái cho chuông kêu

Wow tuyết rơi rồi. Đẹp quá các cụ ơi. Lãng mạn quá. Cụ nào có gấu đi cùng thì phải biết hihi

Kết thúc ngày nghỉ. Vì thời gian quá gấp em phải gác lại niềm khao khát khám phá của mình để quay về Kobe tiếp tục công tác.. Lòng cảm thấy có chút buồn. Nhưng hẹn Kyoto vào dịp khác vậy.
Em còn 1 số ảnh của chuyến công tác học hỏi kinh nghiệm này. Chủ yếu về sửa chữa và sơn. Sau chuyến đi em học hỏi được rất nhiều từ nước bạn và từ công ty TechnoPro. Em hy vọng sẽ được áp dụng nó ở Việt Nam để góp phần nâng tầm kỹ thuật cho bằng với anh em năm châu

Chỉnh sửa cuối:

xe vợ mua

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ có một chuyến đi đầy lý thú

Cụ chủ thật may mắn, được đến Nhật

bongkhanhlinh

Xe tăng
E k rõ Crown khác Cam ra sao, chỉ biết Crown bên đó khá đắt, cũng thuộc loại khá rồi, DSQ ta tuyền xe này :)

coolheart0201

Xe hơi
Cụ chủ thật may mắn, được đến Nhật
Nếu có điều kiện cụ hãy sửa soạn hành lý và đến Nhật. Em chắc rằng cụ sẽ k hối tiếc. Em k nói đến sự phồn hoa của đô thị.Nhưng cụ sẽ có những trải nghiệm lý thú về con người và văn hóa Nhật Bản. Em đang cố gắng sang năm lại đưa gấu và f1 đi 1 chuyến nữa cho bõ hihi

BINBINBIN

Xe tăng
Em sang 2 lần rồi nhưng tính ra đi chơi đưọc 3 hôm, toan làm việc và làm việc!

coolheart0201

Xe hơi
Ngồi xem lại ảnh. Khí thế lại hừng hừng như ngày nào còn ở đó.
Bây giờ em sẽ giới thiệu tiếp cho các cụ cách TechnoPro sửa 1 chiếc xe tai nạn mà em đã được thị sát.
Mer e series bị tai nạn

Lắp đặt thiết bị

Lắp thước đo

Đo độ cân bằng ( Đủ mọi điều kiện về vật lý và những con số )

Họ tạo ra chiếc máy đơn giản này nhưng hiệu quả

Chắc các cụ hiểu cách đo thế nào rùi hihi.
Đây là 1 xưởng sửa chữa nhỏ của TechnoPro. Chuyên sửa chữa những dòng xe cao cấp và xe đua

Phòng pha sơn của họ ( em thấy cũng ko khác là mấy với xưởng tại nhà )

Bắn mầu

Kiểm tra bụi bẩn

Khi nhìn qua em thấy 1 điều đó là ko khác ở VN là mấy. Nhưng sau 4 ngày nằm vùng tại xưởng em nhận ra 1 điều. Tuy công nghệ như nhau nhưng mình thua xa họ về kỹ thuật. Em đã vắt hết sức của cu em phiên dịch để hỏi tất cả mọi thứ em cần

