Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

tui102

Xe tăng
Em định chuyển máy lọc nước RO từ tủ inox sang lắp dưới gầm mà không biết mua cái cút T để nối đường nước thải vào xiphong chậu rửa ở đâu.
Trước nhờ Mợ toét 2710 thay lõi. K biết nhà Mợ có phụ kiện này không?
Cụ luồn dây thải lên chỗ khe tràn nước của bồn ấy. Thải nước sẽ đổ vào bồn và tự thoát. Em đã làm vậy, cũng tận dụng dc ít rửa bát.

Hoàng Hải Vũ_ad

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nước qua máy lọc RO thì tiêu chuẩn nước đã là nước uống trực tiếp 06:2009/BYT. Nên các cụ có thể uống trực tiếp không cần đun sôi, với điều kiện, máy RO phải đảm bảo yêu cầu chất lượng, Và được thay thế bảo dưỡng định kỳ, tốt nhất là nên kiểm tra nguồn nước qua máy lọc. Và nên uông sau khi rót ra, trách để lâu và tiếp súc với ánh nắng vì nước có thể bị nhiễm khuẩn. Hoặc nếu đun sôi thì cũng không nên để nước quá lâu mới sử dụng.

cuhaifus

Xe container
Nhà em cũng vậy, dù sao đun sôi cũng chắc chắn, chứ mấy lọc mình ko kiểm soát được nó vẫn bình thường hay sự cố.
Nước chưa đun nhà em gọi là nước lã, mà đã mất công đun thì đun luôn nước máy khỏi cần nước qua máy lọc nữa

Good_Father

Xe đạp
Các cụ thấy phương án dùng 3 cốc lọc thô 10 inch rồi đun nước uống có được ko.

RealMen8668

Xe hơi
Đun sôi tác dụng là để diệt khuẩn. Máy lọc nó chỉ lọc cho sạch nước thôi. Siêng thì đun ko thì uống vậy cũng đc. Đau bụng thì vào nhà vệ sinh luyện công

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Đôi khi em lười vẫn vặn ra uống luôn,

aveve123

Xe hơi
Đun sôi tác dụng là để diệt khuẩn. Máy lọc nó chỉ lọc cho sạch nước thôi. Siêng thì đun ko thì uống vậy cũng đc. Đau bụng thì vào nhà vệ sinh luyện công
Sai bạn nhé. Đúng là đun sôi thì CHỈ có tác dụng diệt khuẩn. Đun sôi ko loai được những chất rắn hòa tan (TDS) ở trong nước. Trong đó bao gồm những chất rắn có lợi (canxi), và những chất có hại (asen). Còn lọc RO thì lọc được cả những chất rắn hòa tan VÀ virus + vi khuẩn nhé,
Vấn đề của lọc là nếu lọc k hiệu quả thì... ăn cám. Tự dưng uống 1 bụng toàn vi khuẩn. Tốt nhất là mua loại lọc có thông báo chất lượng nước đầu vào và đầu ra. Chẳng hạn nếu hiện TDS, thì mình biết nước của mình đang uống chất lượng như thế nào và có thể yên tâm uống.

honda_cub79

Xe lăn
Từ hồi lắp nhà cháu cũng uống luôn chứ không đun sôi, nhà cháu uống như thế cũng tầm 13 năm rồi.

RealMen8668

Xe hơi
Sai bạn nhé. Đúng là đun sôi thì CHỈ có tác dụng diệt khuẩn. Đun sôi ko loai được những chất rắn hòa tan (TDS) ở trong nước. Trong đó bao gồm những chất rắn có lợi (canxi), và những chất có hại (asen). Còn lọc RO thì lọc được cả những chất rắn hòa tan VÀ virus + vi khuẩn nhé,
Vấn đề của lọc là nếu lọc k hiệu quả thì... ăn cám. Tự dưng uống 1 bụng toàn vi khuẩn. Tốt nhất là mua loại lọc có thông báo chất lượng nước đầu vào và đầu ra. Chẳng hạn nếu hiện TDS, thì mình biết nước của mình đang uống chất lượng như thế nào và có thể yên tâm uống.
Ông có vấn đề đọc hiểu ah ? Tự nhiên quote tôi rồi kêu SAI ? Tôi có nói đun sôi thì lọc được tạp chất hay sao ?

