Motorhome- Các cụ có hứng thú không?

dlamtv

Xe buýt
Motorhomes- Các cụ có hứng thú không?

Thưa các cụ nhà cháu nhân đọc bài viết về loại xe dùng cho du lịch của cụ Classic car vn : http://www.otofun.com/showthread.php?t=37057

Sau khi nghiên cứu nhà cháu thấy tại sao lại không tự làm loại này cho phù hợp với ĐK ở VN nhỉ, nhà cháu nghĩ nếu giải quyết được một số vấn đề về thủ tục để xe chạy được trên đường xá Vn thì ích lợi khi dùng nó là rất lớn.
Vậy nhà cháu kính mong các cụ xem xét và tư vấn để dự án này khả thi được. Nhà cháu thấy có mấy ý này mong các cụ tham gia giúp:

1. Motorhome là một loại xe gia đình mục đích là phục vụ những chuyến đi chơi dã ngoại, công tác ngắn ngày mà không cần phải phụ thuộc nhiều vào nơi nghỉ dọc đường, tự chủ động trong sinh hoạt trên đường. Tiện nghi được trang bị cho loại xe này về cơ bản là đủ cho từ 4 đến 6 người du lịch thoải mái.
2. Về cơ bản thì xe được chế tạo và độ theo chiếc xe cơ sở ( có thể là Ford Transit, Mẹc Spinter, Iveco loại 16 chỗ hoặc xe bán tải tương đương) nội thất bên trong hoán cải cho phù hợp với chức năng cần có.
Mời các cụ cho ý kiến với ạ, cám ơn các cụ trước.

Note: Chính ra là cái topic này phải ở mục Độ xe nhưng nhà cháu chưa đến tuồi, mong các cụ thông cảm hoặc đuổi về mục Độ xe giúp nhà cháu với.

Chỉnh sửa cuối:

dlamtv

Xe buýt
Nhà Cháu thấy ở Mẽo làm nhiều loại này lắm, các cụ tham khảo
( Chiếc xe cơ sở loại này rất giống với loại xe bán tải Ford Transit...hi hi mua giá chắc là hợp lý)

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Ý tường này rất hay nhưng về xề xứ Vịt chưa đựoc, nhất là bây giờ vẫn quản lý theo kiểu hộ khẩu bác ợ

AQ.

Xe tăng
Kiểu xe này thế giới dùng nhiều lắm rùi, anh em cũng phọt lên vài lần để mà THÈM. (k). Điều kiện VN bây giờ chắc chả có ai dám mua đâu. tần suất sử dụng ít; chi phí bảo dưỡng cao...Giá hội mình có 1 chiếc - tha hồ du lịch, offroad.

Tại sao ta không làm nhể các bác. OF mình có đủ hết các cao nhân có thể biến nó thành sự thật, từ kinh tế, Gara, thiết kế và thi công nội thất, cơ khí đến các bác làm chính sách.... góp sức nhiều người kinh phí đầu tư sẽ hợp lý hơn và hiệu quả sử dụng cao hơn.

Em ủng hộ ý tưởng "trong mơ" này.

Bác chủ thớt thử lập hẳn 1 cái gọi là Dự án cho đàng hoàng. Tính toán sơ bộ xem kinh phí mua xe, kinh phí cải tạo, làm nội thất hết bao nhiêu? Rồi giấy phép lưu hành, hoán cải thế nào.... và 1 số hình ảnh để anh em tham khảo.

Em nghĩ nếu hấp dẫn anh em trong OF sẽ tham gia vào từ khâu ý tưởng thiết kế, đóng góp kinh phí, cách sử dụng...

Riêng em đưa ra 2 ý ban đầu:
- Phải chọn loại xe nào để mọi người có thể lái được - hầu hết anh em đều chỉ có bằng B1 thui
- Tính toán tổng kinh phí / đầu người vào khoảng từ 10-12 triệu là vừa, sẽ có nhiều bác tham gia được hơn

Các bác đóng góp thêm vào nhá

dht

Xe điện
Xe motohome thì hay nhưng chưa thích hợp với hoàn cảnh VN vì mấy lẽ sau:

