[Thảo luận] ::: Một điều nhịn chín điều lành...có đúng không :::

summer

Xe tăng
@all & k Cp: Cám ơn đã chia x nhiu kinh nghim
Đây là câu chuyn xy ra đã lâu.....và thc s em mun quên nó
Bình thường đâu có thế
Ngi va chm là em
Ra đường cố mà nhường
Dù đúng dù sai họ văng ra mấy câu mắng chửi ....đáng gì, thôi thì kệ cho nó lành
Lắm khi nghĩ cũng AQ, có đụng chạm nhỡ ra lại chẳng quen người này cũng bạn người kia của mình thì sao...nghĩ thế lại càng thôi
Chuyện lặt vặt giao thông trên đường, thiệt tí bỏ qua cũng xong
Gặp phải đứa lưu manh, mình càng lảng nó càng đè
Trong phút chốc bị lăng mạ, xúc phạm và đang bị đe doạ đến bản thân thật khó kìm lại được

Chỉnh sửa cuối:

kieninlove

Xe tăng
Gặp tình huông như cụ, nhà con ngồi im thin thít, yếu bóng vía lắm :'(

Gadaubac

Xe hơi
Các cụ dạy là đúng đấy bác ợ.....Nhiều khi em đi đường cũng điên tiết lắm. Nhưng nghĩ đến vợ con nên cũng phải nhịn chút chút ạ. Cơ mà gặp thằng cà chớn quá thì.....

noinhomuadong77

Xe hơi
X-men người đàn ông ích ực

lychau

[Tịch thu bằng lái]
thằng mất dạy đó được bác đe như thế, chắc trốn mất rồi

Côngnôngv12

Xe buýt
Nói chung là không đáng, cụ cứ kệ bố nó, còn nó động đến thân mảnh mai của mình thì mới tính tiếp. :mad:

HYB

Xe tải
Tâm trang của em hôm nay hợp với bác, Em cũng hay nhịn lắm nhưng hôm nay thì em 5 ăn 5 thua với thằng ....Tổng giám đốc nhà em chứ không phải cái thằng đi 2 báng mất dạy kia và sau khi em sử song thì nhẹ hết cả người. Ở đời nhẫn nhịn khác với nhẫn nhục theo em thế

Traica.CCCP

Xe hơi
Thực ra khi lưu thông trên đường thấy nhiều hành vi rất bực mình. Xã hội mà các bác. Có người xấu, người tốt. Theo e thì vẫn đúng là một điều nhịn chín điều lành nhưng thực tế em đã gặp thì có một số trường hợp rõ ràng là mình nhường nhịn nhưng đối tác chắc nghĩ mình sợ nên lại càng gân. E đã từng gặp rồi. Nhưng đến lúc mình phát rồ lên thì đối tác lại chạy mất cả dép. Nói tóm lại một câu là: Nhiều khi muốn làm người lương thiện thật khó...

oplaoplep

Xe tải
xã hội bây giờ loằng ngoằng lắm kụ ạ, gặp mấy thằng mất dạy ấy thì cứ tránh voi chẳng xấu mặt nào cho xong.

Ga Tay

Xe tăng
Thực ra khi lưu thông trên đường thấy nhiều hành vi rất bực mình. Xã hội mà các bác. Có người xấu, người tốt. Theo e thì vẫn đúng là một điều nhịn chín điều lành nhưng thực tế em đã gặp thì có một số trường hợp rõ ràng là mình nhường nhịn nhưng đối tác chắc nghĩ mình sợ nên lại càng gân. E đã từng gặp rồi. Nhưng đến lúc mình phát rồ lên thì đối tác lại chạy mất cả dép. Nói tóm lại một câu là: Nhiều khi muốn làm người lương thiện thật khó...
Vâng đúng bác ạ, mình muốn lương thiện nhưng nhiều khi người khác không để cho mình làm người lương thiện.

Chỉnh sửa cuối:

JetMatiz

Xe buýt
Xử thế nào thì còn tùy vào chữ Nhẫn và quan điểm ứng xử của mỗi bác. Em nghĩ:

- Khi đi đường, nếu có những người có hành vi xấu, vi phạm pháp luật thì việc xử lý phải do cơ quan chức năng (công an, chính quyền ...) thực hiện theo pháp luật (nếu cần). Ở các nước phát triển thì điều này thể hiện rõ.

- Nếu những hành vi này chưa đến mức vi phạm pháp luật, chưa ảnh hưởng tói quyền lợi, sức khỏe và sự an toàn của mình và những người xung quanh thì chưa nên phản ứng làm gì, đặc biệt nếu đối tượng có thái độ quá khích, hung hãn.

