[Funland] Mua chung cư khi sổ đỏ chủ nhà cắm ngân hàng

hanhccid

Xe tải
Các cụ tư vấn giúp em
em định mua chung cư cũ, nhưng chủ nhà đang cắm ngân hàng và chưa có tiền để rút ra
vậy trường hợp này nên giải quyết theo hướng nào ạ
nhờ các cụ tư vấn giúp em với ạ

Ngao Tạng

Xe máy
Chắc làm thủ tục mua bán đến tất toán rút sổ rồi cụ ôm luôn thôi :/?

yuh2105

Xe tăng
Cụ thích mạo hiểm thì nhảy vào. Kiểu gì mà chẳng được giảm so với thị trường đúng không ? Còn em thì không dại :)))

Thôi thì... Liều ăn nhiều

wildness

Xe điện
Trước thấy có cụ hay mua nhà kiểu này bảo thường được rẻ hơn, giấy tờ thì đảm bảo vì ngân hàng đã duyệt cho vay.
Chỉ gặp vấn đề rủi ro khi không được cầm sổ khi sang tiền, cái này thì phải nhờ ngân hàng đứng ra bảo lãnh.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề là sổ đang cắm ngân hàng, họ có cho mình xem đâu mà biêt là có đầy đủ cụ ơi
Gia đình bạn và người chủ ngôi nhà cùng với ngân hàng lập một thỏa thuận ba bên liên quan đến việc thanh toán tiền mua nhà giữa bên bán và bên mua cũng như việc thanh toán tiền nợ vay của bên bán đối với ngân hàng, thỏa thuận được lập phải công chứng. Theo thỏa thuận này, gia đình bạn sẽ nộp một khoản tiền bằng với tiền mua nhà vào một tài khoản tại ngân hàng nhận thế chấp.

Ngân hàng sẽ tiến hành thanh toán cả gốc lẫn lãi của khoản vay, sau đó tiến hành giải chấp căn nhà và đưa sổ cùng số tiền thừa (nếu có) cho bên mua.

Sau đó, bạn làm thủ tục sang tên tại Phòng đăng ký đất đai cấp huyện hoặc Văn phòng đăng ký đất đai – thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường; nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nhà đất tại Chi cục thuế cấp huyện nơi có bất động sản.

Nếu hồ sơ hoàn thiện, đúng và đầy đủ, trong khoảng thời hạn tối đa 30 ngày, bạn có thể nhận lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã sang tên.
https://vov.vn/phap-luat/tu-van-luat/mua-nha-dang-the-chap-ngan-hang-can-nhung-thu-tuc-gi-585872.vov

airspace

Xe tăng
Các cụ tư vấn giúp em
em định mua chung cư cũ, nhưng chủ nhà đang cắm ngân hàng và chưa có tiền để rút ra
vậy trường hợp này nên giải quyết theo hướng nào ạ
nhờ các cụ tư vấn giúp em với ạ

Cụ làm giấy tờ mua bán đầy đủ. và xử lý 2 trường hợp:
1: Tất toán sạch sẽ để nhà sạch pháp lý. cụ thanh toán 100%
2: Cụ trả tiền dựa trên số tiền cụ đã thương lượng với chủ nhà. Tiền chủ nhà nợ bank vẫn để đó và khoản nợ do cụ thanh toán khoản tiền chênh thôi, khoản tiền vay ngân hàng sẽ do cụ trả theo hợp đồng chủ cũ đã ký (<100% giá trị nhà ).
Cả 2 cách này ngân hàng đều hỗ trợ cụ. Quan trọng là ngân hàng gì và cụ có phong bì cho họ hay ko mà thôi. Cháu thấy nó ko quá phức tạp.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
tôi nghĩ để chắc ăn nhất anh nên thuê luật sư để họ làm thủ tục nếu anh sợ

vihali

Xe container
Ông anh họ mình trước hay buôn bán ô tô trong Vinh, bàn nhà trong ấy ra HN mua nhà, mua 2 cái nhà kiểu như thế. Nói chung là chỉ có những người như hắn mới dám mua.