- Nếu nhập nguyên chiếc thì chỉ có các đại gia như Lambo, Zippo, Lengkeng... mới đủ xèng để chơi
- Nếu mua xe cũ về chế thì khó kiếm phụ kiện, nhập phụ kiện về thì cũng mệt.
- VN chưa có các khu riêng cho xe motohome và các dịch vụ kèm theo (nước, điện, vệ sinh...) tại các thành phố
- Để duy trì một chiếc xe như vậy thì tốn kém hơn là thuê nhà khách tại những nơi mình đến

Tuy nhiên ý tưởng làm một chiếc xe motohome tôi đã có từ lâu, vì có thể làm một chiếc motohome với giá thành không lớn. Khi đi chơi xa với gia đình trên xe motohome sẽ có những cảm giác thú vị. Tôi đang có một vài phân vân nhờ các bác góp ý kiến:

- Nếu dùng xe 9-12 chỗ để chế thì gọn nhưng kém thuận tiện trong sinh hoạt (trần thấp, bề rộng xe hẹp..., nếu dùng xe 16 chỗ thì dễ thiết kế nhưng xe hoei cồng kềnh.

- Đa số anh em ta bằng B2, muốn lái xe này bát buộc phải có bằng D, cũng là một hạn chế.

- Có cách nào đăng kiểm xe để bằng B1, B2 cũng lái được xe motohome?

- Các bác thử tính toán xem để chế một chiếc xe như vậy tốn kém bao nhiêu (nên phân thành 3 cấp trung bình-khá-xịn):

1. Mua xe cũ (12 hay 16 chỗ)
2. Công sửa chữa
3. Giá thành chuyển đăng kiểm thành xe 9 chỗ
4. Giá thành hệ thống điện nước (bình chức nước sạch, bình chứa nước thải, bình chứ nước toilet nếu dùng toilet chuyên dụng, hệ thống máy bơm...)
5. GIá thành hệ thống nội thất (bàn, ghế, giường, bếp, vô tuyến-video, âm nhạc...)
v.v...

Ở nước ngoài tụi nó DIY cái motohome nhiều lắm, ở VN cũng có một vài bác làm rồi

oops_oao

Xe buýt
Em khoái cái này lắm . Nhưng Mẽo tì nó có phong trào và nhiêu bãi đáp cho loại xe thế này . VN mình thì làm gì có bãi đạp để dừng lại ngủ . Dừng ngoài đường thì bị phát , dừng tron bãi đỗ thì buồn cưới lắm . Nhưng cụ nào nhiều xiên làm con này để gia đinh đi du lịch là nhất .

dlamtv

Xe buýt
Nhà cháu thấy để sử dụng được bằng B thì ở VN mình phù hợp nhất là dòng xe đăng ký Bán tải ( xe Van) như Ford Transit 16 chỗ...Hình như trong đăng ký là xe tải 1 tấn, số chỗ ngồi 5 người...nếu vậy có thể phù hợp với dự án này.
Ở nước ngoài thì thậm chí loại xe Van nhỏ cũng có thể chế được Motohomes nữa là.
Nhà cháu đang nghiên cứu xem dự án ra răng, trong thời gian này mời các cụ cho thêm ý kiến vàng ngọc với ạ, cơ bản là thế này:

1. Xe cần tìm mua là loại xe bán tải cũ ( ưu tiên có Body dạng 16 chỗ loại lớn)
2. Cần tư vấn để đăng kiểm cho xe hoán cải để có thể chở được < 9n ( cái này để cho phù hợp với đại đa số người dùng sử dụng bằng B)
3. Sử dụng VL làm nội thất phù hợp với đk ở xứ Vịt ta là không quá đắt nhưng vẫn đảm bảo kỹ thuật và thẩm mỹ, một số option như Toilet hay Bếp thì nhà cháu tham khảo mua được ở VN mình.
4. Hình thức đầu tư có thể là một nhóm chung nhau ( san sẻ ruit ro khi chế tạo, tận dụng công suất tối đa...hi hi chỗ này nhà cháu thấy hơi nhạy cảm)
V..v...

Các cụ cho thêm ý kiến, nhà cháu về nghiên cứu tiếp đây.:102:

Chỉnh sửa cuối:

Land

Xe tăng
E đang có hẳn 1 con Mec 24c , để không đợi giấy tờ có là làm chú mothome , bác nào có hứng thì liên doanh . Thật đấy , em thề

MORNING_123

Xe đạp
Quả toilet thì nó tiêu đi đâu ạ? Hay là giống mấy ông đường sắt?:21:
Cả ngày chứa vào két dưới gầm xe.Đêm đến đánh xe đi tìm nắp cống cậy lên xả trộm vào.Mà có khi chẳng cần phải tìm đâu xa ra ngay mấy khu chung cư mới xây là xả.Làm gì có cái nắp cống *éo nào đâu.

