[Funland] Một chuyện mà tưởng đơn giản nhưng khó giải quyết

wae alpha

Xe tải
Bẩm CCCM chả là vừa rồi nhà cháu có về một vùng quê của người thân đang công tác và sinh sống lập nghiệp tại thủ đô đã lâu. Khi gia đình có người thân mất mọi người con cháu về lo hậu sự cho cụ thật là chu đáo và hoàn tất theo phong tục của địa phương và dòng họ nơi ấy.Nhưng có một việc xảy ra mà bạn cháu hỏi " Theo ông và quê ông thì giải quyết thế nào còn tôi đau đầu quá " nhưng cháu không có phương án nào cho người bạn thân ấy vì việc đó cháu chưa đến với cháu mặc dù bất cứ ai trên cõi đời này cũng trải qua nhiều nhất là 4 sự việc như vậy. đó là, sau khi công việc ma chay mồ mả hoàn tất tốt đẹp thì công việc kiểm đếm số tiền phúng viếng của họ hàng, làng xóm, người thân của hai cụ, và khách của các cơ quan đòan thể của các con, Trai, Gái, Dâu ,Rể đến viếng, Sau đó các con đưa cho cho cụ còn lại thì cụ tuyên bố khách của đứa nào cầm hết về đứa ấy vì cụ không muốn phiền đến các con nhưng các con thống nhất là số tiền chi ra hết bao nhiêu và tiền viếng cụ của họ hàng chi ra còn lại bao nhiêu thì chia đều cho 5 đứa con, rồi đứa nào giúp cụ còn sống thì tùy theo điều kiện từng đứa, tuy nhiên do quan hệ xã hội bên ngoài có đứa ít có đứa nhiều mặc dù không đứa nào phải bỏ tiền túi ra để đóng góp cho cụ nhưng một số đứa có nhiều hơn thì bị mang tiếng là cầm tiền phúng cha phúng mẹ , do đó nó đau đầu tâm sự với nhà cháu và hôm nay cháu mang lên đây hỏi CCCM có lời giải theo như thế nào là hợp lý để cháu còn có kinh nghiệm cho nhà mình vì các cụ cũng nhiều tuổi rồi chưa biết lúc nào nên cháu rất cảm ơn CCCM cho lời khuyên.

Daisynguyen78

Xe buýt
Nhà em thì chỉ để lại tiền viếng của họ hàng, làng xóm. Số tiền này sẽ chi tiêu cho các giỗ sau này cho đến hết.
Còn tiền của cơ quan, bạn bè ai thì trả cho người đó chứ không chia đều vì người quan hệ nhiều, người quan hệ ít.

gld

Xe điện
Cái vụ này ở miền Bắc phức tạp hơn trong Nam. Trong Nam thì nhiều đám ghi rõ k nhận tiền phúng điếu. Ở miền Bắc là cái lệ rồi, khó xử nhất là các gia đình có con cháu làm quan chức nhiều bổng lộc, ma chay giỗ chạp có mà thu vài tỷ. Sau khi khách khứa về rồi, nhiều nhà cãi nhau ỏm tỏi.
chủ thớt hỏi khó vãi, việc này chỉ có nội bộ gq với nhau, tốt nhất là dâu rể đừng có tham gia vào. Còn ông bà, bố mẹ thì ngưới lớn quyết, k thì ông trưởng phải có ý kiến. Tiền phúng là cái nợ đồng lần, ứng xử cho phải đạo, cái này tuỳ từng nhà

Joker Tiger

Xe tăng
Nhà em thì kiểm kê, ghi sổ khách của ai người đó ghi lại còn tiền thì làm sổ tiết kiệm để bác trưởng giữ làm 49, 100 ngày và các giỗ chạp với sang cát cho cụ về sau. Nói chung là từ hoàn cảnh từng nhà, anh em có đồng lòng thống nhất không. Cụ hỏi trên này cũng khó

Ga_son

Xe điện
Nếu cảm thấy cầm tiền đau đầu thì nên mang đi từ thiện.

comiki

Xe lăn
Em thấy nhiều nhà để lại làm tiền hương khói, giỗ chạp hàng năm.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Viết cái chữ rõ ,to, dễ thấy ở bản cáo phó " Miễn phúng điếu " .
Xong rồi còn viết gì nữa.
Người ta bảo: "Bình tĩnh như lúc chia tiền".
Đau đầu quá, thì bỏ số tiền phúng điếu vào tài khoản, dùng số tiền đó làm 50 ngày, 100 ngày, thay nhà, giỗ chạp.

butchikim

Xe ba gác
Khách ai trả lại người đó.

comcoi

Xe buýt
Con cái đứng ra mà tự giải quyết. Như cụ trên nói, ông trưởng quyết cho nó hợp lý (Bất kể như nào dù ông trưởng gia trưởng hay bợm nhâu.Trừ nghiện hàng.). Loại trừ dâu rể ra ko nên có ý kiến.

chỉ xâu kim

Xe hơi
Việc này là tế nhị, bảo đơn giản cũng không đúng.
Ở quê em nếu gia đình nào có tang, sau khi mồ yên, mả đẹp mọi người về hết, và thu dọn đã xong thì chỉ: con đẻ, con dâu, con rể ngồi riêng với nhau,
còn lại đuổi hết
tìm 1 đứa cháu nào tin tưởng làm thư ký và mở hòm phong bì
tất cả phong bì không được mở ra, vẫn giữ nguyên
đứa cháu cầm từng phong bì đọc tên người viếng là ai, quan hệ thế nào, và có 1 người ghi chép vào sổ riêng
đọc tên người viếng đó là quên hệ với ai trong số các con, thì người con đó cầm phong bì về
cái nào không ai nhận để riêng 1 chỗ, và sẽ được tính vào chi phí cho đám tang. Những phong bì này thường con trưởng là người sau này có nghĩa vụ trả ơn lại.
Sau khi chia phong bì của ai người đó cầm về, các con đẻ, con dâu, con rể lại tính tiếp khoản chi phí cho đám tang.
tổng chi phí thường chia đều cho các con đẻ.
con rể-con gái tùy tâm, hoặc tùy gia đình
đó là phong tục ở quê em ạ, em hóng để học hỏi phong tục các nơi từ các cụ