Ướm mình xem có hợp với cô dâu này ko

Thăm thú ngắm nhìn

Trước khi về 1 hôm. Ông chủ tập đoàn TechnoPro có nói cho em đi chơi. Trên chiếc xe BMW 5 series của ông. Ông đã kể về những thú vui. Ông rất thích đua xe. Nhất là xe máy nước. Ông cho xem ngón tay của ông bị gẫy do tai nạn ở 1 cuộc thi. Tuy về thứ 3 Nhật Bản hay sao ý nhưng chính ông là người chế tạo ra chiếc moto nước để dự thi. Ông còn cho xem những chiếc xe ông chế tạo để tham dự những cuộc đua ( trong đó có F1 ). Trong lúc nhập tâm vào câu chuyện. Em chợt nhận ra mình đang đc đi trên 1 cung đường ngoằn nghèo dẫn lên núi. Đường 2 làn ngược chiều nhau ,mỗi làn vừa đủ 1 chiếc xe BMW series 5 ( to hơn chút ). Giữa 2 làn đường k có giải phân cách mà chỉ có vạch kẻ và những điểm gờ giúp lái xe nhận ra đã đi lấn làn. Ông quay lại hỏi em " bạn có thích tốc độ k " ( ông ý nói tiếng Nhật ) ngẫm nghĩ 3s em cũng là 1 thanh niên mê xe và mê tốc độ đấy chứ. Đã có lúc ngẫu hứng cũng đạp kịch chân ga lượn lách ầm ầm đường phố có sợ gì đâu. Em trả lời rõng rạc " i like it ". Cậu em phiên dịch tiếp " ông ý bảo anh và em thắt dây an toàn " ( 2 anh em đang ngồi ghế sau ) . Con đường vắng vẻ thỉnh thoảng có 1 chiếc xe đi lên rồi đi xuống. Với cung đường này em nghĩ rất khó để đi nhanh ( như kiểu các cụ đổ đèo ý ạ ). Are you ready? tiếng nói của ông làm tim em ngưng lại đôi chút ( đang ngu ngơ k hiểu ). Hình như máu liều lĩnh của em nổi lên lúc nào em k hay " Ready ". Ông chuyển sang chế độ Sport. Gầm xe hạ xuống ( cảm giác rõ ràng ) Tiếng máy gầm gừ. Chiếc xe như bị ai kéo khự lại. Rồi đột nhiên ông tăng tốc. Chiếc xe lao đi như tên bắn. Em hết sức bất ngờ đôi giây. Bừng tỉnh lại nghĩ thầm " thế này nhằm nhò gì mở mắt ra xem thế nào chứ :))" khi em mở mắt ra. Nhìn đồng hồ chiếc xe đã tăng lên 80km/h rồi 100km/h. Em k ngờ rằng 1 khúc cua gần như tay áo mà ông lại có thể vào cua với tốc độ 80km/h( không thắt dây an toàn chắc em bay ra khỏi xe ) . Và cứ như vậy những khúc cua nối tiếp nhau. Em cảm giác như em được kíu khi nhìn thấy 1 chiếc xe đang đi trước mặt. Ông rà phanh từ từ. Chiếc xe giảm tốc độ. Xin đường và lại tăng tốc đột ngột. Vòng tua lên tới 7000 vòng/ phút mới vào số. Nhưng em cảm giác rất thích thú khi nghe tiếng máy( nếu là em đi số M như ông thì chắc như phi ngựa mất ) giật vừa đủ cho cảm giác thích thú và hào hứng. Chiếc xe lao đi. Em chỉ nhìn thấy được những khúc của sắp tới. Và rồi tiếng lốp rít lên mỗi khi vào cua. Khi được khoảng 30 phút chúng em lên tới 1/2 đỉnh núi. Nơi đây thật đẹp. Có thể nhìn thấy Kobe, Kyoto và Osaka cùng lúc

Và rồi đột nhiên người nôn nao khó tả. Ối trời say xe @-). Em đã cho đi hết tất cả tinh túy món ăn Nhật Bản ăn từ sáng. Cậu em cười thì thầm vào tai em " anh ơi em cũng..." Ông chủ tịch thấy vậy xin lỗi 2 đứa rối rít. May có cái cây bán nước tự động chạy ngay vào mua mấy chai. Sau khi tỉnh bắt đầu chiêm ngưỡng tiếp vẻ đẹp các thành phố nhìn từ trên cao. Ông chủ tịch bắt đầu kể tiếp: " sáng thứ 7 nào cũng có bạn của ông ở đây và họ đi siêu xe, họ trải nghiệm trên cung đường này hàng tuần, ông đã từng thi với họ xem ai lên núi nhanh nhất ". Ông quay lại và hỏi em " chúng ta tiếp tục chứ " . Máu làm liều của em nổi lên rồi lại vụt tắt ngay vì lần đầu tiên em được ngồi sau xe ai lái như vậy. " Cho tôi xuống núi " em thốt lên yếu ớt =)). Ông cười và lại xin lỗi. Lên xe em lại thò tay thắt dây an toàn. Ông nói " no no no no.." em hiểu ý. Ngượng chín mặt =)) Ông cho chiếc xe về chế độ bt. Và quay lại xuống núi. Tiếc quá giá như em k say em có thể lên nữa để ngắm nhìn toàn cảnh. Ông có nói sẽ đưa em đi thưởng thức bò Kobe xịn nhưng tiếc rằng em đã thấm mệt sau vụ say xe chỉ muốn nằm nghỉ. Vậy là em từ chối.:(( . Kỷ niệm đáng nhớ với ông Yamada chủ tịch tập đoàn. Viết đến đây em như sống lại cảm giác lúc đó. Khí trời lạnh + chút ánh nắng làm dịu đi cái lạnh buốt ở đây. Không khí trong lành thoáng đãng. Cảnh quan thì hữu tình, đẹp mê hồn người. Về đóng gói hành lý và sáng sớm hôm sau em về VN với tâm trạng bùi ngùi nuối tiếc...
P/s có 1 điều 2 anh em nhớ nhất là khi đáp xuống sân bay nội bài. Làm thủ tục và lấy hành lý xong. Dù rất mệt nhưng 2 đứa mò ra ngay 1 quán cafe và gọi to " cho em 2 bát mì tôm "=))( gấu có đóng gói cho em 4 5 gói mì đi theo nhưng mà ăn hết sạch các cụ ạ. Về VN nhớ mì tôm là phải ăn ngay( bây giờ em biết tại sao Mì tôm ở Nội bài có vài miếng thịt mà đắt thế =))