MORNING_123

Xe đạp
Nhà cháu thấy để sử dụng được bằng B thì ở VN mình phù hợp nhất là dòng xe đăng ký Bán tải ( xe Van) như Ford Transit 16 chỗ...Hình như trong đăng ký là xe tải 1 tấn, số chỗ ngồi 5 người...nếu vậy có thể phù hợp với dự án này.
Ở nước ngoài thì thậm chí loại xe Van nhỏ cũng có thể chế được Motohomes nữa là.
Nhà cháu đang nghiên cứu xem dự án ra răng, trong thời gian này mời các cụ cho thêm ý kiến vàng ngọc với ạ, cơ bản là thế này:

1. Xe cần tìm mua là loại xe bán tải cũ ( ưu tiên có Body dạng 16 chỗ loại lớn)
2. Cần tư vấn để đăng kiểm cho xe hoán cải để có thể chở được < 9n ( cái này để cho phù hợp với đại đa số người dùng sử dụng bằng B)
3. Sử dụng VL làm nội thất phù hợp với đk ở xứ Vịt ta là không quá đắt nhưng vẫn đảm bảo kỹ thuật và thẩm mỹ, một số option như Toilet hay Bếp thì nhà cháu tham khảo mua được ở VN mình.
4. Hình thức đầu tư có thể là một nhóm chung nhau ( san sẻ ruit ro khi chế tạo, tận dụng công suất tối đa...hi hi chỗ này nhà cháu thấy hơi nhạy cảm)
V..v...

Các cụ cho thêm ý kiến, nhà cháu về nghiên cứu tiếp đây.:102:
Thứ 2,3,4,5,6 xe bỏ không.Thứ 7 các cụ cổ đông đánh nhau vỡ đầu tranh xe đi chơi với Bồ.Chủ nhật đánh nhau tiếp tranh xe đưa Gấu và Gấu con đi dã ngoại.

dlamtv

Xe buýt
Ngày thường 2,3,4,5,6 các cụ có thể dùng xe này đi Công trường ( cụ nào làm xây dựng chắc cần làm xe chỉ huy CT luôn).
Còn cái vụ Toilet thì theo nhà cháu chỉ phục vụ tiểu tiện là chính thôi, cái vụ đại tiện thì ké ở đâu cũng được ( có ý cụ nào đó làm quả đại tiện hi-end cho nó...mát).

Sau khi nghiên cứu nhảy cóc:21: cái vụ toilet nhà cháu thấy việc cung cấp nước sạch ( cần độ 500 lít là thoải mái ) có thể để trên nóc xe hoặc bên dưới gầm ( có bơm tăng áp, loại này chạy 12v rẻ dề nhà cháu mới mua có 3M cả lọc nước lun) Phần nước thải cần bình chứa khoảng 200 lít có hệ thống van và ống xả ( tiện có cái cống hay ruộng lúa nào thì đỗ xe xả luôn...quá dễ)

Các cụ đâm hộ xem mua cái xe bán tải 16 chỗ ( nhà cháu vưỡn thích loại này) vừa phù hợp với bằng lái xe của đa phần các cụ OF nhà mình vừa hợp lý về giá ( nhà cháu nghĩ thế). Các cụ chỉ chỗ xem mua loại xe này ở đâu giá hợp lý nhé < 10K, phần chi phí khác để làm Nội thất và Body cho nó ngầu.
À dự tính chi phí các cụ đâm hộ:
- Xác xe ( máy còn ngon) 10k
- Furniture khoảng 10k ( theo nhà cháu thì cực xịn rồi)
- Cơ chế ( cho đăng kiểm và làm lại đặng ký) khoảng 3k
- Chi phí khác khoảng 2k
Tổng 25k cho một Motohomes 7-9 người đi du lich.

offroad

Xe buýt
hoàn toàn khả thi, chỉ mong cụ thật quyết tâm là okie thôi !!!