Chỉnh sửa cuối:

NGC

Xe tăng
Hợp lý quá. Dần dần bỏ được cái lệ này thì quá ổn.
Em kể cụ nghe chuyện nhà em - vui theo ý em, nhưng có lẽ hơi " sốc " với người khác .
Cách đây vài năm , gia đình em về VN để tiến hành hai buổi lễ : Cúng giáp năm cho Bà và Cưới vợ cho thằng em .
Cả hai đám nhà em đều thưa rõ trong thiệp mời rất nhã nhặn " vì hoàn cảnh gia đình xa xôi nên xin ông bà.. ...thông cảm, gia đình xin không nhận phong bì - thành thật cảm tạ "
Kết quả :
- Tiệc cưới thì chật ngõ vì " thiên hạ" kéo đến ngó nghiêng xem cái " đám " nào chơi nổi dữ .
- Tiệc giáp năm , khách đi có hơn phân nửa , còn dư đúng 10 bàn ăn vì " ghét cái tụi chảnh chó " - Dì em hỏi phải làm sao ? em nói thiếu mới khó, dư đâu thành vấn đề - một cú phôn thôi 1 giờ đồng hồ sau 10 cỗ đó nó đến được nơi những người cần he he .

chungnguyenkts

Xe hơi
Nhà em thì kiểm kê, ghi sổ khách của ai người đó ghi lại còn tiền thì làm sổ tiết kiệm để bác trưởng giữ làm 49, 100 ngày và các giỗ chạp với sang cát cho cụ về sau. Nói chung là từ hoàn cảnh từng nhà, anh em có đồng lòng thống nhất không. Cụ hỏi trên này cũng khó
Nhà e xưa nay đều làm như nhà cụ này. Ghi lại để sau này còn biết mà đi trả lễ người ta.

one

Xe điện
Năm 2018-2019, em trải qua 2 đám tang của bà nội và bà ngoại em. Cả 2 đám đều theo lệ HN:

- Kiểm phong bì phúng viếng, đọc rõ tên ghi trên phong bì, khách của ai người đó nhận nguyên phong bì về tự kiểm sau.
- Những phong bì là họ hàng, mối quan hệ riêng của bà và phong bì không ai nhận thì tính là của bà, mở ra kiểm đếm luôn rồi giao cho người lo việc thờ cúng bà sau này.

Phần phong bì nhà khác làm thế nào thì em không rõ. Phần của nhà em, em về kiểm, ghi sổ đầy đủ để sau này mẹ em biết chừng mà đáp lễ. Số tiền từ khách của mẹ em thì mẹ em tự định đoạt. Phần tiền phúng từ bạn bè của em, em chuyển khoản từ thiện hết (khoản ủng hộ lấy tên bà).

Chỉnh sửa cuối:
Người thân mất đi đã đau lắm rồi, lại còn đau đầu vì cách xử lý tiền phúng viếng như vậy thì tốt nhất bỏ việc phúng viếng bằng tiền đi thôi, đến thắp hương viếng cành hoa và dành chút thời gian tiễn người thân-quen về nơi an nghỉ cuối cùng là phù hợp với xh tiên tiến.

Người thân mất đi rồi như một vết cứa trên bàn tay lúc ban đầu thì đau rỉ máu nhưng mãi sau là vết sẹo, đừng làm vết sẹo đau thêm một lần nữa

Em kể cụ nghe chuyện nhà em - vui theo ý em, nhưng có lẽ hơi " sốc " với người khác .
Cách đây vài năm , gia đình em về VN để tiến hành hai buổi lễ : Cúng giáp năm cho Bà và Cưới vợ cho thằng em .
Cả hai đám nhà em đều thưa rõ trong thiệp mời rất nhã nhặn " vì hoàn cảnh gia đình xa xôi nên xin ông bà.. ...thông cảm, gia đình xin không nhận phong bì - thành thật cảm tạ "
Kết quả :
- Tiệc cưới thì chật ngõ vì " thiên hạ" kéo đến ngó nghiêng xem cái " đám " nào chơi nổi dữ .
- Tiệc giáp năm , khách đi có hơn phân nửa , còn dư đúng 10 bàn ăn vì " ghét cái tụi chảnh chó " - Dì em hỏi phải làm sao ? em nói thiếu mới khó, dư đâu thành vấn đề - một cú phôn thôi 1 giờ đồng hồ sau 10 cỗ đó nó đến được nơi những người cần he he .
Em thấy như vậy rất văn minh. Việc trả nợ miệng của mình mệt mỏi lắm!

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Nhà em tất cả tiền phúng viếng bóc công khai, của nhà ai tự ghi sổ nhà đó để sau này biết còn đi lại. Tiền sau khi trừ hết chi phí việc đám thì đưa lại cho bác trưởng giữ để lo nhang khói, giỗ chạp sau này. Tất nhiên phúng viếng sẽ người nhiều người ít, nhưng anh em trong nhà biết đồng lòng với nhau thì dễ mà.