duongviettic

Xe hơi
Gia đình bạn và người chủ ngôi nhà cùng với ngân hàng lập một thỏa thuận ba bên liên quan đến việc thanh toán tiền mua nhà giữa bên bán và bên mua cũng như việc thanh toán tiền nợ vay của bên bán đối với ngân hàng, thỏa thuận được lập phải công chứng. Theo thỏa thuận này, gia đình bạn sẽ nộp một khoản tiền bằng với tiền mua nhà vào một tài khoản tại ngân hàng nhận thế chấp.

Ngân hàng sẽ tiến hành thanh toán cả gốc lẫn lãi của khoản vay, sau đó tiến hành giải chấp căn nhà và đưa sổ cùng số tiền thừa (nếu có) cho bên mua.

Sau đó, bạn làm thủ tục sang tên tại Phòng đăng ký đất đai cấp huyện hoặc Văn phòng đăng ký đất đai – thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường; nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ nhà đất tại Chi cục thuế cấp huyện nơi có bất động sản.

Nếu hồ sơ hoàn thiện, đúng và đầy đủ, trong khoảng thời hạn tối đa 30 ngày, bạn có thể nhận lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã sang tên.
https://vov.vn/phap-luat/tu-van-luat/mua-nha-dang-the-chap-ngan-hang-can-nhung-thu-tuc-gi-585872.vov
Quá chuẩn ạ

khonglaaica

Xe điện

Lý thuyết là vậy thôi cụ ơi, thực tế nó muôn hình vạn trạng.

Theo em là cụ chủ topic nên tìm căn khác

redcode

Xe điện
Quan điểm của em là mua bán nhà đất thì cứ giấy tờ pháp lý chuẩn thì xuống tiền, không thì nhọc lắm. Khác gì thả gà ra đuổi :)

Baolongkub

Xe tăng
Giống 1 vụ j trên Of ý cãi nhau om tỏi cả lên cũng sổ cắm NH nhỉ

Bùi Liêm

Xe tải
Bác sang mục bất động sản. Anh em bên đó hướng dẫn. Có thỏa thuận 3 bên thì phải.

hanhccid

Xe tải
Cụ làm giấy tờ mua bán đầy đủ. và xử lý 2 trường hợp:
1: Tất toán sạch sẽ để nhà sạch pháp lý. cụ thanh toán 100%
2: Cụ trả tiền dựa trên số tiền cụ đã thương lượng với chủ nhà. Tiền chủ nhà nợ bank vẫn để đó và khoản nợ do cụ thanh toán khoản tiền chênh thôi, khoản tiền vay ngân hàng sẽ do cụ trả theo hợp đồng chủ cũ đã ký (<100% giá trị nhà ).
Cả 2 cách này ngân hàng đều hỗ trợ cụ. Quan trọng là ngân hàng gì và cụ có phong bì cho họ hay ko mà thôi. Cháu thấy nó ko quá phức tạp.
thế lấy sổ đỏ ra để em làm hợp đồng công chứng sang tên kiểu gì hả cụ

tieudaovnt

Xe tăng
Qua ngân hàng em nghĩ càng chặt chẽ và bảo đảm chứ nhỉ. Chỉ tội chắc mất phí cho họ. Ngân hàng cũng thức thời, kiếm ăn cái này vừa dễ lại có mớ xiền thanh khoản ngắn hạn. Sợ nhất là chỉ có hợp đồng mua bán, vì như thế lại vướng thêm ông cđt rất mệt.

atk234

Xe tăng
Rút sổ ra thì làm.

thanhbn1983

Xe điện
trước có cụ gì nhì nhằng vụ bán căn cc ở Hà Đông kiểu này đấy, cụ tham khảo cụ ấy để lấy kinh nghiệm thực tế