MÙ CANG CHẢI, Mùa không lúa, chuyến đi của nhà HorsePower.

Taplai_07

Xe container
Cái con của em nó ko phơi được thôi, chứ dòng mirrorless mới bây giờ còn có cả full frame và phơi sáng ầm ầm nhé
Đúng òy kụ, dòng này Olym iem cũng thẩm du máy rồi, chỉ tội ít len nên giờ chỉ giữ lại mỗi con OMD M5 thôi kụ ợ. Hì.

Lái xe quê

Xe buýt
So với Đèo núi Hà Giang thì Phú Thọ, Yên bái chưa có gì để nói.
Nhưng dù sao xư cộ cũng phải chuẩn bị kỹ lưỡng, nhất là nước mát, két nứoc và các ống cao su. Bục két nước dẫn đến hết nứoc là căng lắm đấy. Nhẹ thì đổ thêm nước, theo dõi đồng hồ nhiệt độ, nặng thì có mà thay máy mới.
Có đoạn này có đèo Khế, đèo Khau Phạ. Đèo không cao nhưng dài nên xe tải 1 chặng dài cũng oải.
Nói chung dù cho xe tốt, mới cũng phải thường xuyên lưu ý, mỗi lần đỗ là 1 lần ngó xuống gầm xe xem có nứoc xanh chảy ra không.
Năm rồi có cụ chạy Patrol Nissan 2015 mới bị cong tay biên, bay nắp máy con đèo này đấy ạ.
Các cụ cẩn thận quá, em đi MPV làm phát từ cổng trời ở SaPa qua Lai Châu thăm lại thuủy điện Bản Chát, qua Mù Cang Chải về HN trên xe mỗi cái bơm dự phòng. Đi tuyến này đẹp!

HorsePower

Xe container
Các cụ cẩn thận quá, em đi MPV làm phát từ cổng trời ở SaPa qua Lai Châu thăm lại thuủy điện Bản Chát, qua Mù Cang Chải về HN trên xe mỗi cái bơm dự phòng. Đi tuyến này đẹp!
Cụ ơi. Em khuyên chân thành, nếu đi đường núi nhiều nên sẵn sàng mọi tình huống.
Nhất là cái xe của cụ, nó goi là xe đa dụng có nghĩa là đa dụng thành phố thôi, là xe gia đình. (MPV: Multi Perpose Vihicle).
Đến xe SUV, xe thể thao đa dụng (Sport Utiliy Vihicle) 2 cầu và sản xuất có thể chở hàng nặng, leo núi, đi địa hình, kéo móc....mà vẫn bị, dở khóc dở cười giữa rừng đấy cụ.
Em vì xưa vô tư, tửng tửng....có bài học nên mới cẩn thận vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Tiếp về cái vụ ảnh đã nói lúc chiều kụ Hor nhá.
[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Cái thung lũng mà cụ nói dừng để bắt bướm hái hoa đây.

Taplai_07

Xe container
Gần thì sẽ zư lày.

Taplai_07

Xe container
Hiếm hoi có ruộng dạng phẳng ở Chế Cu Nha.

Taplai_07

Xe container
Vết chiều.

HorsePower

Xe container
Cái thung lũng mà cụ nói dừng để bắt bướm hái hoa đây.
Xem ảnh này em mới nhận ra, mỗi độ cao của 1 thửa ruộng lại phản chiếu ánh sáng theo những góc khác nhau nên tạo màu khác nhau. Nó như cái lăng kính vạn hoa đa chiều, đa màu sắc, chưa kể đến các thửa ruộng, cái có lúa, cái không, cái cấy mạ....
Tuyệt đẹp tấm này cụ ạ.
Thanks cụ taplai. Ảnh cụ là bài này đầy đủ và phong phú hơn rất nhiều. Nếu có những bức ảnh khác về con người, tập quán....cụ up lên và bình thêm thì tuyệt tác.