- Nhưng nếu hành vi đã đi quá giới hạn mặc dù bản thân đã lùi hết mức thì lại phải có hành động dứt khoát, có hiệu lực ngay chứ không cần thể hiện bằng thái độ.

TÓM LẠI CÁC CỤ NÓI VẪN ... CHUẨN KHÔNG PHẢI CHỈNH!

NewInno

Xe máy
Em vừa đi đường cũng gặp cảnh choai choai lượn lờ ngay trước mũi đèn đỏ, chú công an nóng mặt đi ra "ai cho đội mũ kiểu này", thế là bị mời vào xử lý. Giá mà cái thằng lấc cấc đấy bị CA bắt vì tội ko đội mũ BH chắc mọi người hả hê lắm. Chứ dính thù oán cá nhân với bọn này chả bõ bẩn người bác ạ.

heihei

Xe máy
Tình huống của cụ ** le phết nhỉ, em bị quả này khi đi qua quán bia hàng vôi, mấy thằng đi bộ sang đường đầu chọc lốc xăm chổ đầy mình đang thưởng thức món táo hột, nhìn thấy các chú này cũng hơi ngại ngại nên không còi, dừng hẳn từ xa , bỗng nhiên chúng nó đổi hướng đi lại gần phía xe em và ra tay thẳng vào kính xe nguyên 1 hạt táo và bồi thêm 1 quả táo + cười phớ lớ, ngồi trong xe nghe "cạch"+"bụp", hơi bốc lên , 1 loạt phép tính vút qua trong đầu và phương án lựa chọn là coi như học ở trường Nguyễn Đình Chiểu, nhiều lúc cũng nghĩ hơi hèn nhưng biết làm thế nào nhỉ, phải các cụ thì xử lý thế nào đây

Carens2009

Xe điện
Bác đúng là nóng quá,gặp em ngồi im xem nó làm gì .Nếu làm quá đáng thì mình mới ra tay.Chư bác ra tay trước là hơi thiệt thòi đấy

now_what

Xe điện
Cụ Sum hơi gấu đấy :), em mà thấy mấy thằng mặt rỗ đó thì em cũng ngồi im thôi.
Hồi năm 2002 em cũng húng như cụ, rồi xuống sơi 2 thằng chạy 2b đang đi thể thao buổi chiều. Sau vụ ẩu đả thì 2 thằng kia máu me đầy người (hồi đó mình húng mà khỏe thế), 2 thằng đó có một thằng còn to con hơn em ý chứ.
Cuối cùng em bị tổ của nó tóm lại phạt 3tr, vì anh nó là gấu vừa ra tù.
May mà sau đó nó ko nện cho mình phát nào.
Thôi lần sau cứ bình tĩnh cụ nhé. An toàn là trên hết.(b)(b)

—E†3rNaL

Xe tải
Bác cứ kệ thôi, chuyện đới cũng thi thoảng gặp. tránh voi chả xấu mặt nào, với cái loại người như vậy Bác chấp làm gì, mà tự nhiên lại vác họa vào thân và gia đình.Em mà gặp thằng đới thì cứ ngồi im nó mà nhìn thì nhìn lại, nó dừng mình cũng dừng.nó đi thì mình đi :69::69::69::69:

thuytrieudo

Xe buýt

- Phương án A: Trên xe có lẽ phải có sẵn đồ không nóng thì cũng phải là đồ tiện nguội như của em.
- Phương án B: Sẽ bỏ qua. Chuyện này cứ làm em lăn tăn mãi. Tuy không thích lằng nhằng thêm vào cái chuyện ấy nhưng vì hôm ý em đi xe của Gấu nên mấy hôm sau em vẫn phải mất thời gian đi cùng cậu em (CSHS) qua đấy xem thế nào. Muốn xong chuyện luôn khỏi ảnh hưởng đến vợ con.
- Phương án C: Giữ cho bình tĩnh không manh động ra tay...trước (cậu em nói nếu anh có làm gì nó thì cũng phiền hà đấy).
- Phương án D: Và cuối cùng là một điều nhịn thì có ... chín điều lành không?!
Thank các bác!
(b)
Em xin chọn Phương án C, và theo em, sẽ có 113 khán giả trả lời giống như em (b)(b)(b)

henry14

Xe tải
nếu cách đây 10 năm thì em sẽ khác, còn bây giờ thì thôi, nhịn cho nó lành, bốc hỏa như bác nhanh bị huyết áp lắm, hehe, còn không còn đường nào khác thì đúng là phang thôi.

sonnguyen

Xe buýt
Nhịn được thì tốt bác ạ, ra đường bây giờ đầy chuyện ức chế, nhưng nhịn rồi mà nó vẫn làm càn thì táng bỏ bu nó ra chứ....

CyberCar

Xe hơi
Dính vào cái bọn ấy chỉ rách việc thôi