theo em xe 16 chỗ là vừa, 9 chỗ thì nhỏ 24c thì lại to
em vừa tìm thấy đây này (muaban.net):
Ford Transit bán tải, máy dầu, biển 30H, giá 125 triệu. LH: DNTN Lâm Loan, Tel. 0988715649

nội thất 10k: em nghĩ cũng đủ, chỉ cần những thứ cần thiết trước: bồn nước, sofa/giường, bàn, bếp, toilet..., sau đó tùy không gian còn lại và $$ thì sẽ tính tiếp ....
tất cả các phần nên làm theo dạng module sau đó bắt xuống sàn xe hoặc vào thành xe....

chơi luôn đi cụ ơi (b)

Chỉnh sửa cuối:

dlamtv

Xe buýt
Cám ơn cụ offroad nhà cháu sẽ LH để xem xe.

Cụ nào quen làm cơ chế vào tư vấn cho nhà cháu cái nèo...cái khoản thủ tục ( hoán cải, đăng kiểm, lưu hành..)

Cám ơn các cụ! 41::41::41:

sakuraluu

Xe buýt
Cái dự án này khả thi đấy nhỉ

dlamtv

Xe buýt
Nhà cháu đã hỏi ( trên ĐT) cái xe 30H này rồi, ngay trong Hà Đông nhưng lại là xe tương đương loại 12 chỗ...hơi ngắn.
Cụ nào có thông tin về Ford transit dạng bán tải tương đương loại 16 chỗ thì chỉ điểm cho nhà cháu với.
(b)(b)(b)

offroad

Xe buýt
dạng xe tải / bán tải khi mua cụ nên để ý niên hạn sử dụng nhé (nó ghi ngay ở sổ đăng kiểm "năm hết niên hạn sử dụng: " ) !!!

theo ý em cụ làm luôn 1 chiếc Transit 16c đời 2000 tầm hơn 200tr thì đâu cần phải chi phí đăng kiểm nhỉ ??, nâng bằng B1 lên D hết dăm triệu thôi !!

buloonggi

Xe điện
Tổng 25k cho một Motohomes 7-9 người đi du lich.
7-9 người không nhét nổi vào đó đâu bác ôi.

Ở nước ngoài xe này đa số dành cho 1 cặp đi chơi (có thể có thêm trẻ con). Nếu chỉ có 2 người thì ăn ngủ trên xe. Nếu có trẻ con thì đến điểm cắm trại, bố mẹ sẽ dựng lều ngủ ngoài, con cái ngủ trên xe.

Xe này chỉ có 2 chỗ (1 tài + 1 phụ) + 1 cái giường ===> Nếu có hoán cải thì cũng chỉ đăng ký tương đương xe 4-5 chỗ===> B1, B2 lái thoải mái các bác ạ.

AQ.

Xe tăng
Em hiện không ở nhà nhwng vẫn quan tâm đén dwj án này nên phải vào quán online đây ạ.

Thấy tình hình có vẻ khả quan đấy bác Lâm ơi. Đi xem quả Mẹc bán tải đê rồi còn tính. Em cũng thấy Mec 16 chỗ là vừa về giá thành và đăng kiểm. Nhưng nếu quả 24 chỗ hoán cải xong, đăng ký .... mà B1 lái được thì vẫn nên xem xét. Hay là làm 1 lúc 2 chiếc, cả 16 và 24 chỗ? Theo ý bác GLI hội OF nên có 2 chiếc, đi xiên Vịt hoặc cứu trợ làng Lòi mới đủ chỗ và mới vui có lý đấy

Vụ này không thể làm một mình, vài người cũng không thành - phải đông đông cỡ 2 chục bác mới hiệu quả. Hay Bác Lâm và bác GLI xem xét, thành lập Cty đi để lo vụ đăng kiểm... và quan trọng để anh em góp vốn. Nếu dưới 15 triệu/ xuất, em xin góp 1 chân nhá.

dlamtv

Xe buýt
Ặc sau khi khảo sát thị trường thì xe Ford transit loại 16 chỗ đời 2003 thì đầy, giá cỡ 250 quả cụ ạ. Hôm nay nhà cháu đi xem một loạt rồi, Mẹc thì có vẻ hơi mắc...phải dầm đạn cơ.:102:
Thế thì để cuối tuần này cụ AQ và cụ GLI về thì ta bàn lại cụ thể nhá. :^)