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe quê

Xe buýt
Cụ ơi. Em khuyên chân thành, nếu đi đường núi nhiều nên sẵn sàng mọi tình huống.
Nhất là cái xe của cụ, nó goi là xe đa dụng có nghĩa là đa dụng thành phố thôi, là xe gia đình. (MPV: Multi Perpose Vihicle).
Đến xe SUV, xe thể thao đa dụng (Sport Utiliy Vihicle) 2 cầu và sản xuất có thể chở hàng nặng, leo núi, đi địa hình, kéo móc....mà vẫn bị, dở khóc dở cười giữa rừng đấy cụ.
Em vì xưa vô tư, tửng tửng....có bài học nên mới cẩn thận vậy.
Vâng, cẩn thận là cân thiết. Các cụ đi có tổ chức nên càng phải chuẩn bị mọi tình huống. Hì, em vừa mới đi về cách đây 1 tháng. Cung đường này em đã đi rồi, muốn thăm lại thôi. Với lại bon em toàn mấy thằng thanh niên vơi nhau cũng dễ, hứng lên là xuất phát luôn lúc nửa đêm ấy mà! :D

HorsePower

Xe container
Vâng, cẩn thận là cân thiết. Các cụ đi có tổ chức nên càng phải chuẩn bị mọi tình huống. Hì, em vừa mới đi về cách đây 1 tháng. Cung đường này em đã đi rồi, muốn thăm lại thôi. Với lại bon em toàn mấy thằng thanh niên vơi nhau cũng dễ, hứng lên là xuất phát luôn lúc nửa đêm ấy mà! :D
Thanh niên mà có 4 bánh là em phục.
Hồi em sinh viên có mà có cái xe Phượng Hoàng của Tàu đi là may.
Thỉnh thoảng trộm xe máy của ông bô lượn mấy vòng, ông bắt được bắt rửa xe bù 3 ngày....
Cụ taplai còn ảnh không?
Cụ có chụp con người Tú Lệ không?

asian4you

Xe tải
Trời đất ở, bây giờ mới biết. Ít nữa đi thì đường đấy lại xấu rồi, đường 37 có khi lại sửa xong ngon nghẻ....keke....
Thế hè này em làm chuyến nữa theo đường của cụ.
Em xuất phát HN, đi cao tốc đến Yên Bái rồi theo đường cụ chỉ đi tiếp lên MCC.
Cụ cho hỏi. Từ Cao tốc rẽ ra Yên bái bằng đường rẽ nào?
Hôm em từ Yên bái rẽ vào cao tốc thì rẽ bằng cái cái đường cực kỳ buồn cười, có bé và xấu, dốc ngược lên rồi vào Cao tốc.
Cái đường ở đoạn màu đỏ là đường tỉnh TL.172 Hợp Minh - Mỵ cụ ạ. Đường này mặt đường còn tốt, nhưng mặt đường hẹp, nhiều cua tay áo và dốc, tốc độ nên dưới 50km/h với lái chưa đi đường miền núi bao giờ thì nên dưới 40km/h tốt nhất là nên đi ban ngày còn đi ban đêm thì giảm tốc độ xuống 1 mức nữa.
Còn đường quốc lộ từ Ba Khe đi Yên Bái vẫn đang sửa đường rất rất xấu, nhiều ổ gà, nhiều bụi...
Đường 32 từ Ba Khe đi Nghĩa Lộ đang sửa sắp xong rồi các bác nhé chỉ còn vài km nữa thôi, sang tháng 6 là ok rồi.

HorsePower

Xe container
Cái đường ở đoạn màu đỏ là đường tỉnh TL.172 Hợp Minh - Mỵ cụ ạ. Đường này mặt đường còn tốt, nhưng mặt đường hẹp, nhiều cua tay áo và dốc, tốc độ nên dưới 50km/h với lái chưa đi đường miền núi bao giờ thì nên dưới 40km/h tốt nhất là nên đi ban ngày còn đi ban đêm thì giảm tốc độ xuống 1 mức nữa.
Còn đường quốc lộ từ Ba Khe đi Yên Bái vẫn đang sửa đường rất rất xấu, nhiều ổ gà, nhiều bụi...
Đường 32 từ Ba Khe đi Nghĩa Lộ đang sửa sắp xong rồi các bác nhé chỉ còn vài km nữa thôi, sang tháng 6 là ok rồi.
Trời đất. Em không biết nên đâm đầu vào con đường 37.
Cụ cho biết đường chỗ Khe Ba cụ nói nó ở đâu?
Thks cụ

nguoiyeuxenhat

Xe hơi
Quê mình còn nghèo quá .

vangamom

Xe container
Em góp vui một vài bức về Mù Cang Chải với cụ.

sparta.leonidas

Xe cút kít
Đẹp quá, em cũng mới từ đó về, mùa này hơi nắng, kể mùa lạnh thì đẹp hơn bác nhỉ