aveve123

Xe hơi
Ông có vấn đề đọc hiểu ah ? Tự nhiên quote tôi rồi kêu SAI ? Tôi có nói đun sôi thì lọc được tạp chất hay sao ?
“Đun sôi tác dụng là để diệt khuẩn. Máy lọc nó chỉ lọc cho sạch nước thôi.”
Ko phải ý cụ là máy lọc ko diệt khuẩn ạ? E chỉ nói cái đó sao thôi vì vi khuẩn và virus đều bị lọc RO loại trừ.
còn nếu ý cụ ko phải thế thì e hiểu sai

RealMen8668

Xe hơi
“Đun sôi tác dụng là để diệt khuẩn. Máy lọc nó chỉ lọc cho sạch nước thôi.”
Ko phải ý cụ là máy lọc ko diệt khuẩn ạ? E chỉ nói cái đó sao thôi vì vi khuẩn và virus đều bị lọc RO loại trừ.
còn nếu ý cụ ko phải thế thì e hiểu sai
Lọc R.O lọc được vi khuẩn ??? :T:T
Bác tìm hiểu chưa hay lại phán bừa theo suy nghĩ cá nhân ?
Nếu máy lọc có đèn UV xịn để soi nước mới mong diệt đc vi khuẩn. Nhưng loại đó đắt, dân mình đa số mua máy thường tầm 5-7 triệu.
Thêm luôn cái bài báo đọc cho đỡ u mê nghe mồm mấy thằng tiếp thị bán máy :T

Chỉnh sửa cuối:

aveve123

Xe hơi
Lọc R.O lọc được vi khuẩn ??? :T:T
Bác tìm hiểu chưa hay lại phán bừa theo suy nghĩ cá nhân ?
Nếu máy lọc có đèn UV xịn để soi nước mới mong diệt đc vi khuẩn. Nhưng loại đó đắt, dân mình đa số mua máy thường tầm 5-7 triệu.
Thêm luôn cái bài báo đọc cho đỡ u mê nghe mồm mấy thằng tiếp thị bán máy :T
Thế để e dẫn nghiên cứu của sở phòng tránh dịch Mỹ (CDC) luôn cho cụ vậy.
E thì chưa nghiên cứu kĩ, nhưng e đoán cdc chắc là phải nghiên cứu rồi

Reverse Osmosis Systems
  • Reverse Osmosis Systems use a process that reverses the flow of water in a natural process of osmosis so that water passes from a more concentrated solution to a more dilute solution through a semi-permeable membrane. Pre- and post-filters are often incorporated along with the reverse osmosis membrane itself.
  • A reverse osmosis filter has a pore size of approximately 0.0001 micron.
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing protozoa (for example, Cryptosporidium, Giardia);
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing bacteria (for example, Campylobacter, Salmonella, Shigella, E. coli);
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing viruses (for example, Enteric, Hepatitis A, Norovirus, Rotavirus);
  • Reverse Osmosis Systems will remove common chemical contaminants (metal ions, aqueous salts), including sodium, chloride, copper, chromium, and lead; may reduce arsenic, fluoride, radium, sulfate, calcium, magnesium, potassium, nitrate, and phosphorous.

Chỉnh sửa cuối:

VIKO L

Xe điện
Em toàn uống luôn 10 năm nay rồi chả sao, có tí vi sinh càng luyện cho hệ miễn dịch khỏe ra. Ăn bẩn sống lâu, các cụ bảo rồi.

RealMen8668

Xe hơi
Thế để e dẫn nghiên cứu của sở phòng tránh dịch Mỹ (CDC) luôn cho cụ vậy.
E thì chưa nghiên cứu kĩ, nhưng e đoán cdc chắc là phải nghiên cứu rồi

Reverse Osmosis Systems
  • Reverse Osmosis Systems use a process that reverses the flow of water in a natural process of osmosis so that water passes from a more concentrated solution to a more dilute solution through a semi-permeable membrane. Pre- and post-filters are often incorporated along with the reverse osmosis membrane itself.
  • A reverse osmosis filter has a pore size of approximately 0.0001 micron.
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing protozoa (for example, Cryptosporidium, Giardia);
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing bacteria (for example, Campylobacter, Salmonella, Shigella, E. coli);
  • Reverse Osmosis Systems have a very high effectiveness in removing viruses (for example, Enteric, Hepatitis A, Norovirus, Rotavirus);
  • Reverse Osmosis Systems will remove common chemical contaminants (metal ions, aqueous salts), including sodium, chloride, copper, chromium, and lead; may reduce arsenic, fluoride, radium, sulfate, calcium, magnesium, potassium, nitrate, and phosphorous.

Ok. Mẽo nói thì chắc đúng.